[Funland] Chém kẻ sát nhân để cứu người?

ThanhTrinh07

Xe máy
Cụ cứ đặt mình vào tình thế là kẻ sát nhân mà có thg định vào gây gổ với mình là tự khắc biết phải làm gì :D

hai.tranhr

Xe container
Tinh thàn lão tốt ! Lão ko sợ liên luỵ phỏng ?
Hic sợ liên luỵ lắm Cụ ạ, nhưng có lẽ iem cũng điên máu vì thấy cảnh trẻ em vô tội bị chém giết, nên... có lẽ tìm mọi cách để cứu.

hai.tranhr

Xe container
" Anh ơi xin bình tĩnh nghe em nói thế này. Hành động này của anh là vi phạm pháp luật. Mong anh đừng tiếp tục nữa kẻo lại thêm nặng tội"
Đấy là em mới nói được 3 câu. Còn thực tế thì nói đến chữ Anh ơi thấy dao nó xả xuống rồi :D
Tình huống này đúng là xoắn não, cách đơn giản nhất là lượn như bao người thôi nhuề, còn cả gia đình phía sau. Thằng khốn đó đang hăng máu giết người, nếu quyết định giúp thì tìm cây gậy dài dài tí mà phang nó thì ổn hơn, không lo nó chết. Nếu thấy không ổn thì mình chạy vậy, dù gì thì iem chạy... tốc độ khá nhanh :D

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Chưa nói đến những khía cạnh pháp lý, chỉ phân tích tâm lý và vật lý:

- chỉ khi căm tức, căm giận, căm thù hay cơn ngáo đá nổi lên mới đủ bản lĩnh cầm dao chém người. Chứ tự dưng thấy 1 thằng dù là tội phạm quả tang đi nữa, nhưng nó ko gây án trực tiếp với mình, thì cũng khó mà nổi cơn điên cầm dao chém nó.

- lúc vào tấn công 1 thằng tội phạm, thì tâm lý mình là hạ gục và khống chế nó, chứ không phải là tiêu diệt nó. Còn nó thì sẵn sàng tiêu diệt mình

- nó đã chém rồi, nồng độ andrenalin trong máu đang cao, cơn cuồng sát làm nó hăng, ko biết sợ, ko biết đau, còn khỏe hơn bình thường, nên nếu muốn chém được nó phải võ nghệ cao cường hơn hẳn nó và 1 dao chém nó gục ngay!

Thế nên chốt lại phải đủ căm thù và phải đủ bản lĩnh, hoặc đủ "bầy đàn" như đánh trộm chó, thì mới dám lao vào nó được.

Còn bản lĩnh như chú CA ở Hải Phòng lao vào quật thằng ngáo đá cầm dao chém người thì không mấy người làm được thế đâu.

Hic biết vậy Cụ ạ, nhưng gặp cảnh chém giết trẻ em thật sự không cầm lòng được. Một phần người dân của nước mình đang trở thành man rợ như bọn tàu khựa rồi, không còn nhân tính nữa.
Em, cụ và cả cõi OF này ai nấy đều có lòng trắc ẩn nếu chứng kiến những sự việc như thế này. Nhưng qua năm tháng các bài học cho ta quen với việc nên thờ ơ với bất công và ta dần chấp nhận điều ấy. Lúc ấy em với cụ sẽ hành động theo lý trí là " ko dây vào " chứ ko theo bản năng " cứu giúp ".
Tất cả là bài học và thói quen.

meomun346

Xe container
Nhắm 1 đòn chuẩn cho nó gục luôn thì e cũng triển đấy
Bọn này dân hò nhau lấy gạch mà phang chắc cũng dính
NHư chỗ bôi đậm được gọi là phòng vệ chính đáng, chỉ mặc áo số thôi. Chứ nếu làm 2 nhát => cố ý gây thương tích, tội nặng hơn nhóe! :))

AMATAX

Xe điện
Lúc đó sao dân thấy án mạng ko gọi 113 nhỉ, thường dân ko có chức năng nhiệm vụ nghiệp vụ dây vào chỉ rắc rối

Dung773vit

Xe buýt
Nếu giờ ta có phương án cho các tình huống xấu như này trước và bàn với anh em xóm giềng mình giao hảo thì khi hữu sự chẳng may rơi vào gia đình mình vẫn còn có chút hy vọng hơn là đợi CA. Thấy có cụ bảo dùng lưới chụp. Em thì em vẫn cảm thấy chủ động hơn khi có vũ khí dài như gậy. Mà có phương án chiến trước thì tâm lý vẫn vững hơn chứ k khéo lại thành thằng hèn thì bm.

Có nữa mét đất nhưng cũng vì con mụ đàn bà và thằng con mà ra cớ sự, thằng con còn sống cả đời hắn chắc kg ngủ ngon.

kfc1981

Xe điện
Ko bàn đến vụ việc. Xin lái sang luật chút, cháu thấy đa phần cccm chửi luật ( trong phạm vi vụ việc, hoặc tương tự) nhưng cháu nghĩ người ban hành luật tính toán sâu rộng hơn chúng ta chứ nhỉ. Đơn cử như chuyện trộm vào nhà, thằng trộm động cơ của nó là lấy đồ. Chứ ko phải giết người, nhưng khi chúng ta phát giác thì chúng chuyển động cơ thành động thái là lập tức hành động. Điều này chủ yếu do bị kích động và yếu tố bất ngờ. Người phát giác cũng vậy. Mặc nhiên là tự vệ và bảo vệ tính mạng cũng như của cải của mình nên sẽ tự cho mình cái quyền định đoạt tính mạng của kẻ trộm nên mới xảy ra xô xát, nhẹ thì bị thương, nặng thì mất mạng 1 trong 2 bên. Vì vậy để phân tích sâu rộng cần phải có phiên toà thật công minh. Nhưng e là khó. Đó mới là cái mà chúng ta cần quan tâm sâu sắc.

phihanhgia

Xe điện
Ko bàn đến vụ việc. Xin lái sang luật chút, cháu thấy đa phần cccm chửi luật ( trong phạm vi vụ việc, hoặc tương tự) nhưng cháu nghĩ người ban hành luật tính toán sâu rộng hơn chúng ta chứ nhỉ. Đơn cử như chuyện trộm vào nhà, thằng trộm động cơ của nó là lấy đồ. Chứ ko phải giết người, nhưng khi chúng ta phát giác thì chúng chuyển động cơ thành động thái là lập tức hành động. Điều này chủ yếu do bị kích động và yếu tố bất ngờ. Người phát giác cũng vậy. Mặc nhiên là tự vệ và bảo vệ tính mạng cũng như của cải của mình nên sẽ tự cho mình cái quyền định đoạt tính mạng của kẻ trộm nên mới xảy ra xô xát, nhẹ thì bị thương, nặng thì mất mạng 1 trong 2 bên. Vì vậy để phân tích sâu rộng cần phải có phiên toà thật công minh. Nhưng e là khó. Đó mới là cái mà chúng ta cần quan tâm sâu sắc.
Đoạn bôi đậm của cụ là suy diễn, có thể đúng trong phần lớn các trường hợp, nhưng sai ở các trường hợp còn lại.

Kẻ đột nhập trái phép chưa chắc đã là kẻ trộm, gọi nó là kẻ trộm là suy diễn.
Kẻ đột nhập trái phép có thể là kẻ hiếp dâm, là kẻ bắt cóc, là kẻ trộm, kẻ giết thuê, kẻ khủng bố, kẻ tạo hiện trường giả, vv.

Kẻ gian đột nhập trái phép vào nhà riêng là vi phạm nghiêm trọng quyền hiến định về chỗ ở, đe dọa nghiêm trọng đến sự sống của công dân, xâm hại quyền về tài sản, quyền riêng tư, vv. cần bị trừng trị thích đáng.

Luật quá ủy mỵ bênh vực thái quá quyền của kẻ xấu, trói tay chủ nhà, vô hình chung sẽ cổ súy các hành vi như vậy (bởi vì khung hình phạt thấp, trộm tài sản nhỏ lại chỉ bị xử phạt hành chính), kẻ gian cảm thấy khá an toàn khi đột nhập vì gia chủ đã bị luật chói tay, không thể chủ động tấn công phủ đầu tội phạm. Tỷ lệ tội phạm sẽ gia tăng hoặc không thể giảm, dù cp cố gắng làm nhiều việc, nếu luật cứ tiếp tục bảo vệ tội phạm còn hơn bảo vệ gia chủ.

Luật của các nước "xhcn" đều là do các cơ quan của CP soạn thảo, chất lượng nói chung không cao, không bảo vệ tốt các quyền của người dân. Các nhóm công dân chưa được trình dự thảo luật, bảo vệ các quyền của họ tốt hơn.

aaathanh

Xe tải
"Đau đời có cứu được đời đâu" Nhớ bài thơ năm xưa...
Một từ Nếu... thằng cháu trai chống cự ( có thể chết ) thì mục đích chính của thằng bác đã hoàn thành, khả năng cao nó sẽ ko truy sát những người khác. Đây thằng cháu ( mục đích) bỏ chạy cho nên bao căm hờn dành hết cho cả gia đình..
Không sợ kẻ địch mạnh - chỉ sợ đồng đội ngu ...Ngu

Shadow381

Xe điện
Chưa nói đến những khía cạnh pháp lý, chỉ phân tích tâm lý và vật lý:

- chỉ khi căm tức, căm giận, căm thù hay cơn ngáo đá nổi lên mới đủ bản lĩnh cầm dao chém người. Chứ tự dưng thấy 1 thằng dù là tội phạm quả tang đi nữa, nhưng nó ko gây án trực tiếp với mình, thì cũng khó mà nổi cơn điên cầm dao chém nó.

- lúc vào tấn công 1 thằng tội phạm, thì tâm lý mình là hạ gục và khống chế nó, chứ không phải là tiêu diệt nó. Còn nó thì sẵn sàng tiêu diệt mình

- nó đã chém rồi, nồng độ andrenalin trong máu đang cao, cơn cuồng sát làm nó hăng, ko biết sợ, ko biết đau, còn khỏe hơn bình thường, nên nếu muốn chém được nó phải võ nghệ cao cường hơn hẳn nó và 1 dao chém nó gục ngay!

Thế nên chốt lại phải đủ căm thù và phải đủ bản lĩnh, hoặc đủ "bầy đàn" như đánh trộm chó, thì mới dám lao vào nó được.

Còn bản lĩnh như chú CA ở Hải Phòng lao vào quật thằng ngáo đá cầm dao chém người thì không mấy người làm được thế đâu.
Em thấy cấp phép sử dụng súng có 2 mặt (như mọi vấn đề đều có 2 mặt) tuy nhiên trong những trường hợp như này hiệu quả hơn. Vụ thằng cu ở Ninh Bình giết người yêu cũng thế, nếu đòm cái thì cứu đuợc mạng người vô tội.

accentnb

Xe hơi
Luật hình sự có quy định về những trường hợp này.
Về lý thuyết, nếu hệ thống tư pháp minh bạch, công bằng, có một luật sư giỏi, cụ chủ có thể táng thằng sát nhân kia mà không phải chịu trách nhiệm hình sự.
Nó ngay ở chữ “nếu” cụ nhé giải thích nhiều làm j

Huthasa

Xe container
Ở xứ mình thì kể cả thằng đúng lẫn sai đều mất tiền hết. Thế nên trừ phi nạn nhân là máu mủ thì kệ cmn cho lành.

minhhao

[Tịch thu bằng lái]
Chém nó cụ đi tù đấy, pháp luật này không có đúng và sai đâu.

cocsku

Xe cút kít
Hic biết vậy Cụ ạ, nhưng gặp cảnh chém giết trẻ em thật sự không cầm lòng được. Một phần người dân của nước mình đang trở thành man rợ như bọn tàu khựa rồi, không còn nhân tính nữa.
lại đổ cho tàu rồi!

son198099

Xe buýt
Đoạn bôi đậm của cụ là suy diễn, có thể đúng trong phần lớn các trường hợp, nhưng sai ở các trường hợp còn lại.

Kẻ đột nhập trái phép chưa chắc đã là kẻ trộm, gọi nó là kẻ trộm là suy diễn.
Kẻ đột nhập trái phép có thể là kẻ hiếp dâm, là kẻ bắt cóc, là kẻ trộm, kẻ giết thuê, kẻ khủng bố, kẻ tạo hiện trường giả, vv.

Kẻ gian đột nhập trái phép vào nhà riêng là vi phạm nghiêm trọng quyền hiến định về chỗ ở, đe dọa nghiêm trọng đến sự sống của công dân, xâm hại quyền về tài sản, quyền riêng tư, vv. cần bị trừng trị thích đáng.

Luật quá ủy mỵ bênh vực thái quá quyền của kẻ xấu, trói tay chủ nhà, vô hình chung sẽ cổ súy các hành vi như vậy (bởi vì khung hình phạt thấp, trộm tài sản nhỏ lại chỉ bị xử phạt hành chính), kẻ gian cảm thấy khá an toàn khi đột nhập vì gia chủ đã bị luật chói tay, không thể chủ động tấn công phủ đầu tội phạm. Tỷ lệ tội phạm sẽ gia tăng hoặc không thể giảm, dù cp cố gắng làm nhiều việc, nếu luật cứ tiếp tục bảo vệ tội phạm còn hơn bảo vệ gia chủ.

Luật của các nước "xhcn" đều là do các cơ quan của CP soạn thảo, chất lượng nói chung không cao, không bảo vệ tốt các quyền của người dân. Các nhóm công dân chưa được trình dự thảo luật, bảo vệ các quyền của họ tốt hơn.
Để người dân không cố thủ trong nhà mình thôi anh, chắc vậy!

villamers650

Xe tải
Chắc chỉ có các anh hùng quân tử ngày xưa như trong phim cổ trang là sẽ chém nó ngay