[Funland] Chảy máu chất xám là có thật!!!

alceste

Xe điện
Rất tốt, các cháu đã tìm được định hướng chuẩn.

XKLD tích lũy tư bản nhiều nhất lúc còn có sức rồi về làm gì thì làm. Sinh viên đại học ra trường đến 90% còn lăn lộn chán mới có cái NGHỀ gọi là ổn định.

cùng 23 tuổi, thằng XKLD cầm 2-3 tỷ trong tay, ổn hơn là ông sinh viên mặt bằng chung bây h với khoản nợ đại học ~ 500tr
Mơ đi mà xkld vài năm về có 2-3 tỉ cụ ạ, và sinh viên nếu học các trường ĐH công kô có giá 500M đâu, VN kô phải Mỹ mà giá cao vậy.
Nếu các cháu nhà nghèo thì vừa học vừa làm, h 50% sinh viên đi làm thêm rồi.
đợt rồi cứ nhìn Lego tuyển người là thấy, tuyển mãi kô ra người, cả kỹ sư cả thợ bậc cao. Nên câu chuyện các cháu học ĐHBK ra mà kô thất nghiệp chạy grab nó cũng hơi ảo ạ.

xeomxitlop

Xe tải
trưa e lướt fb có đến 4-5 bài này, giờ vào OF cũng lên bài rồi. Các bác xklđ quảng cáo mạnh tay quá :D
Không phải quảng cáo đâu cụ. thực tế là như vậy đấy.Cụ đã thấy SV nào mới ra trường nhận lương 20tr/ tháng chưa? Còn đi XKLĐ Hàn Quốc giờ thấp nhất là 40tr/ tháng chưa kể làm thêm.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Câu chuyện này có 2 mặt của nó, nhưng thực tế là XKLĐ đang chiếm ưu thế so với học ĐH tại VN.
Còn chuyện chảy máu chất xám em không dám ý kiến !

Dân Tổ

Xe container
Có chất xám không mà cứ lo chảy, các cụ nhỉ? :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Cả họ hàng nhà em, có mỗi gia đình em là con cái học ĐH đây, nhưng tiền và nhà cao nhà đẹp so với trong họ thì nhà em chỉ top dưới thôi ạ. Và thâm tâm e biết rằng bố mẹ e ko hoàn toàn nghĩ rằng lựa chọn cho con đi học ĐH là hợp lý. Em thấy suy nghĩ của ông bà cũng ko hẳn là ko logic, nhưng con cái ko thích đi, chỉ thích học thì biết làm sao, thu nhập ở VN và nước ngoài so nó cũng vô cùng tận, em là ng sống hướng về gia đình, em ko đủ mạnh mẽ để bay đến 1 nơi xa lắc, và ăn rồi làm quần quật, lúc bố mẹ đau yếu cũng ko ở bên cạnh dc, lúc ốm đau mệt mỏi cũng ko có sự chia sẻ chăm sóc của gia đình, bao nhiêu tiền để đủ bù đắp những điều đó…
Có những ng nhìn bọn em với ánh mắt kiểu: ngày xưa học giỏi thì giờ đi làm thu nhập cũng có bằng đứa này đứa kia đâu, có gì mà tự hào. Nhưng cho dù thế nào, em chưa bao giờ hối hận về quyết định đã cố gắng đi học ĐH ngày xưa.

tailx

Xe buýt
thằng bạn em học xong cấp 3 đi học nghề rồi đi xuất khẩu lao động giờ đưa cả vợ con sang bên mẽo rồi. có căn nhà cho anh em người việt thuê, chồng đi con Tunda, vợ đi con GMC Yukon. trong khi bọn em học đh ở lại HN chiến đấu cũng mua đc con xe tàng tàng, căn chung cư nội thành là vất vả rồi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng
Nghe chuyện này thì nó chả khác gì việc các cháu trẻ nó vẫn nói " Đừng từ hào vì nghèo nhưng giỏi, mà hãy hỏi tại sao bẩu mình giỏi mà vẫn nghèo"

Mệ, giờ học phổ thông, đến trên 90% là học sinh giỏi, nghĩa là đứa íu nào chả giỏi.
Các cháu nhà nghèo thật, học thì bình thường thôi chúng nó vẫn đang học ĐH đầy đấy thôi, chúng nó vẫn làm thêm, chắt bót này nọ để học đấy thôi.

Xưa: thầy hơn thợ
Giờ: thợ (xklđ) tốt cũng tốt mà
Ai cũng phải làm tốt nhất việc của mình, còn nhỏ được nuôi ăn học thì học tốt, lớn lên đi làm chọn nơi trả lương tốt.
Nói vậy nhưng thấy vẫn ngậm ngùi tiếc cho những cháu học xuất sắc.
Học giỏi mà phải chọn xkld thay vì học đại học thì cũng không giỏi lắm, đặc biệt là ở tầm nhìn, trừ những trường hợp nhà nghèo không có điều kiện đi học.
Học sinh giỏi quốc gia môn địa lý, vậy thi ĐH thì thi khôi C : Văn - Sử - Địa phỏng cccm ?

Nếu tốt nghiệp trường kha khá khối C thì công việc sau ra trường em nghĩ cũng còn chán mới ổn.

Thử học sinh giỏi đội tuyển vật lý, đội tuyển Hóa, đội tuyển tiếng Pháp ... xem có bỏ không ? Học giỏi khối A, khối D.. thi mấy trường đỉnh khối kĩ thuật kiểu Bách Khoa, Bưu Chính Viễn Thông, ĐH công nghệ ĐH QG ... xem có bỏ đi XKLD ko ? Em nghĩ còn lâu, em chưa thấy bạn nào mà tốt nghiệp mấy trường em vừa đề cập mà thất nghiệp, ko có chỗ đi làm, hay đi làm luơng thấp cả.

Ở trên mạng, hay ở đâu đó sẽ có những kiểu phổ biến như này : Ôi con tôi/cháu/thằng bạn... tôi tốt nghiệp Bách Khoa mà ra thất nghiệp => Xạo ke cho nó sang mồm hết cccm ạ, tốt nghiệp được Bách Khoa 5 năm ra trường ý, chả cần đi tuyển dụng, các cơ quan tập đoàn, doanh nghiệp người ta mời về làm còn ko được, lấy đâu ra mà thất nghiệp. Thất nghiệp như những thành phần đó rêu rao toàn kiểu có vào học nhưng học ko xong đến năm 3, năm 4 thì đứt gánh, mới năm đầu lên học thì ngoan xong mấy năm sau đua đòi chúng bạn chơi bời nợ môn bị đuổi học thì có. Hoặc là cũng học Bách Khoa nhưng học khoa quan hệ quốc tế, học mấy cái khoa liên kết đào tạo với Tuy ni di, Thổ Nhĩ Kì... đóng tiền là vào học thì khả năng Bách Khoa này ra cũng khó tìm việc thật.
Tốt đấy chứ, các cháu có lựa chọn thiết thực.
chả ai gọi việc đó là "chảy máu chất xám" cả. các cháu đã có chất xám éo đáu mà chảy?
sự lựa chọn đó có tốt hay ko? trc mắt đi xklđ, uh nhanh có tiền luôn đấy, còn. sau khi hết hạn lđ về nc, cháu làm gì? khi đó nhìn sang bọn bạn khác đi học đh nó có bằng ko? cái đó e ko biết.
Kết hợp ph ảo tưởng + nhà báo ảo tưởng nên ra bài báo như này.
Các cháu chưa có thành tích gì đáng kể thì không gọi là chảy máu chất xám được; giá nó được huy chương quốc tế mà đi xuất khẩu lao động thì cũng còn tiếc. Còn học giỏi ở đại học ra trường còn chưa chắc đã làm giỏi thì các cháu học phổ thông đã có gì đáng kể đâu!

Raul7

Xe tải
Có mỗi cái trường ở Hà Tĩnh mà cụ đã kêu chảy máu, cái đấy chỉ chiếm thiểu số. Đa số các trường khác mục tiêu số 1 vẫn ĐH nhé cụ.

KeanuR

Xe tăng
lứa này gọi là măng non mới nhú chứ chất xám cái gì
các cháu xklđ dc bao nhiêu năm? vậy bgio các cháu U40 thì các cháu làm gì ra nếu đầu không có cái kiến thức gì
Chỉ những kẻ học hành k đàng hoàng, giả trí thức thì mới cổ xúy cho cái lối bỏ học đi lđ chân tay ntn mà thôi
Cứ thi đỗ vào các trường đầu ngành của VN đi, em đảm bảo ra trường chỉ lo chọn việc chứ k phải xin việc

anhtung

Xe hơi
Mấy bác nhà báo viết theo kiểu đặt hàng hay sao ý, ko thật chút nào

VuNgoanMuc

Xe điện
Cả họ hàng nhà em, có mỗi gia đình em là con cái học ĐH đây, nhưng tiền và nhà cao nhà đẹp so với trong họ thì nhà em chỉ top dưới thôi ạ. Và thâm tâm e biết rằng bố mẹ e ko hoàn toàn nghĩ rằng lựa chọn cho con đi học ĐH là hợp lý. Em thấy suy nghĩ của ông bà cũng ko hẳn là ko logic, nhưng con cái ko thích đi, chỉ thích học thì biết làm sao, thu nhập ở VN và nước ngoài so nó cũng vô cùng tận, em là ng sống hướng về gia đình, em ko đủ mạnh mẽ để bay đến 1 nơi xa lắc, và ăn rồi làm quần quật, lúc bố mẹ đau yếu cũng ko ở bên cạnh dc, lúc ốm đau mệt mỏi cũng ko có sự chia sẻ chăm sóc của gia đình, bao nhiêu tiền để đủ bù đắp những điều đó…
Có những ng nhìn bọn em với ánh mắt kiểu: ngày xưa học giỏi thì giờ đi làm thu nhập cũng có bằng đứa này đứa kia đâu, có gì mà tự hào. Nhưng cho dù thế nào, em chưa bao giờ hối hận về quyết định đã cố gắng đi học ĐH ngày xưa.
Câu chuyện nào cũng có 2 mặt của nó thôi em ạ.. ở quê anh hội bỏ học đi nước ngoài hay đi buôn cũng không ít, hồi có tiền về xây dựng nhà cửa cũng có ý khinh khi những đứa học ĐH trên thành phố rồi làm việc trong nước.. nhưng đó mới chỉ là 1 giai đoạn trong cuộc đời thôi.. sau 10 năm giờ những ông bỏ học kia phần nhiều đã tiêu sạch tiền vào những thứ vô bổ và lại phải lóc cóc đi xin việc hoặc lại phải vào từ đầu làm đàn em cho mấy đường buôn cũ. Còn đội ĐH sau 10 năm đi làm giờ số khá giả lên không phải là ít.

Tuannguoinghe

Xe hơi
Nếu em được nói một câu cảm ơn... cho em xin nói 1 câu cảm ơn những cơ hội giáo dục được trao cho em. Tuy bản thân có cố gắng, nhưng cũng được trao rất nhiều cơ hội...
Đừng bao giờ vì muốn kiếm tiền nhanh mà bỏ qua giáo dục. Không có nghĩa là cứ phải vào học ở trường, ở lớp. Nhưng học thêm không bao giờ thừa... Ở đời, tiền không bao giờ là tất cả.

TungThoc

Xe điện
Câu chuyện nào cũng có 2 mặt của nó thôi em ạ.. ở quê anh hội bỏ học đi nước ngoài hay đi buôn cũng không ít, hồi có tiền về xây dựng nhà cửa cũng có ý khinh khi những đứa học ĐH trên thành phố rồi làm việc trong nước.. nhưng đó mới chỉ là 1 giai đoạn trong cuộc đời thôi.. sau 10 năm giờ những ông bỏ học kia phần nhiều đã tiêu sạch tiền vào những thứ vô bổ và lại phải lóc cóc đi xin việc hoặc lại phải vào từ đầu làm đàn em cho mấy đường buôn cũ. Còn đội ĐH sau 10 năm đi làm giờ số khá giả lên không phải là ít.
ngược lại ạ: Mấy anh học đến đại học rồi, thạc sỹ, rồi văn bằng 2 mấy loại, chứng chỉ các kiểu lại về làm nhân viên cho ông chủ là những đứa lang bạt khắp nơi trong ngoài nước sau quay về mở doanh nghiệp.

VuNgoanMuc

Xe điện
ngược lại ạ: Mấy anh học đến đại học rồi, thạc sỹ, rồi văn bằng 2 mấy loại, chứng chỉ các kiểu lại về làm nhân viên cho ông chủ là những đứa lang bạt khắp nơi trong ngoài nước sau quay về mở doanh nghiệp.
Số lang bạt lên được ông chủ ít thôi cụ ơi.. em lạ gì. Đội ông chủ lớn ở VN cụ cứ để ý xem toàn ông tốt nghiệp học hành dữ dội hết cả đó.

Khai Duong

Xe tải
Đi xkld còn chiến đấu căng hơn cả thi ĐH ấy CCCM
Thi tuyển Đài Loan đây ạ,lương cơ bản 21tr, tỷ lệ gần 200 cháu lấy 10 cháu đi làm điện tử

smart_sharp

Xe tăng
Thực ra, đọc bài viết thì em thấy hơi lạ nhưng nếu đây là một "phong trào" nghĩa là cả tỉnh, cả nước có hiện tượng này thì nguy hiểm đấy. Nhưng nếu chỉ có một vài cháu hoặc một tỉ lệ nhỏ mà gọi là phong trào thì lại quá đáng. Thực ra, đi học thì KHÔNG đảm bảo là sẽ giàu. Bản thân em, tự nhận là học giỏi nhất làng (khóa của em) nhưng giờ thu nhập chỉ ở mức đủ ăn trong khi mấy đứa bạn em, nghỉ học sớm, đi buôn sớm thì vừa giàu có vừa có con cháu sớm. Một phần vì làng em có làng nghề làm thêm (đi buôn) nên đội đấy đi làm sớm và học hỏi rất nhanh, buôn nhanh giàu lắm. Nhưng mình đi học, cũng có những lợi thế mà đội bạn không so được (tạm AQ vậy). Đọc bài báo kia thì thấy mình may là ông bà già em không mong con gửi về mỗi tháng 20 triệu để xây nhà to ở quê vì đúng là bây giờ, mỗi tháng em không gửi về được con số kia cho các cụ (mười năm nữa thì chưa biết). Đi học đại học, xong lập nghiệp, nuôi gia đình, không có tiền gửi về nhiều như mấy bạn XKLĐ trong bài báo.

LeoMessi85

Xe buýt
Học ĐH ra 10 người thì 1-2 người xây được nhà to cho bố mẹ ở quê, đi XKLĐ 10 người thì 9 người xây được nhà, cứ phải thực tế trước đã :D
bây giờ không còn cái viễn cảnh màu hường đó nữa đâu cụ ạ, ví dụ thị trường Nhật bây giờ Yên thì xuống, lương thì loanh quanh 3-40tr , trừ ăn tiêu gửi về cũng không nhiều đâu cụ. Chưa kể giờ tệ nạn lô đề cờ bạc bên đó nhiều, không giữ mình thì người nhà ở Việt Nam còn phải gửi tiền sang mà chuộc về ý chứ :D .