[Funland] Cháy lớn ở cửa hàng tại Tôn Đức Thắng, đang tìm kiếm các nạn nhân

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mặt đường đấy nhé. Ở nhà đất dễ chết cháy hơn chung cư cao cấp vì
- không có hệ thống cảnh báo
- không có đội chữa cháy trang bị tận răng túc trực ngày đêm.
@-)
Chả qua là ý thức kém thôi, chứ cái máy báo cháy có đáng mấy đồng

maximax903

Xe điện
Em hỏi ngu tí. Khi vụ cháy xảy ra, người dân xung quanh & lực lượng PCCC chuyên nghiệp đến chữa cháy, cứu nạn cứu hộ thì nguyên nhân vụ cháy tìm kiểu gì nhỉ? Vì nhiều vụ hiện trường cháy đen thui hết cả, nước phun toé loe khắp nhà, người chạy ra vào thì hiện trường bị xáo trộn lung tung hết.

HTlangtu

Xe điện
Nói thực chứ nhà mặt phố kiểu này, gần 100% chả ai nghĩ đến phòng chống cháy nổ gì cả. Cái bình cứu hỏa may có các của hàng thuê lớn ngta mới trang bị, chứ của hàng bé lờ tịt là cái chắc.
Trong khi đó có 1 lối duy nhất là cửa ra vào thì lắp cửa cuốn rồi, chập điện cháy lớn phía dưới thì chỉ có ở ngoài phá mà vào cứu, chứ người trong sao dám xuống biển lửa phá mà chui ra được.
Đã thế ở phố này nhà em cũng như các phố bên cạnh, còn cái cảnh rào giậu thật kín bên trên, sợ trộm, cướp, hàng xóm nhòm ngó....v.v.. nên không thể trèo sang nhà hàng xóm thoát thân được, mà chạy lên trên thì chỉ có chết ngạt khói trước, sau đó chết cháy thôi.
Ngoài phố cứu hỏa đến dòng dây phun nước phút mốt còn thế, nhà em ở trong ngõ cũng lo lắm, bếp từ, lẩu điện, điều hòa,... lại sắp hè rồi 8-x 8-x8-x, dân tứ xứ về trong ngõ lại đông
Vụ này đúng là quá thương tâm. Không rõ nội tình ra sao, chờ bên điều tra xem ntn? nhưng khả năng chập điện khá cao

Jangmi

Xe buýt
Các cụ đang ở chung cư kiểm tra xem chung cư mình thang thoát hiểm có xuống đến hầm để xe ko? Theo em thang thoát hiểm chỉ nên dừng ở tầng 1. Đối với chung cư thì hầm để xe là nguồn cháy nổ nguy hiểm nhất, nếu cách ly được nguồn này thì ở chung cư rất an toàn.
Nhà em chung cư bình dân cầu thang thoát hiểm xuống thẳng sân ngoài chung cư, trong thang thoát hiểm chỗ nghỉ mỗi tầng đều có 1 cửa sổ to tướng nhằm thoát khói nếu có hỏa hoạn

My Hao

Xe điện
Nhà em chung cư bình dân cầu thang thoát hiểm xuống thẳng sân ngoài chung cư, trong thang thoát hiểm chỗ nghỉ mỗi tầng đều có 1 cửa sổ to tướng nhằm thoát khói nếu có hỏa hoạn
Thiết kế vậy ko đúng chuẩn pccc đâu cụ. Thang thoát hiểm phải có máy nén khí tạo áp lực dương và đèn để hướng dẫn đường thoát.

HTlangtu

Xe điện
Nhà đất thì những nhà mới xây hơn chục năm lại đây mới để ý đến công suất tiêu thụ điện, tính toán tiết diện dây dẫn sao cho chuẩn, tránh chập cháy. Nhà cũ, nhất là khu nhà trọ thì yếu tố an toàn về điện thường bị bỏ qua. Vụ cháy nhà ô Hiệp gần Viện Nhi là ví dụ. Sống gần những nhà này thì xác định rủi ro luôn hiện hữu.
nhà ông Hiệp thi thôi khỏi nói, nó là phòng trọ cho xích lô ba gác thuê mà cụ, giảm thiểu chi phí, tối đa lợi nhuận mà

alceste

Xe điện
tưởng cs pccc có quần áo chống cháy nên khi đang cháy vẫn có thể đi quá đám cháy vào cứu người chứ nhỉ?
vâng chịu được lửa nhưng ko chịu được nhiệt hàng nghìn độ cụ ạ, trừ khi đặt mua được kim cương hộ thân của Thiếu Lâm Tự. Ko cảnh sát PCCC nước nào co thể làm được thế. Họ cũng làm hết sức rồi đấy bác ạ.
Còn nói cái chính là ý thức nhà mình. Khu nhà em tập huấn PCCC, 265 hộ x 4 người/hộ = 1000 nguời, đi tập huấn PCCC bắt buộc thì có 6 người đi, trong đó có 3 bác giúp việc, 2 bác là ông bà về hưu và 1 thanh niên.
CSPCCC đến kiểm tra cơ sở, nhắc nhở các hộ KD sẽ được gắn mác là sách nhiễu, khi yêu cầu đóng cửa để hoàn thiện thì bị chửi là nhũng nhiễu, đưa ra yêu sách. Ít ra với chugn cư, còn nắm được CĐT trong thur tục cấp sổ đỏ, chứ với nhà đất lại ko có. Thế nên mảng đó bỏ ngỏ hoàn toàn.
Em ko bênh họ, nhưng thực ra nếu nhìn vào thực tế thì nhiều vấn đề lắm.
1 là người báo ko cung cấp thông tin đầy đủ, ví dụ khi hỏi người báo để xác minh thông tin, thậm chí còn bị hỏi kiểu ôi ko đi lo chữa cháy đi còn hỏi làm gì. Hay gần đây rất tệ là tin báo giả, đặc biệt là các tin của thanh (thiếu niên) niên báo, bác cso tin ko, tầm 40% là tin giả đấy. Nên có 1 việc tất cả chúng ta đều có thể làm được là về giáo dục lại con em mình, kể cả những em ở nhà ngoan lắm.
2. Tắc đường ko đến được nếu xảy ra ban ngày, có mấy ai trong các bác ở đây nhường đường hco xe chữa cháy. Đến nơi thì dân xung quanh túm tụm để xem, thậm chí còn để chỉ đạo cả lực lượng chữa cháy.
Còn phải có kỹ thuật mới chữa cháy được chứ ko phải cứ vào dùng vòi bơm nước thế là xong, thế có khi càng làm lửa lan nhanh ý. Nếu có quá nhiều vật liệu dễ cháy thì đúng là chỉ có dâp vòng ngoài. Cụ cứ tưởng tượng các đám cháy lớn mà hay xem bên nước ngoài, hay cháy rừng cũng vậy, khi đã có quá nhiều vật liệu dễ cháy, trong khi mất cả tiếng ko phá cửa được thì CSPCCC Tây hay ta cũng chỉ có thể làm chỉ như chuột ngoáy lọ mỡ thôi. Cũng gần như chỉ cố gắng giảm thương vong và cứu người bị nạn thôi.

7usd

Xe điện
Vụ cháy nhà dưới hải phòng mới thương. Người trong nhà kêu gào, người ngoài cứu mà ko đc. 6 người thiệt mạng.

amylvs

Xe tăng
Em hỏi ngu tí. Khi vụ cháy xảy ra, người dân xung quanh & lực lượng PCCC chuyên nghiệp đến chữa cháy, cứu nạn cứu hộ thì nguyên nhân vụ cháy tìm kiểu gì nhỉ? Vì nhiều vụ hiện trường cháy đen thui hết cả, nước phun toé loe khắp nhà, người chạy ra vào thì hiện trường bị xáo trộn lung tung hết.
Đó là một bộ môn khoa học đàng hoàng đó cụ, thuộc về chuyên ngành khoa học hình sự!

Jangmi

Xe buýt
Thiết kế vậy ko đúng chuẩn pccc đâu cụ. Thang thoát hiểm phải có máy nén khí tạo áp lực dương và đèn để hướng dẫn đường thoát.
Máy nén khí gì gì đấy thì mình ko biết nhưng cửa thủy lực chống cháy, đèn hướng dẫn đều có hết mà

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Con e đi du học nc ngoài mà suy nghĩ kiểu như cụ thì cho ăn tẩn ngay lập tức, tốn tiền bố mẹ. Ko cần phải hằn học với đời thế đâu cụ, hehe.
Hai cụ thôi đi được rồi ạ:))
Khi trí tuệ trì độn bất lực thì mới p dùng đến nắm đấm (chắc cụ hay phải dùng lắm :D )
Đi du học mà phải dựa vào tiền bố mẹ thì đúng giống ăn hại, chắc học dốt giống bm nên phải chạy suất.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cháy mà chết người thì phần lớn là nhà đất, đặc biệt trong ngõ.
thế mà khi mua chung cư thì bao giờ cũng bị người xung quanh nói sợ nó cháy thì làm sao
Cháy dưới đất ko ngã đc nên yên tâm hơn vừa cháy vừa rơi chứ sao?
Cụ hỏi buồn cười :(

maximax903

Xe điện
Em xi nhan phát ah. Em vừa hóng có vụ lật thuyền bên Lào thương tâm lắm.

Nhà có ít tầng (Ví dụ 4 tầng) mà đang ngủ tầng 3-4 thì phải chạy lên tầng tum có lối thoát sang nhà bên cạnh chứ. Ví dụ cháy tầng 1 thì có biết tình trạng cháy thế nào đâu mà khói cũng mù mịt, chui xuống cũng ko có gì đảm bảo thoát dc cả.
1 điều đáng buồn là nếu như ko có cửa thoát hiểm hay cửa sổ để thoát ra thì cơ hội sống khi phát hiện đám cháy bằng không. Khi đám cháy xảy ra trong nhà ống, khu vực cầu thang giống như cái ống khói, nhiệt độ và khói đều cao và tất cả nạn nhân của hoả hoạn đều chết vì sặc khói trước khi chết cháy.
Tuy nhiên cũng còn phụ thuộc vào vật liệu gây cháy e đang nói tới những vật liệu như nhựa, salon, cao su...

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ống 30, 40m2 có mà thiết kế chống cháy vào mắt cụ ạ. Thiết kế thoáng, chạy được thì tơ hơ mời trộm vào
Nhà bố mẹ em ở khu phố cổ cũng thế, nhà ống mà nhà xung quanh cũng vậy. Đã thế ban công các nhà đều rào bằng thép nhọn, lại thêm mấy quả lồng sắt nữa. Méo hiểu.
Em về bắt tháo hết lồng sắt ra, nhưng hàng rào thép hàng xóm thì chịu.
Tầm này có ai để nhiều tiền ở nhà đâu, đồ gia dụng thì giờ trộm chúng nó cũng chê rồi.
Toàn là do cái tư duy tủn mủn mà ra.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà ống 30, 40m2 có mà thiết kế chống cháy vào mắt cụ ạ. Thiết kế thoáng, chạy được thì tơ hơ mời trộm vào
Cái này chính là nguyên nhân k lối thoát
Tum thì nên đểthoang
Những nhà ko có ban công (hoặc có nhưng ko nhảy sang nhà bên cạnh dc) thì làm thế nào ạ?
Nếu nhà có 3-4 tầng thì cũng chỉ có cách bịt khăn ướt vào mũi rồi chạy lên tầng tum có lối thoát nhảy sang nhà bên cạnh thôi.
Trên thực tế e cũng từng là nạn nhân của 1 vụ cháy (chung cư cũ 7 tầng, e ở tầng 6, CC ko tum), lúc mở cửa phòng ra thì khói đã lùa dọc theo hành lang, e định vào lại phòng để leo ra ngoài cửa sổ đứng tạm trên chỗ đường ke ở ngoài tường tòa nhà nhưng nghĩ nếu tiếp tục cháy to thì đứng ngoài đó mãi cũng ko phải cách. Do đó e đành lấy khăn bịt mũi, chạy ra ngoài hành lang về phía thang bộ lúc này khói đen đang cuồn cuộn mù mịt khét lẹt ko nhìn thấy gì luôn. E hầu như nín thở chạy 1 mạch xuống sảnh tầng 1 thoát ra ngoài.
Nhưng sau này mới biết là nguồn cháy từ 1 phòng ở tầng 5-6 gì đó đùn khói ra cầu thang bộ (cùng thang máy), chứ nếu nguồn từ tầng 1 thì cũng chưa biết thế nào!
Em nghĩ khi làm nhà nên chừa 1/2 sân thượng. Ngày thường thì trồng cây, phơi quần áo, uống trà, tập thể dục...Ở đó nên có vòi nước để tưới cây..., dây, thang các kiểu...
Và nên đầu tư cái cửa sắt chống cháy có roăng bịt kín chống khói làm cửa ngăn cái khoảnh sân này. Vừa để an toàn khi cháy mà trộm khó phá. Chìa khóa thì treo sẵn bên trong. Có cửa này thì k cần chuồng cọp nữa. Ngoài ra chỗ giếng trời cầu thang nên bố trí đường thoát khói kiểu ống khói đi lên mái nhà, tránh tràn vào khoảnh sân này.
Nếu cháy thì cả nhà chạy lên đó, đóng kín cửa để khói ktràn ra. Có lối thoát thì thoát sang nhà bên cạnh. K thì sẵn vòi nước đó rồi dấp chăn bịt cửa tránh khói.
Ít ra cũng giảm thiểu thương vong.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
vâng chịu được lửa nhưng ko chịu được nhiệt hàng nghìn độ cụ ạ, trừ khi đặt mua được kim cương hộ thân của Thiếu Lâm Tự. Ko cảnh sát PCCC nước nào co thể làm được thế. Họ cũng làm hết sức rồi đấy bác ạ.
Còn nói cái chính là ý thức nhà mình. Khu nhà em tập huấn PCCC, 265 hộ x 4 người/hộ = 1000 nguời, đi tập huấn PCCC bắt buộc thì có 6 người đi, trong đó có 3 bác giúp việc, 2 bác là ông bà về hưu và 1 thanh niên.
CSPCCC đến kiểm tra cơ sở, nhắc nhở các hộ KD sẽ được gắn mác là sách nhiễu, khi yêu cầu đóng cửa để hoàn thiện thì bị chửi là nhũng nhiễu, đưa ra yêu sách. Ít ra với chugn cư, còn nắm được CĐT trong thur tục cấp sổ đỏ, chứ với nhà đất lại ko có. Thế nên mảng đó bỏ ngỏ hoàn toàn.
Em ko bênh họ, nhưng thực ra nếu nhìn vào thực tế thì nhiều vấn đề lắm.
1 là người báo ko cung cấp thông tin đầy đủ, ví dụ khi hỏi người báo để xác minh thông tin, thậm chí còn bị hỏi kiểu ôi ko đi lo chữa cháy đi còn hỏi làm gì. Hay gần đây rất tệ là tin báo giả, đặc biệt là các tin của thanh (thiếu niên) niên báo, bác cso tin ko, tầm 40% là tin giả đấy. Nên có 1 việc tất cả chúng ta đều có thể làm được là về giáo dục lại con em mình, kể cả những em ở nhà ngoan lắm.
2. Tắc đường ko đến được nếu xảy ra ban ngày, có mấy ai trong các bác ở đây nhường đường hco xe chữa cháy. Đến nơi thì dân xung quanh túm tụm để xem, thậm chí còn để chỉ đạo cả lực lượng chữa cháy.
Còn phải có kỹ thuật mới chữa cháy được chứ ko phải cứ vào dùng vòi bơm nước thế là xong, thế có khi càng làm lửa lan nhanh ý. Nếu có quá nhiều vật liệu dễ cháy thì đúng là chỉ có dâp vòng ngoài. Cụ cứ tưởng tượng các đám cháy lớn mà hay xem bên nước ngoài, hay cháy rừng cũng vậy, khi đã có quá nhiều vật liệu dễ cháy, trong khi mất cả tiếng ko phá cửa được thì CSPCCC Tây hay ta cũng chỉ có thể làm chỉ như chuột ngoáy lọ mỡ thôi. Cũng gần như chỉ cố gắng giảm thương vong và cứu người bị nạn thôi.
CS pccc nên có kĩ năng phá cửa trong vòng 5 phút. cần thì móc vào ô tô mà giật.

bung cửa rồi thì phun một xe nước 20m3 vào là đỡ ngay.

nhà mặt phố 3 tầng thì cần phải có xe thang lên phá cửa tầng 3 ngay lập tức. trong vòng 30' mà cứu được tầng 3 thì chắc nạn nhân không bị chết

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các cụ đang ở chung cư kiểm tra xem chung cư mình thang thoát hiểm có xuống đến hầm để xe ko? Theo em thang thoát hiểm chỉ nên dừng ở tầng 1. Đối với chung cư thì hầm để xe là nguồn cháy nổ nguy hiểm nhất, nếu cách ly được nguồn này thì ở chung cư rất an toàn.
Theo em biết thì thang bộ tầng hầm chỉ lên đến tầng 1. Còn thang tầng 1 đến tầng trên là thang khác. Nhiều khi tìm mãi mới ra vì cách xa nhau.
Em đánh giá tầng hầm chung cư là nơi nguy hiểm nhất và dễ gây thương vong lớn nhất.

longpasa

Xe tải
Nhà mặt đường đấy nhé. Ở nhà đất dễ chết cháy hơn chung cư cao cấp vì
- không có hệ thống cảnh báo
- không có đội chữa cháy trang bị tận răng túc trực ngày đêm.
@-)
Cụ nói sai ý 2 rồi, không có đường thoát hiểm. Tuy nhiên cái quan trọng nhất là cái số 1 vì ko có báo cháy nên cả nhà thường chết ngạt trong khi ngủ