Chạy xe 2b, vượt qua 12 cửa sông Cửu Long bằng đò ngang, trong 2 ngày

7663A18

Xe tăng
cụ chạy đường nào đến Sóc Trăng mới đi đuwòng ven biển ạ?
cụ đi đường này chắc qua nhiều đò ngang lắm nhỉ?

Website
www.facebook.com
cụ chạy đường nào đến Sóc Trăng mới đi đuwòng ven biển ạ?
cụ đi đường này chắc qua nhiều đò ngang lắm nhỉ?
Kụ có thể đi theo đường Nam Sông Hậu, đễn Vĩnh Châu thì rẽ ra sát biển để đi tiếp về Hà Tiên, như trong hình này.

Tuyến đường từ Cần giờ đến Vĩnh Châu, vượt qua 11 cửa sông lớn (gồm 9 cửa sông thuộc hệ thống sông Cửu Long + cửa sông Soài Rạp - Cần giờ và cửa sông Mỹ Thanh - Sóc Trăng, đó là chưa kể hàng chục cửa sông nhỏ khác) thì nhà cháu đã mô tả trong các còm đầu tiên của thớt này.

Tuyến đi của đợt 2 này, từ Thị xã Vĩnh châu (Sóc Trăng) đến Hà tiên, dài 616km.

Tuyến này đi qua Nhà Mát (Bạc Liêu), Gành Hào, Vàm Đầm, Tam Giang Đông, Tam Giang Tây, Thủ, Năm Căn đến Đất Mũi Cà Mau.
sau đó từ Đất mũi Cà mau, tuyến này đi qua Ngọc Hiển, Tắc Thủ đến Cà Mau, vòng phía sau rừng U Minh Thượng đến Rạch Giá, theo tuyến Đê Biển, đi vòng phía sau núi Hòn Đất, theo Rạch Đùng ven biển đến Chùa Hang, Hòn Chông. Đích cuối cùng là biên giới biển với Campuchia.
Sau đó là vượt biên sang đất bạn du lịch bụi.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Chào cụ . Đầu tiên chúc cụ luôn vui mạnh . Sau là em nhờ cụ tư vấn giúp em là khoảng tháng 6 em muốn đi xuyên việt hoặc không thì nửa Việt Nam cũng đc . Em đi một mình . Từ Hà Nội . Em sẽ đi tàu hỏa . Em muốn dừng ở Huế khoảng 1 ngày 1 đêm . Đảo Lý Sơn chắc phải 2, 3 ngày gì đó . Em có khoảng 1 tuần hoặc 10 ngày . Em chưa tìm những địa điểm nữa mong cụ giúp em . Kế hoạch này chắc không vào miền Nam miền Tây đc cụ nhỉ . Mong các cụ mợ khác đọc được giúp em hoàn thiện thêm về chuyến đi . Cám ơn các cụ mợ
Xin chào kụ Quân Vũ,
Thực ra, nhà cháu hay đi lung tung, không lên kế hoạch trước, nên không hệ thống hoá được danh mục các địa điểm đặc trưng của từng nơi, không thể tư vấn đầy đủ cho kụ được rồi. Sorry kụ nhé.

Kụ thử vào các trang phượt xem, thể nào cũng có người liệt kê các tuyến, các vị trí nên ghé thăm để kụ tham khảo đấy.
.

Website
www.facebook.com
Tổng chiều dài toàn tuyến sát ven biển, từ Cần Giờ (Tp. HCM) qua Mũi Cà Mau đến Hà tiên là 941 km

Chỉnh sửa cuối:

Ti tach

Xe buýt
em đi về rồi ạ; em đi từ chiều t5 09/03 đến chiều 11/3;
vì em đi lấy thành tích chấm điểm là chính, không có thời gian chụp ảnh và cảm nhận nhiều nên chả biết chia sẻ gì.
thôi em chia sẻ về hành trình vậy;
hành trình của em so sánh về độ xa biển thì nằm giữa lộ trình của cụ và cụ 4953; cụ thể như sau
Ngày 1 : 13h30 từ Q1 --> phà Bình Khánh --> đò Lý Nhơn - Gia Thuận --> ngủ tại tx Gò Công
Ngày 2 :
Cửa Tiểu : Phà Bến Chùa
Cửa Đại : Phà Bình Tân Cửa Đại
Cửa Ba Lai : Cống đập Ba Lai
Cửa Hàm Luông : đò Tiệm Tôn - Rạch Ngát
Cửa Cổ Chiên : đò bến Chổi
CỬa Cung Hầu : đò Long Hòa - Mỹ Long
Cửa Định An : đò Định An đi Cù Lao Dung
Cửa Bassac : Bến đò (chả biết tên) sang xã Đại Ân 1
Cửa Trần Đề : Bến đò Nhà Thờ Đại Ân - Ngan Rô
--- xong em chạy đường nam sông Hậu (QL91C) về
Cửa Trần Đề : Phà Đại Ngãi
Cửa Định An : Phà An Thạnh
--> Tối ngủ tt Tiểu Cần, quê hương em NT
Ngày 3:
Theo QL 60 qua cầu Cổ Chiên, Hàm Luông, Ba Lai, Rạch Miễu về Mỹ Tho
Theo QL1A qua cầu Bến Lức về SG

Vì không có thời gian nên em đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa, chấm điểm, chụp ảnh bằng smartphone chủ yếu lấy tọa độ geotag thôi ạ.
Hay quá, thèm quá và nhớ quá những bến đò ngang vùng duyên hải miền tây, mà không rót rượu được nữa !!!

Cụ sgb345 có thú phượt bằng 2b giống em thế.
dịp 30.4 này em định thử sức bằng cung TP - Định Quán - Bảo Lộc - Đà Lạt đây :)

Website
www.facebook.com
Cụ sgb345 có thú phượt bằng 2b giống em thế.
dịp 30.4 này em định thử sức bằng cung TP - Định Quán - Bảo Lộc - Đà Lạt đây :)
Tuyến đi Đà lạt đẹp lắm, kụ ạ. Nếu có thể, kụ rẽ vào VQG Nam Cát Tiên chơi một buổi cũng hay.

Nhà cháu nhớ rằng kụ cũng hay Xuyên Việt lắm. Cách đây vài năm kụ cùng gia đình XV qua Hải Vân...

Tuyến đi Đà lạt đẹp lắm, kụ ạ. Nếu có thể, kụ rẽ vào VQG Nam Cát Tiên chơi một buổi cũng hay.

Nhà cháu nhớ rằng kụ cũng hay Xuyên Việt lắm. Cách đây vài năm kụ cùng gia đình XV qua Hải Vân...
Cám ơn cụ, em vẫn nhớ những chuyến đi đc cụ tư vấn cung đường rất tỉ mỉ :)
Em từng công tác vài năm ở La Ngà, dịp này vào dự đám cưới con người bạn ở trong đó và... Phượt luôn.
Em sẽ lưu ý cung Nam Cát Tiên mà cụ gợi ý :)

7663A18

Xe tăng
Hay quá, thèm quá và nhớ quá những bến đò ngang vùng duyên hải miền tây, mà không rót rượu được nữa !!!
miền tây khi em mới ra trường có công tác gần 1 tháng ở đó. đi gần hết các huyện của Cà Mau; còn đi canô đi qua miệt thứ đến rạch giá, đi tàu biển đến Phú Quốc nên cũng có ấn tượng về miền tây.
sau đó vài năm thì em có đi xe đò từ TPHCM + đi canô để đến đất mũi.
mãi em mới có dịp đi SG để tận dụng thời gian làm chuyến rong ruổi 9 cửa sông đấy cụ ạ.
có máu xê dịch mà chả mấy khi được đi đâu.

Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ, em vẫn nhớ những chuyến đi đc cụ tư vấn cung đường rất tỉ mỉ :)
Em từng công tác vài năm ở La Ngà, dịp này vào dự đám cưới con người bạn ở trong đó và... Phượt luôn.
Em sẽ lưu ý cung Nam Cát Tiên mà cụ gợi ý :)
He he, thế là kụ cũng sẽ giống bạn kụ, sắp bị lên chức rồi. Chúc kụ có chuyến Phượt & ăn cưới vui vẻ nhé.

miền tây khi em mới ra trường có công tác gần 1 tháng ở đó. đi gần hết các huyện của Cà Mau; còn đi canô đi qua miệt thứ đến rạch giá, đi tàu biển đến Phú Quốc nên cũng có ấn tượng về miền tây.
sau đó vài năm thì em có đi xe đò từ TPHCM + đi canô để đến đất mũi.
mãi em mới có dịp đi SG để tận dụng thời gian làm chuyến rong ruổi 9 cửa sông đấy cụ ạ.
có máu xê dịch mà chả mấy khi được đi đâu.
Hồi đó kụ có đi qua sau lưng VQG U minh Hạ chưa? (đi sau lưng = đi phía bên trái, phía gần biển hơn).
Trong hình bản đồ ở còm #84, rất tiếc là nhà cháu phải đi ở bên phải của VQG U minh Hạ, không được đi ở bên trái VQG như ý muốn, vì hỏi ai cũng đều nói đi bọc bên trái nó thì không có đường, không có phà để vượt cửa biển Khánh Hội. Nhìn trên bản đồ Gúc cũng thấy không có dường qua sông.

.