Chế cổng RCA trên đầu cassette/CD để nghe Iphone

Audioto

Xe tăng
xe phải có đầu casset mới làm đc ạ ?,xe e chỉ có mỗi CD thôi ạ!
Về nguyên lý thì đầu CD cũng được, nhưng sẽ phức tạp hơn, cụ thấy là em có cái băng giả để đánh lừa HU đó. Với CD chắc cũng phải làm tương tự :)

ktphong

Xe tăng
các bác làm thế làm gì cho phức tạp, mua cái cục phát FM cho iphone ấy. cắm vào iphone, nó phát ra sóng FM ra 1 tần số x nào đó, mở FM trên xe lên, chọn đúng tần số là nó hát. Tháo ra tháo vào làm gì cho cực thế

Audioto

Xe tăng
các bác làm thế làm gì cho phức tạp, mua cái cục phát FM cho iphone ấy. cắm vào iphone, nó phát ra sóng FM ra 1 tần số x nào đó, mở FM trên xe lên, chọn đúng tần số là nó hát. Tháo ra tháo vào làm gì cho cực thế
Ah, cụ quảng c áo cái FM transmitter làm giề :)
Lắp cái này rồi can nhiễu xong lại nghe đài của ông hàng xóm thôi :)

banphagia

Xe tăng
cụ giỏi ghê,mời cụ ly

adam_2783

Xe máy
vâng cái FM này e dùng từ cách đây 2 năm rồi cụ ạ ...phải nói 1 câu là chán lắm ạ.thỉnh thoảng đang đi xe có e xe tải bên cạnh là mihnf phải nghe nhạc của họ luôn ạ .
@audioto : nhà bác ở đâu ạ ? có hôm nào bác rảnh e mang xe đến để e và bác mổ em nó bác nhỉ !

DNM

Xe hơi
Cháu định học theo cụ, dây dợ đồ nghề cần mua những thứ gì ở đâu hả cụ?

Audioto

Xe tăng
vâng cái FM này e dùng từ cách đây 2 năm rồi cụ ạ ...phải nói 1 câu là chán lắm ạ.thỉnh thoảng đang đi xe có e xe tải bên cạnh là mihnf phải nghe nhạc của họ luôn ạ .
@audioto : nhà bác ở đâu ạ ? có hôm nào bác rảnh e mang xe đến để e và bác mổ em nó bác nhỉ !
Cụ check msg nhá !

DNM

Xe hơi
Cụ ra chợ Giời, có hết :)

- 2m dây tín hiệu loại 2 lõi
- 2 jack RCA
- 2 tụ 1uF/50V
Đội ơn cụ, cụ cập nhật lại hình ảnh cho cháu làm theo với. Không biết đầu cát xét nào cũng làm được có đúng ko cụ? nếu cụ có thể mổ con matiz ghẻ của cháu thì cháu cám ơn cụ quá.

Chỉnh sửa cuối:

Audioto

Xe tăng
Đội ơn cụ, cụ cập nhật lại hình ảnh cho cháu làm theo với. Không biết đầu cát xét nào cũng làm được có đúng ko cụ? nếu cụ có thể mổ con matiz ghẻ của cháu thì cháu cám ơn cụ quá.
Về nguyên lí các đầu cassette là như nhau. Cụ tháo đầu ra em hàn nối giúp cho !

elitek

Xe buýt
chào cụ,
em đã tháo được cụm casset xe getz, nhưng mạch thì e chệu,
cụ cho xin số điện thoại hoặc địa chỉ để e đến làm phiền cụ đấu ra dây với ạhh.
số của e là 0.9.7.5. chín sáu một một sáu chín.
Cụ giúp e mau mau nhé.
Về nguyên lí các đầu cassette là như nhau. Cụ tháo đầu ra em hàn nối giúp cho !

nampvi

Xe tải
Em hỏi cụ là nhu cầu của cụ là nghe nhạc hay FM??? nếu mà cụ nghe nhạc cũng như FM thế thì chịu cụ.

Audioto

Xe tăng
Em hỏi cụ là nhu cầu của cụ là nghe nhạc hay FM??? nếu mà cụ nghe nhạc cũng như FM thế thì chịu cụ.
Vâng, vấn đề là nghe qua FM không hay bằng nối trực tiếp như trong thớt !

xamthung

Xe tăng
Em chưa nghich cassetle oto , hồi trước thì có nghịch mấy cái đài nội địa Nhật , mod CDP nên đem ráp vô :P chắc nguyên tắc cũng tuơng tự
Nguyên tắc là nối tắt trước input của power(phần khuýech đại công suất) , tín hiệu từ Cassette ra thì tín hiệu analog (nôm na là sóng sin , nôm na nữa là có độ lớn và biên đọ thay đổi dạng lượn sóng :)) ) , tuy nhiên out từ Cassette ra tín hiệu rất yếu , nếu nối thẳng ra thì sẽ bị vỡ tiếng cho nên phải dò ra chỗ ngon :P , chung quy là đường input chỉ nằm xung quanh khu out của Cassette
Còn với CD thì khó hơn , tín hiệu từ mắt đọc ra là Digital (Sóng vuông , trạng thái chỉ có 0-1) , phải qua bộ chuyển đổi (DAC) thì mới thành dạng analog được . Cách mò thì các cụ soi lưng tìm tên mấy em IC(thừong có ba chữ cái rồi đến số , thông thường hàng âm thanh hay dùng TDAxxxx(xxxx là 4 số)) rồi chịu khó lên anh gúc gờ rồi search với keyword:"datasheet + tên ic " datasheet là hướng dẫn sử dụng của con IC đó , từ datasheet các cụ mò ra chân output (Thường là left , right , gnd)
Cụ chủ thay 2 con tụ input đi , thay bằng tụ elna rã máy chắc còn ngọt nữa :D

Audioto

Xe tăng
Em chưa nghich cassetle oto , hồi trước thì có nghịch mấy cái đài nội địa Nhật , mod CDP nên đem ráp vô :P chắc nguyên tắc cũng tuơng tự
Nguyên tắc là nối tắt trước input của power(phần khuýech đại công suất) , tín hiệu từ Cassette ra thì tín hiệu analog (nôm na là sóng sin , nôm na nữa là có độ lớn và biên đọ thay đổi dạng lượn sóng :)) ) , tuy nhiên out từ Cassette ra tín hiệu rất yếu , nếu nối thẳng ra thì sẽ bị vỡ tiếng cho nên phải dò ra chỗ ngon :P , chung quy là đường input chỉ nằm xung quanh khu out của Cassette
Còn với CD thì khó hơn , tín hiệu từ mắt đọc ra là Digital (Sóng vuông , trạng thái chỉ có 0-1) , phải qua bộ chuyển đổi (DAC) thì mới thành dạng analog được . Cách mò thì các cụ soi lưng tìm tên mấy em IC(thừong có ba chữ cái rồi đến số , thông thường hàng âm thanh hay dùng TDAxxxx(xxxx là 4 số)) rồi chịu khó lên anh gúc gờ rồi search với keyword:"datasheet + tên ic " datasheet là hướng dẫn sử dụng của con IC đó , từ datasheet các cụ mò ra chân output (Thường là left , right , gnd)
Cụ chủ thay 2 con tụ input đi , thay bằng tụ elna rã máy chắc còn ngọt nữa :D
Cụ nói thế chắc rành về audio lắm :)
Đối với CD thì nối sau DAC, phức tạp hơn chút, khó quá thì hỏi anh Gúc hoặc vào web chuyên audio nào đó: vnav chẳng hạn
2 con tụ em vớ được từ cái đầu VCD cũ, nghe 1 thời gian tìm đôi tụ ngon nâng cấp cho lên tai :)
Thanks cụ (b)

nguyenduong109

Xe tải
Gửi cụ !
Chả là em rất mê nhưng con đầu xịn. Nhưng để mua loại có đĩa cởa những hãng có tiếng thì rất đắt đỏ.
Vậy nên em xin nhờ cụ tư vấn em cách chế đầu để đọc thẻ hoặc usb được không ah. (Nếu không được thì cụ hướng dẫn em cách nối ra cổng AV ạ-Hình cụ đã post ở trên một số hình không hiển thị -> nên em chịu)
Hình em nó đây ah.

Nhờ cụ tư vấn thêm khoản đấu dây nguồn với ạ.
(Vì hôm thợ tháo em chẳng nhìn thấy gì nên không biết dây nào là dây gì cả cụ ạ)

Cảm ơn cụ trước ạ !!!

Chỉnh sửa cuối:

nguyenxuanphuc

Xe tải
2 dây trên dưới theo hương anh cu chụp la nguồn lửa, dây đen bên trái la mát, 4 cặp thứ tự (vàng - đen, xanh lá cây- cam, đỏ - xanh nhạt, trắng- nâu) lần lượt là lao chúc cụ thành công

Audioto

Xe tăng
Gửi cụ !
Chả là em rất mê nhưng con đầu xịn. Nhưng để mua loại có đĩa cởa những hãng có tiếng thì rất đắt đỏ.
Vậy nên em xin nhờ cụ tư vấn em cách chế đầu để đọc thẻ hoặc usb được không ah. (Nếu không được thì cụ hướng dẫn em cách nối ra cổng AV ạ-Hình cụ đã post ở trên một số hình không hiển thị -> nên em chịu)

Cảm ơn cụ trước ạ !!!
Cách này không hỗ trợ đọc thẻ hoặc usb cụ ah
Chỉ hỗ trợ nối AV như em mô tả
Cụ xem hình dưới nhé, cũng đơn giản thôi. Chúc cụ thành công.
PS: nếu không nối được cụ mang qua, em giúp free :D

Chỉnh sửa cuối:

nguyenduong109

Xe tải
Cảm ơn cụ! Mát nối vào đâu vậy ạ! Em có đọc qua topic của cụ viết nhưng cái hình hướng dẫn nối mát không hiển thị.
Nếu có thể cụ chỉ em nối nguồn điện vào với ạ.

Đường dài

Xe tải
Theo ngu ý của Cháu thì Cụ đấu dây dư lày: Cụ chia dây theo cột nhé( cứ lỗ trên và lỗ dưới gọi là 1 cột cho dễ)
- 3 cột đầu có 5 dây( 2 đen,1 vàng, 1 đỏ, 1 xanh). 2 đen đấu vào mát, vàng, đỏ đấu vào dương, dây xanh đấu vào dương khi trời tối. Còn 4 cột còn lại Cụ đấu ra 4 loa. Chúc Cụ thành công.