[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

Lã Đậu Tân

Xe máy
Vợ ích kỷ quá. Em chồng ngoan, biết điều, mẹ chồng tiếp tế đồ mà vẫn mặt nặng mày nhẹ.
Hơn 10 năm trước, cháu ruột của chồng ở với mình hơn 1 năm, mình bao toàn bộ dù nhà không giàu có mà vẫn ok. Đằng này, nhà có 2 anh em, bố mất sớm mà không nỡ cho em ở vài năm. Sau nhà chật hoặc cô đi lấy chồng thì thôi chứ có ở cả đời đâu mà nặng nhẹ?
vâng năm nay e nó sang năm thứ 2, cũng chẳng ở với ac cả đời, nhưng e khó xử quá. Giờ ko biết xử lý ntn cho êm ấm cửa nhà

Gagarose

Xe điện
Chuyện này dễ như cụ gì nói ở trên là ổn. Chuyện khó phải là chuyện em gái của vợ cụ mà em gái sinh đôi với vợ lên ở cùng vợ chồng cụ nó mới là khó nhé. Lúc đấy mới cần cao nhân OF cho lời khuyên
Cụ nhẽ nên nạp đơn thi tuyển vào viết kịch bản cho hãng phim Nhật

kiamorning2007

Xe tăng
Nghe qua lời của cụ thì em gái cụ ngoan hiền và chịu khó giúp đỡ việc gia đình chứ có phải ăn chơi gì đâu, chỉ khúc mắc về kinh tế thôi. Em dự vợ cụ cũng là người căn ke về tài chính nên mới vậy. Để ổn thỏa em dự cụ nên thẳng thắn với vợ việc chỉ có 2 anh em, cụ phải là chỗ dựa cho em gái không thể để em gái ra ở riêng được và cũng nên rõ ràng tài chính với vợ. Cụ có thể đưa tiền cho em gái để em gái góp tiền ăn sinh hoạt hàng tháng cho vợ có phải êm không.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Chính ra anh rể nuôi con dì trong nhà lại hay
Có tiếng có miếng
Xem lúc đó vợ eo xèo gì ko ;))

duongphen

Xe tăng
Cụ cầm chịch được thì ở chung, không thì tìm cho em gái chỗ ở riêng, tiền thuê cụ lo

Lã Đậu Tân

Xe máy
Em cụ là sinh viên năm mấy rồi ? còn mấy năm nữa ra trường ?
Cụ phải nc với vợ cụ thôi để nó vui vẻ và chấp nhận. Cái lý do không va chạm kinh tế nó chung chung bỏ con mẹ đi được và cũng nên nói thẳng là em mà nó thuê chỗ khác thì cụ cũng phải hỗ trợ nó tiền thuê nhà .
Nhưng cho rằng em cụ cũng nên chỉ ở cùng với anh chị trong khoảng thời gian nó đi học thôi, học xong có công văn việc làm thì nó lên ở riêng để tự lập, cái này tốt cho em nó nữa. Khi vợ cụ biết thời hạn em cụ ở cùng thì nó cũng dễ chấp nhận hơn, rồi mọi chuyện sau tính
e nó năm nay sang năm 2 rồi ạ, mà cũng là sv Thương Mại, sang năm 2 cũng đi thực tập luôn 3 tháng hè

Kim J. Ủn

Xe tăng
Nếu đúng như những gì cụ nói thì vợ cụ ích kỷ quá. và cũng thuộc dạng ghê gớm.

Tuy nhiên cụ cũng phải tìm hiểu kỹ xem lý do vì sao vợ cụ k thích ở chung với em gái. vì phụ nữ với tính cách cố hữu của họ thì họ hay để ý những cái rất nhỏ nhặt chứ k xuề xòa như cánh đàn ong chúng ta, cái gì cũng phiên phiến đâu. Ví dụ như chuyện em gái thay băng vệ sinh mà k bỏ gọn trong thùng rác mà bỏ quên trong phòng tắm hoặc e gái cụ mặc quần lót ren phụ nữ họ k thích họ cũng soi

Chứ nguyên nhân phụ thuộc về kinh tế em nghĩ k hợp lý. Nếu k ở cùng em gái thì cũng vẫn mất bằng đấy tiền thuê nhà mà ở đây mẹ cụ đã gửi đồ ăn thức đựng rồi.

L.C.D

Xe container
Ở chung vẫn biết là phức tạp, nhưng em nghĩ làm chị thì nên bao dung, và nên hiểu rằng em ruột của chồng dù có ko thích cũng vẫn phải có trách nhiệm. Nhưng với kiểu vợ chủ thớt thì chắc nên tách ra thuê cho em ở gần đấy, chứ sống chung mà mặt nặng mày nhẹ thế mệt mỏi lắm.

Fim

Xe điện
Nhiều lí do lắm cụ ơi.
Tốt nhất là cứ tính riêng và hỗ trợ tài chính thì sẽ thỏa mái hơn.

Lã Đậu Tân

Xe máy
Có mợ nào đọc bài của e ko ạ, e muốn nghe thêm lời khuyên từ các mợ trên này để có cách nhìn khách quan nhất

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Khuyên cụ chủ, trao đổi rõ với vợ là không hài lòng với em gái chỗ nào? Nếu chỉ là kinh tế hay ko hợp nhau? Nhà bố mất sớm thì cụ nên làm điểm tựa cho em gái, mẹ già ở quê mới vui được cụ à. Cụ quan tâm đến vợ hơn nữa nhé, nhiều khi có thể vợ muốn có không gian riêng, nên phải khéo cụ à
chuẩn nè, xem có vướng mắc j thì giải quyết sớm, để càng lâu càng khó hàn gắn .

Lã Đậu Tân

Xe máy
Bác chủ giống em ngày trước mỗi tội em không phải thuê nhà mà ở nhà của vợ. :D :)) Em ruột em học ĐH ở cùng vc em nhưng vợ em bao toàn bộ, bố mẹ không phải gửi cái gì hết. Tùy bác chủ xử lý thôi.:D
Số e lại ko sướng đc như cụ :((

Duatythoi

Xe tải
Theo lời cụ nói thì vấn đề nằm ở chổ vợ cụ thôi. Nói cụ đừng buồn e thấy vợ cụ ích kỹ hẹp hòi lắm, e cụ giờ không nương tựa vào cụ thế e nó tựa vào ai đây khi trên Tp chỉ có hai ae. Mình là thằng đàn ông cũng phải rõ ràng với vợ, tình thế và hoàn cãnh mình như thế xem chịu được không ? Nếu ko được thì làm gì cụ cũng biết rồi đấy, phải rõ ràng ngay từ đầu không sau này mẹ cụ già yếu đi lên ở với cụ mà vợ nó cũng mặt nặng mày nhẹ còn mệt hơn nữa

Lã Đậu Tân

Xe máy
Hôm gần đây nhất 2vc nói chuyện, vợ e nói điều kiện kt ko khá giả mấy nên phải chắt bóp để cbi kế hoạch sinh con nên mọi thứ đều phải tiết kiệm, vợ e nói chỉ cần có tiền nuôi con còn mọi thứ khác ko quan tâm.

holland

Xe tăng
vâng năm nay e nó sang năm thứ 2, cũng chẳng ở với ac cả đời, nhưng e khó xử quá. Giờ ko biết xử lý ntn cho êm ấm cửa nhà
Nó là sự ích kỷ cố hữu của vợ em rồi. Em gái ngoan biết điều, mẹ gửi gạo thức ăn phụ, nhà có chỗ ở mà vẫn nặng nhẹ thì chịu rồi. Cố gắng tâm sự với vợ để mở lòng và thoáng tính ra chút. Sởi lởi trời cho,không cho kinh tế thì ít ra được mặt tình cảm.

Tony_Le

Xe container
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Xét trên tất cả các khía cạnh thì được cái lọ mất cái chai, không thể vẹn toàn và cụ chủ phải là người tìm hiểu rồi quyết định cho hài hòa.

Tuy nhiên, cụ 28, mới cưới vợ thì vợ cụ còn rất trẻ, chưa con cái, về nhà muốn ôm chồng một cái cũng khó, muốn cởi truồng đuổi nhau cũng không được, muốn chiến đấu khi đang nấu ăn cho cảm giác hơn cũng không xong ....lại lo lắng, nghi ngờ gián điệp report về quê thì vui sao được. Cụ thiên về mảng kinh tế như vợ cụ nói là khả năng sai đới! Nói vại nhưng không phải vại đâu.

MinhLe153

Xe buýt
Cụ cứ đem nhiều tiền về cho vợ là được :D
Nhà em đang ở với cháu chồng 4 năm rồi đây, cũng bao tất trừ học phí, nó cũng ngoan như cháu cụ ((theo như những gì cụ kể)
Nhưng được cái ở nhà ông chồng em xử lý mọi việc rất ok từ nội sang ngoại

Cuongnh5256

Xe điện
Thường các bà vk đều thế cả. Em bên nhà ngoại chắc méo sao đâu :)) Bảo vk cụ chịu khó hết năm đầu, năm thứ hai méo cần đuổi nó cũng xin ra ngoài ấy. Đẹp nhất cụ cho vào ký túc cho nhẹ đầu.

Tony_Le

Xe container
Cụ không nói rõ chung đụng kinh tế là ntn? Mà kể có chung thì em gái cụ ngoài cụ còn ai nữa để làm chỗ dựa. Phân tích cho vợ hiểu. Em cụ ngoan và biết ý thế là hiếm. Là thằng anh trai thì cho đáng mặt. Vợ láo lấy vợ khác, em gái muốn có nữa cũng không bới ra được đâu.
Nghe có vẻ sai sai. Ngày trước em cũng nghĩ như cụ nhưng sau này thấy mình ốm em mình không thể chăm cả tháng, nhà hết tiền em không nấu cơm cho mình quá 10 bữa và đặc biệt bố mẹ mình ốm thì em gái cũng không chăm nhiều bằng con dâu (khúc cuối em nói trường hợp nhà em thôi nhé).

Chỉnh sửa cuối: