[Funland] Chạy xe trên cao tốc thế nào cho đúng !

poiuy

Xe cút kít
Luật nó quy định như thế để làm căn cứ. Còn cụ thể thì có nghị định, thông tư, rồi văn bản nọ chai nữa chứ. Cụ không thấy các điều khoản khác cũng như vậy à?
Thì điều khoản phạt cho xe đi chậm bên traia trong NĐ 100 cũng rất chung chung đó. Nếu như quy định không quá 15s khi có tín hiệu xin vượt thì phải sang phải nhường đường thì rõ ràng hơn.

Pilota

Xe điện
Thì điều khoản phạt cho xe đi chậm bên traia trong NĐ 100 cũng rất chung chung đó. Nếu như quy định không quá 15s khi có tín hiệu xin vượt thì phải sang phải nhường đường thì rõ ràng hơn.

Nói chung là cả cuan lẫn zân đều như ... cả cụ nhề. 😂

Đại tướng Alo

Xe điện
Em xem thấy hay copy lên đây mời các cụ Of tham khảo cách chạy xe trên đường cao tốc : làn ngoài cùng bên tay trái chỉ để dành cho vượt thôi, khi vượt xong thì lại tạt vào làn trong...

Ở VN nhiều lái xe cứ chiếm hết làm ngoài cùng bên trái để đi với tốc độ rùa bò, như vậy là không đúng đâu nhé.
Các cụ Of cho ý kiến nhé. :)
Chạy xe được như bọn Tây như này thì văn minh quá rồi. Chuẩn là phải như này :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ không nhiều như vậy đâu mợ

Em nghĩ ở VN chắc luật về giữ khoảng cách an toàn giống Đức. Thường tính qui tắc 2s từ lúc người lái nhận biết vấn đề phải phanh, đạp phanh gấp , đến lúc dừng lại là 2,5-3s, thực tế trễ từ tín hiệu não đến chân phản ứng là khoảng 1s.

Ví dụ tốc độ 100km/h = 100000m/3600s =27,78 ms/s . Sau đó x 2 =54-55m. Tuy nhiên vì xe trước phanh gấp cùng tốc độ cũng không dừng ngay nên ở tốc độ 100km/h thì an toàn khoảng cách 2 xe 45-50m. Mợ cứ căn 1 cột đường 50m là ok.

Thế mà xưa nay em toàn để
Theo thông tư 31/2019/TT-BGTVT thì khoảng cách tối thiểu là 100m cho tốc độ từ 100km/h đến 120km/h cụ ạ.
Em cũng căn khoảng 100m vì em thường 100km thì chỉ dám chạy 90-95km thôi :)

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Em xem thấy hay copy lên đây mời các cụ Of tham khảo cách chạy xe trên đường cao tốc : làn ngoài cùng bên tay trái chỉ để dành cho vượt thôi, khi vượt xong thì lại tạt vào làn trong...

Ở VN nhiều lái xe cứ chiếm hết làm ngoài cùng bên trái để đi với tốc độ rùa bò, như vậy là không đúng đâu nhé.
Khi copy luật GT nước ngoài về thì vẫn đúng cái tinh thần giao thông trên nhưng thiểu số chóp bu quyền lực không muốn tăng năng lực giao thông và an toàn nên sửa luật và thêm vào một đống thứ... cho nát cái luật giao thông đi, bản chất là nhóm này luôn mong muốn phá hoại luật và không chấp nhận một nhà nước pháp quyền, luật chỉ tồn tại khi mang lại lợi ích riêng theo quan điểm của nhóm cai trị này

Yeuxeduc

Xe hơi

E vẫn chạy vậy trước giờ. Đi làn phải vượt sang làn trái khi làn phải trống lại nhảy vào làn phải. Rất ít khi bấm còi. Trong phố ko bgio nhảy vào làn riêng của 2b, trừ khi đó là làn hỗn hợp 2&4b.

otonew

Xe buýt
Số 14 Lô TC4C, KĐT Văn Quán, Hà Nội || ⓿❾❽❼❾❽❽❾❻❸
Cụ có học ký thuyết GTĐB khi học thi lays bằng lái xe không ? Đó là làn dừng khẩn cấp mà! Khi xe gặp vấn đề trục trặc thì bật đèn hazard rồi đỗ làn đó....:)
Ở VN thì làn đó lx hay dừng đ ái bậy. :))
thế đi trong làn này vẫn bị tóm nhỉ