[Funland] Cháy căn hộ tầng 15 vinhomes time city

hongins174

Xe buýt
Em có mấy thắc mắc nhờ các cụ thông não:

Lửa này có phải do chất lượng công trình gây ra?

Sau 30p dập được lửa là do PCCC kịp thời ứng cứu hay do hệ thống chữa cháy của toàn nhà?

Cháy 30p không lan ra các căn khác thì thiết kế chống cháy đã đạt tiêu chuẩn chưa?

hd-vt

Xe container
Em thì chưa ở ch.cư, dưng sẽ thôi, vì trước khi xuống... thấp phải lên cao phát hãng hehe.
Ch.cư cũng hay, ít bị làm phiền, em chỉ ghét cái thang máy thôi. Ch.cư giờ có cửa chống cháy là ok rồi, nên sắm thêm máy thổi bụi. Khi cần hút không khí chỗ kia phun vào chỗ mình cần, vd từ ban công vào phòng hoặc ngược lại. Cc đừng cười nhá kkk.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em thì chưa ở ch.cư, dưng sẽ thôi, vì trước khi xuống... thấp phải lên cao phát hãng hehe.
Ch.cư cũng hay, ít bị làm phiền, em chỉ ghét cái thang máy thôi. Ch.cư giờ có cửa chống cháy là ok rồi, nên sắm thêm máy thổi bụi. Khi cần hút không khí chỗ kia phun vào chỗ mình cần, vd từ ban công vào phòng hoặc ngược lại. Cc đừng cười nhá kkk.
Em ở chung cư xong chả muốn xuống đất trừ khi có biệt thự hồ cá Koi thì xem xét, mấy hôm trời nồm ẩm mưa phùn gió bấc chỉ mong mong nhanh từ cty về nhà ở cho cao thoáng khô ráo sạch sẽ
Còn về cháy thì cc đời mới an toàn hơn nhà đất rất rất nhiều, nhà đất thì toàn đi cả nhà thôi vì xây nhà đến cái đầu dò khói còn chả có thì pccc cái gì nữa
Ở cc thì cháy như cơm bữa, cc của vin k phải ngoại lệ, quan trọng là tỷ lệ thiệt hại sinh mạng rất thấp, thấp hơn nhà đất rất nhiều

sutubungto

Xe buýt
ban truyền thông của vim dạo này bị giảm lương hay sao hoạt động chậm quá

Leanh65

Xe container
Cụ sai nghiêm trọng. Dây điện cao thế 100%nhôm thì chết
À là em dân ngoại đạo lên cứ chém thế. Còn tất nhiên nó cũng như cáp đồng, chả thể là nguyên chất ( có cái sp nào sd CN mà nguyên chất được đâu, trừ vàng gần gần thôi) và nó cần có lõi thép chịu lực rồi. Nói nhôm hết là sd sản phẩm từ nhôm chứ không phải 100% là nhôm ( nguyên chất) như cụ bẻ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hocsinhc

Xe tăng
Không dám nhắc tên chung cư trong cả bài báo. Bản lĩnh chiến đấu của các anh bồi bút đầu rồi, ...ục thế!

Tenet

Xe tải
Thật ra ở chung cư sợ nhất là trong gia đình nào đó có người bị sa sút trí tuệ khi già. Gia đình em gặp mấy người. Người thì để cái nồi lên bếp bật lửa bếp ga rồi cho cái khăn lau bếp lên cứ thế đun rồi ra ngoài phòng khách gọi điện thoại, lúc sau khói mù lên mới biết. Người thì rán mỡ để quên ra phòng khách xem tivi.... Một cụ nữa là quần áo xong để nguyên cái bàn là cắm điện mà để cái mặt bàn là tiếp xúc trực tiếp với cầu là loại bàn là cũ đến lúc nó vàng khè hết cái vải cầu là và rúm cả mút của cái cầu là may mà không cháy vì nó có chức năng đóng ngắt thì phải.... Những trường hợp đó đều tiềm ẩn nguy cơ gây cháy hết.
Những trường hợp cụ nói thì chung cư hay nhà đất như nhau cả thôi. Đã cháy thì đều cháy cả chung cư thì ít trường hợp nhà này cháy lan sang nhà khác.

sutubungto

Xe buýt
Không dám nhắc tên chung cư trong cả bài báo. Bản lĩnh chiến đấu của các anh bồi bút đầu rồi, ...ục thế!
bọn lều báo đĩ bút 9 điểm 3 môn nó cũng còn biết tránh nhắc đến, sợ phạm huý

Taihoatu

Xe lăn
Ở chung cư thì câc cụ cứ liệu hồn.

Tầng 39 (3.3m x 40tầng = 120m tối thiểu).....lại hành lang rộng 1.8m tối đa.....thêm 12 căn 1 tầng cho tối thượng.....lại thêm đống cái cách nhiệt bọc ống nhôm điều hòa lúc nào cũng nóng ran dễ cháy + bọc hết trong trần chết cho tối ưu.....thêm cái dây điện được đổi thành nhôm cho nó gia tăng đẳng cấp nữa cho tối giản..... thì....

Sức người có hạn, không thể lúc nào cũng đi kiểm tra được đâu.
Cụ nói em lại thâý lo lo

Tĩnh hiên trà

Xe điện
E thấy nhiều cụ cứ như ếch ấy. So sánh cháy nhà đất vs chung cư quá chênh lệch.

Chung cư có :
- Có hệ thống chữa cháy, họng phun nước ngay trong căn hộ (2-3 kim phun)
- Có bình chứa cháy (2-4 bình vứt ngoài hành lang)
- Có hệ thống thông gió + 1 thang máy cứu nạn ( thi thoảng e thấy nó thổi ù ù, tạm áp lực dương)
- Có ban quản lý, để cháy thiệt hại nặng, có ông đi tù ấy chứ.
- Được thanh kiểm tra ( dân + cảnh sát phòng cháy, thi thoảng diễn tập, check hàng các kiểu)
- Diện tích sàn rộng, dễ chạy thoát, dễ tránh.
- Cứu hỏa dễ tiếp cập ( tầng cao trên 15 thì chịu - ko có xe thang tới)
- Đa số chung cư giờ dùng bếp điện, cấm bếp ga, bảo đảm ko có bom nổ

Nhà đất có gì : (số đông)

- Không có hệ thống cứu hỏa, ko có bình chữa cháy.
- Nhà ngõ bé, xe cứu hỏa gần như ko tiếp cận được
- Diện tích nhỏ, khi cháy gần như ko có đường thoát, lối thoát duy nhất là cầu thang, nhiều vụ chết cháy khi cố chạy ra cầu thang bị ngạt khói
- Không có người phụ trách, ko ai phải chịu tránh nhiệm khi xẩy ra cháy nổ

E chọn chung cư trung bình ở, an ninh , an toàn hơn. Phấn đấu có điều kiện xuống biệt thự, liền kề, đường rộng, thoáng ở cho sướng. Còn ít tiền cứ Chung cư thôi.
Cụ thiếu 1 cái rất quan trọng là chung cư không bị cháy lan. Và rất đông lực lượng ứng cứu tại chỗ , xử lý đâm cháy ngay khi còn ở quy mô nhỏ.
Đa phần các vụ là cháy khu bực công cộng như hầm , khu thương mại và chặn cửa nên ngạt khói.

longloan

Xe tăng

Đang check lại toàn bộ hệ thống.
Nhà bị cháy niêm phong.
Và đền ốm.riêng sàn gỗ lắp lại cho 12 căn hộ do nước cứu hỏa phum ngập vào

hd-vt

Xe container
Em ở chung cư xong chả muốn xuống đất trừ khi có biệt thự hồ cá Koi thì xem xét, mấy hôm trời nồm ẩm mưa phùn gió bấc chỉ mong mong nhanh từ cty về nhà ở cho cao thoáng khô ráo sạch sẽ
Còn về cháy thì cc đời mới an toàn hơn nhà đất rất rất nhiều, nhà đất thì toàn đi cả nhà thôi vì xây nhà đến cái đầu dò khói còn chả có thì pccc cái gì nữa
Ở cc thì cháy như cơm bữa, cc của vin k phải ngoại lệ, quan trọng là tỷ lệ thiệt hại sinh mạng rất thấp, thấp hơn nhà đất rất nhiều
Thì em bẩu ch.cư hay mà, em chỉ ghét cái thang máy với thiết kế như L giờ thôi. Cháy, hỏa hoạn thì chết do hoảng loạn và sợ quá đáng..khói.
Cụ để ý, khi đi đường có đám khói do đốt lá cây chẳng hạn, đám khói thì dài khoảng 2-3 chục mét chứ mấy, nín hơi vài giây là vụt qua thôi. Nhưng không, nhiều đờn ông hảo hớn (phụ nữ không nói tới) đưa tay bịt mũi, mắt nhắm mở ti hí rồi một tay kéo ga để thoát thân. Nhìn ngứa cả...hehe.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nhưng mặt đất nó cháy mỗi nhà cụ còn chung cư có khi nhà cụ cháy chả ai làm sao còn các tầng trên có thể lại thiệt hại về người cụ ạ
ở cc hôm nọ em thắng nc hàng mà nó kích hoạt hệ thống báo cháy toà nhà chưa đến 1 phút đội bảo vệ lên tận nhà. Như khu em nhà thu nhập thấp nhưng công tác phòng cháy tốt.

Asura

Xe tăng
Đang check lại toàn bộ hệ thống.
Nhà bị cháy niêm phong.
Và đền ốm.riêng sàn gỗ lắp lại cho 12 căn hộ do nước cứu hỏa phum ngập vào
Vụ này to đấy cụ.... Đã có thông tin ban đầu là chủ nhà hôm trước thắp hương nên bịt cảm biến khói/nhiệt. Bình thường thì bảo vệ lên ngay rồi, ko đến nỗi bùng mạnh như vậy mới biết.

piston

Xe container
ở cc hôm nọ em thắng nc hàng mà nó kích hoạt hệ thống báo cháy toà nhà chưa đến 1 phút đội bảo vệ lên tận nhà. Như khu em nhà thu nhập thấp nhưng công tác phòng cháy tốt.
Chỗ nhà em thỉnh thoảng chuông cũng kêu nhưng bà con ai vẫn làm việc nấy, :(

hongins174

Xe buýt
À là em dân ngoại đạo lên cứ chém thế. Còn tất nhiên nó cũng như cáp đồng, chả thể là nguyên chất ( có cái sp nào sd CN mà nguyên chất được đâu, trừ vàng gần gần thôi) và nó cần có lõi thép chịu lực rồi. Nói nhôm hết là sd sản phẩm từ nhôm chứ không phải 100% là nhôm ( nguyên chất) như cụ bẻ đâu.
Nó khác bản chất hoàn toàn với dây điện dân dụng cụ ạ. Nên ví dụ của cụ KLQ

aitymo

Xe tăng
Cụ thớt có vẻ hào hứng... :)