[Funland] (Chém gió bóng đá) Ronaldo Brazil vs CR7&M9

khanhpt4

Xe tăng
Si lùn sẵn sàng đổi 5 bóng vàng 5 C1 lấy 1 wc đấy :D
Nếu Messi sinh sớm hơn cùng thời với Batigol thì chắc số danh hiệu QG của cậu ấy sẽ không chỉ là 1 lần á quân WC và 2 lần về nhì Copa .
1 điều kỳ lạ là nhiều người vẫn cố lấy danh hiệu ở ĐTQG để giảm giá trị của Messi trong khi Argentina 3 lần liên tiếp lọt vào chung kết ở các giải đấu khu vực và thế giới..

huyyy

Xe buýt
Các cụ lại đưa phép so sánh hai cầu thủ ở hai thế hệ khác nhau, hai đội tuyển khác nhau , câu lạc bộ khác nhau roài.
Em xem nhiều cả 3 ông kễnh đấy , nhưng để mà nói thì Messi thực sự là của hiếm 100 có một , nó giải nghệ thì không biết kiếm đâu ra một chú như thế.
Rô béo em thích hơn rô điệu , cái cảm giác mà thứ bóng đá của rô béo mang lại nó ngon lành bổ dưỡng hơn nhiều rô điệu . Rô điệu được nhắc đến nhiều như một cái máy ghi bàn nhiều hơn là chơi bóng .
Messi thật sự đặc biệt.

O Muong Te

Xe điện
Về Real thì anh giành vua phá lưới 1 mùa thôi cụ à ! Còn giành quả bóng vàng là do thành tích WC 2002 là chính vì Ro béo về Real thì toàn bị loại sớm ở cúp C1 và cũng đá ở Real thì Ro béo mới giành được chức vô địch 1 giải đấu trong thời gian ở châu Âu đó cụ , nghe có vẻ ngạc nhiên về thành tích của Ro béo đúng không ?
17 tuổi dự WC, 20 tuổi đoạt QBV trong bối cảnh tài năng đầy rẫy, toàn tầm huyền thoại. Si và CR7 có tài nhưng so với Ronaldo thì không được. Si có khả năng solo nhưng cách đi bóng trông rất lắt nhắt, gặp hậu vệ Italia xưa là gẫy chân luôn, thêm nữa xét về thẩm mỹ không thể so với những quả càn lướt, tỳ đè, đảo người của Ro béo.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Chẳng phải đâu cụ, do kỹ thuật, nhất là pha đảo chân của của R9 đã thành thương hiệu, nên mọi người nghĩ là ngẫu hứng, còn các bài báo thể thao hiếm khi nói là R9 ngẫu hứng, ngẫu hứng là đá bóng theo cảm xúc, cảm xúc thì khó có thể ổn định dc, R9 lại rất ổn định. Ngẫu hứng thì phải nhắc đến Dinnho, cách chơi của R9 là đề cao tốc độ, sự hiệu quả, ít có pha làm xiếc, Zizou cũng vậy, kỹ thuật quá tốt, rất nhiều pha làm xiếc nhưng Zz cũng ko phải là ng mạnh về bản năng và cảm xúc
Cụ bị hiểu nhầm về "ngẫu hứng" rồi. Bản thân việc Ronaldo có thể đảo chân, có thể dẫn bóng chạy 1 mạch hoặc sút xa bất ngờ đều thể hiện sự ngẫu hứng. Ngẫu hứng ko có nghĩa là thiếu ổn định, cụ nhé! Ronaldo, Zidane, Messi, Pirlo, tất cả đều đc FM đánh giá chỉ số Flair cao tuyệt đối. Vậy họ ko hiệu quả chắc?

Về real năm đầu vẫn giành quả bóng vàng của La Liga, Ro béo đá Liga nào cũng vua phá lưới, chỉ mỗi ở Ý là về nhì sau Bierhoff và sau đó bị chấn thương nặng, hậu vệ Ý là rắn nhất, thời AC Milan vô địch có năm đá 34 trận mà cả đội ghi được có 36 bàn
Thực ra phải đem thành tích phòng ngự của Milan lúc đó ra cụ ạ! Trong 2 mùa Champions League liên tiếp 1992-93 và 1993-94, đá 23 trận với các đội VĐQG mà Milan chỉ thủng lưới có 4 bàn (1 bàn đá phản, 1 bàn pen).

Bóng đá nó luôn luôn tiến lên phía trước cụ à , giờ tốc độ và chiến thuật nó chặt chẽ pressing khắp sân hơn hẳn ngày xưa . Maldini còn đá liệu theo nổi tốc độ bây giờ không ?
Cụ lại càng đùa nữa bóng đá nó cũng như cuộc sống ngày càng phát triển , thời đó chiến thuật chặt chẽ như giờ không , tốc độ như giờ không ? Giờ làm gì còn kiểu tiền đạo ăn sẵn như xưa nữa , làm gì có kiểu 1 kèm 1 nữa ! Kỹ năng + độ quái thì Maldini không hơn được các trung vệ sau này như Rio chẳng hạn ? Em còn nhớ WC 2002 thì Maldini bị thằng Hàn nó đè dúi dụi dù cao to hơn nó nhiều trong pha ghi bàn quyết định nữa .
Em phục cụ sát đất!

Chiến thuật của Maldini là đỉnh cao nhất của bóng đá từ trước đến nay dành cho 1 hậu vệ mà cụ nói là ko chặt chẽ như bây giờ. Ko phải tự nhiên mà Puyol, Ramos (trung vệ xuất sắc nhất thế giới bây giờ) đều là fan cuồng của Maldini đâu cụ.
Cụ còn nói "kỹ năng + độ quái" của Maldini ko bằng Rio thì em ạ thêm phát nữa. Cụ có biết khi Alex Ferguson chứng kiến Maldini thi đấu thì đã nhận ra ông sai lầm vì bán Stam đi chưa? Vì ông nhận ra Stam giống Maldini ở chỗ ko cần có những pha xoạc bóng hay kèm người mà vẫn phòng ngự tốt. Đó là "đọc trận đấu" đấy cụ ạ! Maldini đọc trận đấu vô cùng siêu việt và anh ta có khả năng chặn đường tấn công mà ko thèm xoạc bóng rồi.
Còn năm 2002, Maldini 34 tuổi và trong trận bị "xơi" 1 cú đá vào đầu trước đó, chưa kể tâm trạng cực kì ức chế khi bị trọng tài xử ép. Hơn nữa, có hậu vệ nào chưa từng mắc sai lầm hả cụ? Ko lẽ Messi gặp Milan thời xưa bị thằng Mesbah nó vô hiệu hóa thì tức là Messi kém?

Cụ nên nhớ mùa 2006-07, mùa bóng mà Rio của cụ ở đỉnh cao (28-29 tuổi) mà Maldini là Hậu vệ xuất sắc nhất châu Âu ở tuổi 39 đấy cụ ạ! Đấy là giải thưởng mà Rio chưa bao giờ chạm tới. Nếu giải này ra đời sớm hơn thì chắc Maldini ăn chặt giải phải đến 5-6 lần rồi.
Maldini có mặt ở đội hình tiêu biểu tất cả các giải Euro, World Cup mà anh ta tham dự trong thế kỉ 20 và chỉ đến cái giải nghiệt ngã 2002 mới vắng mặt thôi. Nó bao gồm Euro 1988, Euro 1996, Euro 2000, WC 1990, 1994, 1998.

Tặng cụ ít skill của Maldini. Cụ xem kỹ năng, độ quái, tốc độ của anh ta bá cỡ nào. Còn nếu muốn tận mắt 1 trận đấu thì hãy xem trận Milan thắng Real 5-0 năm 1989 để thấy Maldini đá thông minh đến thế nào ở tuổi 21 (full trận có trên Youtube).

Mà em dám chắc cụ chưa từng xem Maldini đá bao giờ hoặc có xem chắc chỉ xem lúc anh ta 40 tuổi ;))

chuyendivesang

Xe buýt
Cụ bị hiểu nhầm về "ngẫu hứng" rồi. Bản thân việc Ronaldo có thể đảo chân, có thể dẫn bóng chạy 1 mạch hoặc sút xa bất ngờ đều thể hiện sự ngẫu hứng. Ngẫu hứng ko có nghĩa là thiếu ổn định, cụ nhé! Ronaldo, Zidane, Messi, Pirlo, tất cả đều đc FM đánh giá chỉ số Flair cao tuyệt đối. Vậy họ ko hiệu quả chắc?

Thực ra phải đem thành tích phòng ngự của Milan lúc đó ra cụ ạ! Trong 2 mùa Champions League liên tiếp 1992-93 và 1993-94, đá 23 trận với các đội VĐQG mà Milan chỉ thủng lưới có 4 bàn (1 bàn đá phản, 1 bàn pen).

Em phục cụ sát đất!

Chiến thuật của Maldini là đỉnh cao nhất của bóng đá từ trước đến nay dành cho 1 hậu vệ mà cụ nói là ko chặt chẽ như bây giờ. Ko phải tự nhiên mà Puyol, Ramos (trung vệ xuất sắc nhất thế giới bây giờ) đều là fan cuồng của Maldini đâu cụ.
Cụ còn nói "kỹ năng + độ quái" của Maldini ko bằng Rio thì em ạ thêm phát nữa. Cụ có biết khi Alex Ferguson chứng kiến Maldini thi đấu thì đã nhận ra ông sai lầm vì bán Stam đi chưa? Vì ông nhận ra Stam giống Maldini ở chỗ ko cần có những pha xoạc bóng hay kèm người mà vẫn phòng ngự tốt. Đó là "đọc trận đấu" đấy cụ ạ! Maldini đọc trận đấu vô cùng siêu việt và anh ta có khả năng chặn đường tấn công mà ko thèm xoạc bóng rồi.
Còn năm 2002, Maldini 34 tuổi và trong trận bị "xơi" 1 cú đá vào đầu trước đó, chưa kể tâm trạng cực kì ức chế khi bị trọng tài xử ép. Hơn nữa, có hậu vệ nào chưa từng mắc sai lầm hả cụ? Ko lẽ Messi gặp Milan thời xưa bị thằng Mesbah nó vô hiệu hóa thì tức là Messi kém?

Cụ nên nhớ mùa 2006-07, mùa bóng mà Rio của cụ ở đỉnh cao (28-29 tuổi) mà Maldini là Hậu vệ xuất sắc nhất châu Âu ở tuổi 39 đấy cụ ạ! Đấy là giải thưởng mà Rio chưa bao giờ chạm tới. Nếu giải này ra đời sớm hơn thì chắc Maldini ăn chặt giải phải đến 5-6 lần rồi.
Maldini có mặt ở đội hình tiêu biểu tất cả các giải Euro, World Cup mà anh ta tham dự trong thế kỉ 20 và chỉ đến cái giải nghiệt ngã 2002 mới vắng mặt thôi. Nó bao gồm Euro 1988, Euro 1996, Euro 2000, WC 1990, 1994, 1998.

Tặng cụ ít skill của Maldini. Cụ xem kỹ năng, độ quái, tốc độ của anh ta bá cỡ nào. Còn nếu muốn tận mắt 1 trận đấu thì hãy xem trận Milan thắng Real 5-0 năm 1989 để thấy Maldini đá thông minh đến thế nào ở tuổi 21 (full trận có trên Youtube).

Mà em dám chắc cụ chưa từng xem Maldini đá bao giờ hoặc có xem chắc chỉ xem lúc anh ta 40 tuổi ;))
Cụ chắc fan Milan, thật đáng tiếc là mùa bóng 06 - 07 lại là đỉnh cao cuối cùng của Milan. Sau này bóng đá Ý cứ đi xuống dần, đến nỗi không quá nổi vòng loại world cup

O Muong Te

Xe điện
Cá nhân em xem bóng đá từ năm 1978 thấy không cầu thủ nào tài năng như Maradona, gây sự thích thú và đẹp mắt như Ronaldo.

One-77

Xe cút kít
M10 thực sự là cầu thủ khó ai theo kịp về kỹ năng chơi bóng, về sự bùng nổ ở một thời điểm. R7 thì đặc biệt ở ý chí và khả năng duy trì phong độ. Cá nhân em công nhận rằng đó là hai con người kiệt xuất. Tuy nhiên, thời thế tạo anh hùng. M10 sinh ra trong giai đoạn Arghentina không có danh hiệu. R7 lại ở trong một đội tuyển loại 2 của TG vì thế danh hiệu cứ mãi lẩn trốn ở cấp ĐTQG.
Ro béo thì khác chút, Ro béo là người ngoài hành tinh xét về khả năng điều khiển và làm chủ trái bóng ở tốc độ cao cũng như khả năng làm hậu vệ, thủ môn đối phương khiếp sợ với những kỹ năng cá nhân. Đặc biệt, khi anh khoác áo ĐTQG cũng là thời điểm đội tuyển Brazil bội thu danh hiệu mà danh hiệu ở cấp ĐTQG vẫn là một thước đo lý tưởng để đánh giá về mặt thành tích. Tuy nhiên, cũng giống như M10 và R7 có ít thành tích với ĐTQG, Ro béo lại không nhiều danh hiệu cấp CLB hay là C1. Giống kiểu các cụ mình hay nói “Người có số, trời không cho ai tất cả mà cũng không lấy đi tất cả”. Vì thế, em cho rằng quá khó để nói ai hơn ai giữa những con người này :)

xuho

Xe tải
Cụ thớt đặt tên sai rồi, làm gì có M9, chỉ có M10 thôi.
Xem bđ là giải trí, so sánh làm gì cho đau đầu hả các cụ.

dxpac

Xe buýt
Cristiano Ronaldo là 1 cầu thủ tài năng thực thụ. Sir Ferguson lúc cho Man U đá giao hữu với Sporting xem C. Ronaldo đã quyết định mua về. Lúc đó ông đang ngắm Zidane. Khi bán đi ông rất tiếc và có lúc ông đã định mua lại của Real để ăn thêm C1. Em có lần sang Bồ đào Nha chơi thì mới thấy dân họ cực kỳ yêu mến cầu thủ này, có thể vì hình ảnh Ronaldo cũng mang lại khá nhiều lợi nhuận cho họ. Hồi mặc áo MU em không mua nhưng sang đó khoái quá em mua cả bộ Real có tên Ronaldo cho thằng cu nhà em. Em xem 1 chương trình tv thì thấy Ronaldo tập luyện kinh khủng, về nhà vẫn tập thể lực như điên.
Nói chung so sánh rồi bảo ai khủng hơn ai cũng khó. Mỗi người 1 preference. Cá nhân em thì 3 người như nhau.
Không phải Zidane mà là Ronaldinho, hợp đồng chuẩn bị ký thì phía Ronaldinho bẻ kèo. Em tiếc cho Ronaldinho, nếu năm đó Ronaldinho không bẻ kèo chuyển sang Barca thì sự nghiệp của anh ta ở MU sẽ kéo dài và tốt hơn ở Barca. Ở MU với máy sấy tóc thì "Đi nhô" sẽ bớt đi những bữa tiệc thâu đêm, bớt đi các em mẫu nóng bỏng nhưng sự nghiệp đỉnh cao sẽ dài hơn. Năm 2003 sau khi trượt "Đi nhô", Sir Alex mua Ronaldo trong một nốt nhạc như cụ nói, nên nhớ ở MU 7 năm CR7 không đi muộn trong bất cứ buổi tập nào. Tuy nhiên, tất cả đều ở chữ nếu thôi, Veron ngon thế mà cũng không đá được ở MU.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Messi thật sự đặc biệt.
M10 trên phương diện cá nhân là số 1 mọi thời đại theo em.
Đừng mang danh hiệu tập thể để phủ nhận M10 . Đó là một sự bất công

chuyendivesang

Xe buýt
M10 thực sự là cầu thủ khó ai theo kịp về kỹ năng chơi bóng, về sự bùng nổ ở một thời điểm. R7 thì đặc biệt ở ý chí và khả năng duy trì phong độ. Cá nhân em công nhận rằng đó là hai con người kiệt xuất. Tuy nhiên, thời thế tạo anh hùng. M10 sinh ra trong giai đoạn Arghentina không có danh hiệu. R7 lại ở trong một đội tuyển loại 2 của TG vì thế danh hiệu cứ mãi lẩn trốn ở cấp ĐTQG.
Ro béo thì khác chút, Ro béo là người ngoài hành tinh xét về khả năng điều khiển và làm chủ trái bóng ở tốc độ cao cũng như khả năng làm hậu vệ, thủ môn đối phương khiếp sợ với những kỹ năng cá nhân. Đặc biệt, khi anh khoác áo ĐTQG cũng là thời điểm đội tuyển Brazil bội thu danh hiệu mà danh hiệu ở cấp ĐTQG vẫn là một thước đo lý tưởng để đánh giá về mặt thành tích. Tuy nhiên, cũng giống như M10 và R7 có ít thành tích với ĐTQG, Ro béo lại không nhiều danh hiệu cấp CLB hay là C1. Giống kiểu các cụ mình hay nói “Người có số, trời không cho ai tất cả mà cũng không lấy đi tất cả”. Vì thế, em cho rằng quá khó để nói ai hơn ai giữa những con người này :)
CR7 có euro mà cụ, so với wc chỉ kém tí ti thôi

hnilqhuy

Xe tăng
Nếu Messi sinh sớm hơn cùng thời với Batigol thì chắc số danh hiệu QG của cậu ấy sẽ không chỉ là 1 lần á quân WC và 2 lần về nhì Copa .
1 điều kỳ lạ là nhiều người vẫn cố lấy danh hiệu ở ĐTQG để giảm giá trị của Messi trong khi Argentina 3 lần liên tiếp lọt vào chung kết ở các giải đấu khu vực và thế giới..
Nếu có chữ nếu
Nếu Ro béo ko bị động kinh, ko chấn thương dai dẳng, thì số WC có dc ko dừng lại ở đó....

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Cụ chắc fan Milan, thật đáng tiếc là mùa bóng 06 - 07 lại là đỉnh cao cuối cùng của Milan. Sau này bóng đá Ý cứ đi xuống dần, đến nỗi không quá nổi vòng loại world cup
Vâng, em là fan Milan nhưng em luôn phân biệt rạch ròi về các cầu thủ giỏi và cầu thủ mình thích. Ví dụ ai đó bảo Ronaldo hay hơn Van Basten thì em công nhận ngay dù em là fan cuồng của Marco ;))

Không phải Zidane mà là Ronaldinho, hợp đồng chuẩn bị ký thì phía Ronaldinho bẻ kèo. Em tiếc cho Ronaldinho, nếu năm đó Ronaldinho không bẻ kèo chuyển sang Barca thì sự nghiệp của anh ta ở MU sẽ kéo dài và tốt hơn ở Barca. Ở MU với máy sấy tóc thì "Đi nhô" sẽ bớt đi những bữa tiệc thâu đêm, bớt đi các em mẫu nóng bỏng nhưng sự nghiệp đỉnh cao sẽ dài hơn. Năm 2003 sau khi trượt "Đi nhô", Sir Alex mua Ronaldo trong một nốt nhạc như cụ nói, nên nhớ ở MU 7 năm CR7 không đi muộn trong bất cứ buổi tập nào. Tuy nhiên, tất cả đều ở chữ nếu thôi, Veron ngon thế mà cũng không đá được ở MU.
Em lại nghĩ khác. Ronaldinho mà sang MU sẽ ko bao giờ đạt tới đỉnh cao. Môi trường Barcelona lúc đó là phù hợp nhất cho Ronnie. Anh đc chọn làm trung tâm của đội, đc đá ngẫu hứng với 1 dàn cầu thủ sẵn sàng hỗ trợ anh kèm các hậu vệ La Liga chơi ko rát như ở Anh. Nói 1 cách khác, cả Ronnie lẫn CR7 đều lựa chọn chính xác môi trường của mình.
Ronaldinho chỉ đỉnh cao đến năm 2006 nhưng quãng 2004-2006 thì anh ta thực sự vô cùng bá đạo.

Còn CR7 là cầu thủ có tính chuyên nghiệp nhất nhì thế giới và tham vọng cũng nhất nhì thế giới. Chính cái tham vọng đó khiến anh ta nỗ lực để phá vỡ mọi giới hạn của mình, từ việc rèn đá 2 chân, sút phạt, thể lực, khả năng chọn vị trí, cơ bắp ... trong khi lúc đầu chỉ là 1 cậu trai khéo léo và tốc độ thôi.

Euro về mức độ khốc liệt thì kém WC chút thật. Nhưng về sự quan tâm và tầm thì em không cho rằng chỉ kém tí ti :)
Euro em thấy xem sướng mắt hơn WC ý chứ. Có lẽ vì trình độ các đội khá đồng đều nhau. Người ta chả nói Euro là WC ko có Brazil và Argentina còn gì cụ ;))

Nhưng em thích Euro 16 đội hơn. Như vậy hấp dẫn hơn dù ít trận hơn.

chuyendivesang

Xe buýt
Euro về mức độ khốc liệt thì kém WC chút thật. Nhưng về sự quan tâm và tầm thì em không cho rằng chỉ kém tí ti :)
Cụ thấy 4 WC gần đây có khác gì Euro mở rộng đâu, 4 trận ck thì 3 trận toàn châu âu, WC vừa rồi còn 4 đội châu âu vào bán kết.

lacettiGG

Xe điện
Các cụ nhiều người thích Rô béo hơn phần lớn là vì các cụ chủ quan mà thích thôi. Chứ bóng đá nó phát triển liên tục, mà bản thân so sánh CR với M hiện giờ đã như quả cam với quả táo rồi. Công bằng mà nói thì thành tích (nói chung) của Cr7 với M10 là vô tiền khoáng hậu rồi :D

scorp8x

Xe container
Đấy là lão nghĩ thế thôi :D Euro thực ra khoai ngang WC & 4 kỳ WC gần nhất hấp diêm toàn bộ phần còn lại. Tầm với tâm gì ngoài việc nó là world nên lắm khán giả hơn

Kun_007

Xe hơi
Hôm nay ngồi uống trà, nghe mấy cu học sinh ngồi bàn bên cạnh chém gió về bóng đá.
Lúc đầu em cũng chả để ý đâu nhưng sau thấy chúng nó cãi nhau Ronaldo Brazil không có cửa so với CR7 và M9 bây giờ làm em ngứa máu quá.
Phải về up ngay lại cái video này cho đỡ bực.

Theo các bác thì Ronaldo Brazil có thật sự đã bị lãng quên rồi chăng?
Theo em thì thành công đến từ 1 phần thiên tài + 9 phần khổ luyện. Nếu đánh giá dựa trên tiêu chí khả năng thiên bẩm thì thứ tự lần lượt là Rô béo - Si lùn - Rô điệu, còn dựa trên sợ khổ luyện, tính chuyên nghiệp thì Rô béo chỉ có ngửi khói 2 hậu bối (mà trên thực tế, sự thống trị bóng đá thế giới suốt 10 năm qua của cặp đôi này là minh chứng không thể chối cãi).
Đánh giá tổng thể thì em xếp đôi bạn cùng tiến Si lùn - Rô điệu lên trên Rô béo. Nhưng, lại nhưng, nếu dựa trên những cảm xúc bùng nổ, những khoảnh khắc siêu việt thì Rô béo vẫn cứ là vô đối.
Chúc các cụ một ngày cuối tuần làm việc hiệu quả để tối mai lại quay cuồng với bóng đá :)))

One-77

Xe cút kít
Vâng, em là fan Milan nhưng em luôn phân biệt rạch ròi về các cầu thủ giỏi và cầu thủ mình thích. Ví dụ ai đó bảo Ronaldo hay hơn Van Basten thì em công nhận ngay dù em là fan cuồng của Marco ;))

Em lại nghĩ khác. Ronaldinho mà sang MU sẽ ko bao giờ đạt tới đỉnh cao. Môi trường Barcelona lúc đó là phù hợp nhất cho Ronnie. Anh đc chọn làm trung tâm của đội, đc đá ngẫu hứng với 1 dàn cầu thủ sẵn sàng hỗ trợ anh kèm các hậu vệ La Liga chơi ko rát như ở Anh. Nói 1 cách khác, cả Ronnie lẫn CR7 đều lựa chọn chính xác môi trường của mình.
Ronaldinho chỉ đỉnh cao đến năm 2006 nhưng quãng 2004-2006 thì anh ta thực sự vô cùng bá đạo.

Còn CR7 là cầu thủ có tính chuyên nghiệp nhất nhì thế giới và tham vọng cũng nhất nhì thế giới. Chính cái tham vọng đó khiến anh ta nỗ lực để phá vỡ mọi giới hạn của mình, từ việc rèn đá 2 chân, sút phạt, thể lực, khả năng chọn vị trí, cơ bắp ... trong khi lúc đầu chỉ là 1 cậu trai khéo léo và tốc độ thôi.

Euro em thấy xem sướng mắt hơn WC ý chứ. Có lẽ vì trình độ các đội khá đồng đều nhau. Người ta chả nói Euro là WC ko có Brazil và Argentina còn gì cụ ;))

Nhưng em thích Euro 16 đội hơn. Như vậy hấp dẫn hơn dù ít trận hơn.
Euro khốc liệt nhưng thiếu đi sự mềm mại, ngẫu hứng của Bra. Thiếu sự ma mãnh, tinh ranh của Arghen, thiếu sụ màu mè của Mễ.
WC mặc dù đa dạng nhưng vẫn không phải nồi lẩu thập cẩm mà là một bữa tiệc với nhiều món được chỉ một đầu bếp hàng đầu thực hiện :)