[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

KoBietTenGi

Xe tải
Có mợ nào đọc bài của e ko ạ, e muốn nghe thêm lời khuyên từ các mợ trên này để có cách nhìn khách quan nhất
Mợ đây! Theo mợ này thì ko nên cụ nhé. Em cụ quan trọng nhưng vợ cụ quan trọng hơn. Yêu thương em nó thì thuê cho em cái nhà, thường xuyên ghé thăm nếu được chứ ko nhất thiết phải chung nhà. Phiền và sau này sẽ rách việc lắm.

Haolo1992

Xe tăng
Đúng là cần phải nói trước với nhau trước khi cưới. Cả con gái và con trai đều phải chia sẻ quan điểm của mình để hiểu rõ nhau hơn.
Tuy nhiên, trong quá trình tìm hiểu thì cô vợ không nhận biết được điều này sao?
Chấp nhận lấy một người đàn ông, biết anh ta có bố mất sớm, chỉ còn mẹ và em gái mà vẫn muốn anh ta chỉ lo cho cái gia đình nhỏ của mình có phải là ích kỉ lắm ko?
Yêu nhau lấy nhau vào cái tầm trẻ trẻ không phải ai cũng nhận thấy nguy cơ đâu cụ, mà nhiều khi vấn đề nó rõ mười mười vẫn cứ cắm đầu vào ‘vì anh ấy thuơng em lắm’....
Nói chung mấy chuyện như thế này khó có thể quy lỗi cho ai cả, ai cũng đúng mà ai cũng sai, chẳng qua là lợi ích xung đột thôi.

Hannah Ha

Xe đạp
Em là mợ đây và em nghĩ ý kiến của em giúp ích cho bác vì em cũng đang ở cùng em ck.
Theo như bác kể thì em thấy em bác vẫn có ý thức hơn nhiều thanh niên em khác khi ở cùng anh chị (giúp đỡ việc nhà, sv có đi làm thêm vì thương mẹ).
Tuy nhiên vợ bác có tâm lý so đo thật ra ko phải là sai vì gia đình còn đi ở thuê, lương nhà bác 30tr với nuôi em ck thì tương lai mua nhà được sẽ còn rất xa. Có con nhỏ sẽ tốn kém, giai đoạn con mọn có lẽ ko tiết kiệm đc đồng nào. Tuy nhiên bác đứng giữa nên tâm sự riêng vs 2 chị em:
1. Vợ: thoả thuận trước chu cấp cho em thời gian hết đại học, sau đó nếu em còn ở thêm sẽ đóng góp chi phí cho anh chị.
2. Em: quan tâm tới gia đình anh chị về mặt tình cảm (ko phải rửa bát giặt đồ là xong đâu em nói thật), trong bài bác nói “ về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy” là ko đc rồi, thi thoảng tâm sự chị chị em em hoặc rủ nhau đi chợ gội đầu tìm sở thích chung cũng là kỹ năng EQ cần học sau còn đi làm công sở, có thể quà cáp lặt vặt ko cần to tiền.

Bác kể mẹ bác hay gửi thực phẩm cho mấy anh em đủ ăn cả tháng đi chợ có vài lần chứng tỏ mẹ bác chịu khó & quen quan tâm chăm sóc mấy anh em. Tuy nhiên chăm bẵm thành ra con cái hay có tư tưởng hưởng thụ như 1 thói quen (bác tự ngẫm chứ em đang nói chung chung). Ở với bố mẹ chúng ta thường quen chỉ nhận về mình ko cho đi. Nước mắt chảy xuôi mà. Nhưng ở với chị dâu hãy coi như m ra xã hội, nhận được sự hỗ trợ thì mình cần sự quan tâm trở lại.
Bác đừng stress vì như bác kể nó ko phải mâu thuẫn, có khi vợ bác đẻ có em nó giúp đỡ vài hôm lại cảm kích may có em nó ở cùng.

Chỉnh sửa cuối:

LinhNguyễn

Xe tăng
Vợ cụ chắc hơi ích kỉ tí thôi. Nói chuyện rõ ràng cho vợ hiểu, em gái ngoan chứ có phải nó ko biết điều đâu.Trừ khi em nó muốn ra ngoài thì cho nó ra ngoài ở.

Trác Mộ Thu

Xe điện
E cũng hỏi và phân tích nhiều lần cũng chỉ đc 1 thời gian. Sau lại đâu vào đấy cụ ạ, mặc dù 2 chị em ko thấy cãi vã to tiếng với nhau bao giờ
Nói nhiều làm cái gì.
Yêu cầu vợ nêu lý do tại sao cô lại muốn đẩy em gái ruột của tôi ra ngoài ở?
Phân tích, thảo luận cho ra ngô ra khoai luôn.
Nếu cụ chưa thấy thoả đáng thì cụ nêu các lý do dẫn đến cụ ko thể để em gái ra ngoài ở được.
Đôi khi vấn đề cụ thấy to nhưng thực tế nó rất nhỏ. Và nữa 1 số phụ nữ đôi khi ích kỷ vô lý thái quá.
Tóm lại để vợ buồn cũng là lỗi của cụ, để em gái phải ra ngoài cũng là lỗi của cụ.
Cụ làm sao thì làm.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Em là mợ đây và em nghĩ ý kiến của em giúp ích cho bác vì em cũng đang ở cùng em ck.
Theo như bác kể thì em thấy em bác vẫn có ý thức hơn nhiều thanh niên em khác khi ở cùng anh chị (giúp đỡ việc nhà, sv có đi làm thêm vì thương mẹ).
Tuy nhiên vợ bác có tâm lý so đo thật ra ko phải là sai vì gia đình còn đi ở thuê, lương nhà bác 30tr với nuôi em ck thì tương lai mua nhà được sẽ còn rất xa. Có con nhỏ sẽ tốn kém, giai đoạn con mọn có lẽ ko tiết kiệm đc đồng nào. Tuy nhiên bác đứng giữa nên tâm sự riêng vs 2 chị em:
1. Vợ: thoả thuận trước chu cấp cho em thời gian hết đại học, sau đó nếu em còn ở thêm sẽ đóng góp chi phí cho anh chị.
2. Em: quan tâm tới gia đình anh chị về mặt tình cảm (ko phải rửa bát giặt đồ là xong đâu em nói thật), trong bài bác nói “ về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy” là ko đc rồi, thi thoảng tâm sự chị chị em em hoặc rủ nhau đi chợ gội đầu tìm sở thích chung cũng là kỹ năng EQ cần học sau còn đi làm công sở, có thể quà cáp lặt vặt ko cần to tiền.

Bác kể mẹ bác hay gửi thực phẩm cho mấy anh em đủ ăn cả tháng đi chợ có vài lần chứng tỏ mẹ bác chịu khó & quen quan tâm chăm sóc mấy anh em. Tuy nhiên chăm bẵm thành ra con cái hay có tư tưởng hưởng thụ như 1 thói quen (bác tự ngẫm chứ em đang nói chung chung). Ở với bố mẹ chúng ta thường quen chỉ nhận về mình ko cho đi. Nước mắt chảy xuôi mà. Nhưng ở với chị dâu hãy coi như m ra xã hội, nhận được sự hỗ trợ thì mình cần sự quan tâm trở lại.
Bác đừng stress vì như bác kể nó ko phải mâu thuẫn, có khi vợ bác đẻ có em nó giúp đỡ vài hôm lại cảm kích may có em nó ở cùng.
Mợ quả thật rất tinh tế. :D

tezza

Xe máy
E nghĩ vk cụ còn nhiều điều khó chịu ko nói ra được, cụ nhìn nhận vấn đề từ phía cụ thì chưa chắc hiểu hết được

sakai_yo

Xe lăn
C
Có mợ nào đọc bài của e ko ạ, e muốn nghe thêm lời khuyên từ các mợ trên này để có cách nhìn khách quan nhất
Có e ạ, e thấy vợ cụ cũng hơi ích kỷ. Tất nhiên là phụ nữ nào cũng thích vc son ở với nhau nhưng nhà cụ đặc biệt hơn vì bố mất sớm nên e cụ chỉ còn cụ là chỗ dựa. Các bạn nữ của e có mấy người cũng ở cùng e gái chồng và số mặt nặng mày nhẹ nhiều hơn số ở đc đến khi e lấy chồng. Lý do kinh tế vợ cụ đưa ra e thấy k ổn, ac k thể chia tiền sinh hoạt với e đc, bao là chuyện đương nhiên. Giờ cụ chỉ còn cách quan tâm vợ nhiều hơn và tâm sự xem vợ khó chịu ở điểm nào. Mà chắc cụ chưa có bé chứ nếu có e bé mà có cô nó ở cùng lại chả mừng quá.

Xebuythn

Xe tải
Cụ thuê nhà trọ cho e gái ở 3 tháng. Nhà không có người giúp việc thêm gấu cụ sẽ bảo cụ dfons em gái về ở cùng vui vẻ

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Nghe cách cụ tả thì câu chuyện nhà cụ chả có gì ngoài tiền dưa hành mắm muối sinh hoạt do vợ và em gái. Nhà cụ bố cụ đã mất sớm. Cụ là anh trai thì giờ là thay bố cham sóc em. Giờ vợ chồng cụ mà ko cưu mang em mình thì ai chăm sóc giờ. Vợ cụ nhỏ mọn. So đo. Xử lý phía vợ là tốt đẹp tất cả

BMW530d

Xe tăng
Cụ thuê nhà trọ cho e gái ở 3 tháng. Nhà không có người giúp việc thêm gấu cụ sẽ bảo cụ dfons em gái về ở cùng vui vẻ
Mặt mo mà làm vậy. Làm thằng anh trai, bố mất từ lúc em gái 6 tuổi. Nghĩ cho mẹ cho em mà không mất lòng vợ thì bán nhà quê, mua nhà CCMN đủ cho em ở tiện học rồi đón mẹ lên ở cùng em. Vợ khỏi chạm mẹ và em, không phàn nàn gì nhé. Bà lên mà là giáo viên hưu, đầy việc bà làm đàng hoàng kiếm thêm thu nhập cho em ăn học, không nhờ cậy trai dâu đâu nhé. Hà Nội cần đầy người như mẹ thớt.

Lã Đậu Tân

Xe máy
E xin chân thành cảm ơn tất cả cccm đã cho e những lời khuyên. Được tâm sự và chia sẻ cùng cccm e cũng đã suy nghĩ thông thoáng ra rất nhiều, E cũng đã có quyết định của riêng mình và mọi chuyện đã ổn hơn rồi cccm ạ. Ai cũng vui vẻ và đồng tình. Rượu đã cạn chum e xin hầu cccm dịp khác. Thanks all !

Trác Mộ Thu

Xe điện
Nghe cách cụ tả thì câu chuyện nhà cụ chả có gì ngoài tiền dưa hành mắm muối sinh hoạt do vợ và em gái. Nhà cụ bố cụ đã mất sớm. Cụ là anh trai thì giờ là thay bố cham sóc em. Giờ vợ chồng cụ mà ko cưu mang em mình thì ai chăm sóc giờ. Vợ cụ nhỏ mọn. So đo. Xử lý phía vợ là tốt đẹp tất cả
Cụ nghe một phía mà phán vậy là hơi phiến diện.
Nhưng mà cụ chủ trong hoàn cảnh này mà ko cưu mang được em gái thì ko đáng mặt đàn ông. :D

Toilatoi242

Xe tăng
Quan điểm của cháu là giữa vk và em ruột thì vk cửa dưới; láo nháo t chọn đứa khác!

yourdalink

Xe container
E xin chân thành cảm ơn tất cả cccm đã cho e những lời khuyên. Được tâm sự và chia sẻ cùng cccm e cũng đã suy nghĩ thông thoáng ra rất nhiều, E cũng đã có quyết định của riêng mình và mọi chuyện đã ổn hơn rồi cccm ạ. Ai cũng vui vẻ và đồng tình. Rượu đã cạn chum e xin hầu cccm dịp khác. Thanks all !
Cụ xử lý ntn nêu ra để mọi người cùng biết và học tập lẫn nhau.

HN_2012

Xe tăng
Hi ha. Em thấy mợ nói kg muốn compo nào khác nên nói vậy thôi. Ông thớt có sân si nên mới mang chuyện nhà ra chỗ công cộng hỏi. Như mợ, cô vợ thớt bớt sân si, nghĩ rộng thì chồng ngoài trách nhiệm với vợ còn có mẹ với em gái.
Ngoài chuyện tự do, trách nhiệm thì sự đùm bọc san sẻ miếng cơm manh áo chỗ ấm, sự gần gũi là điều mà con người cùng gia đình hướng tới, đặc biệt các gia đình mồ côi. Cô em gái đã mất bố hồi 6 tuổi, giờ có ông anh trai, khác gì bố, đùm bọc thương lấy em, đừng để em nó quá thiệt thòi nữa.
Vốn ít va chạm trong cuộc sống, chưa trải nghiệm thì khó hiểu và cảm thông cho những hoàn cảnh như của cụ chủ thớt lắm cụ ạ, nếu ở nhà lại hô cái im phăng phắc nữa thì còn lâu mới lại được nhé cụ. :D

Xử lý no

Xe tải
Bảo em cụ qua em ở cho n đỡ cãi nhau kkk