[Funland] Chỉ được rút 1 phần tiền BHXH

Honda monkey

Xe tải
Chào các cụ, vậy là sắp tới chỉ được rút tiền của mình đóng thôi,phần còn lại phải chờ đến tuổi hưu.

Tuan Can

Xe container
Sao nó giống hệt mụ vợ nhà mình thế nhỉ. Đưa cả cục lương mà chỉ rút ra được tí tiêu vặt.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cảm động quá.
Khú khú.

alceste

Xe điện
Chào các cụ, vậy là sắp tới chỉ được rút tiền của mình đóng thôi,phần còn lại phải chờ đến tuổi hưu.
Cái này là đúng rồi và đáng lẽ phải làm từ đầu.

các bác ở đây nhiều bác ko hiểu lắm về luật. Theo luật, người lao động chỉ đóng có 10 %, phần 20% còn lại là nhà nước BẮT BUỘC doanh nghiệp đóng để đảm bảo an sinh cho người llao động khi về hưu. Vì đương nhiên, nếu nhà nước không BẮT BUỘC thì ko doanh nghiệp nào tự nguyện bỏ tiền ra đóng cả.

Hiện nay, người lao động muốn rút về là từ chối quyền lợi an sinh khi về hưu thì đúng lý ra, Anh chỉ được rút về đúng phần lương anh đã ttrích đóng, phần của DN thì nếu ko để lại quỹ thì trả lại cho doanh nghiệp. Chứ có phải của người lao động quái đâu.

Các bác cũng nên đọc kĩ trước khi auto ạ.

PCI for car

Xe tăng
Đã đói thì kể cả thóc giống cũng phải mang ra ăn ấy chứ, đợi cái mùa gặt thì người ta sống sao? Mà nhỡ thiên tai dịch bệnh mất mùa nữa. Chớ mấy ông chả bao giờ phải lo đói thì mới lý trí vậy được.

RubynamitnA

Xe điện

các bác ở đây nhiều bác ko hiểu lắm về luật. Theo luật, người lao động chỉ đóng có 10 %, phần 20% còn lại là nhà nước BẮT BUỘC doanh nghiệp đóng để đảm bảo an sinh cho người llao động khi về hưu. Vì đương nhiên, nếu nhà nước không BẮT BUỘC thì ko doanh nghiệp nào tự nguyện bỏ tiền ra đóng cả.

Hiện nay, người lao động muốn rút về là từ chối quyền lợi an sinh khi về hưu thì đúng lý ra, Anh chỉ được rút về đúng phần lương anh đã ttrích đóng, phần của DN thì nếu ko để lại quỹ thì trả lại cho doanh nghiệp. Chứ có phải của người lao động quái đâu.

Cụ hiểu chính sách cho em hỏi tý:
Thời gian tối thiểu để đóng BHXH là 15 năm, đc hưởng lương hưu 45%. Sau đấy cứ mỗi năm đóng đc thêm 2% để đến năm thứ 35 đc tối đa 75%. Nhưng khi đó người lao động mới khoảng 50 tuổi thì trừ đi còn đc bao nhiêu %?

Michael J

Xe điện
A Cay. Chính sách này chỉ có thiên tài mới nghĩ ra được. Lòng tin của người lao động giờ để vào đâu. Sự lựa chọn của người lao động để đâu?

VCHDHN

Xe container
Sao nó giống hệt mụ vợ nhà mình thế nhỉ. Đưa cả cục lương mà chỉ rút ra được tí tiêu vặt.
Giống thế nào đc. Vợ mình nó quản chặt chỉ với mục đích giữ cho g đình. Còn thằng này đếch biết nó làm gì với tiền cửa mình. Có vụ nhãn tiền đấy thây😊

Tuan Can

Xe container
Giống thế nào đc. Vợ mình nó quản chặt chỉ với mục đích giữ cho g đình. Còn thằng này đếch biết nó làm gì với tiền cửa mình. Có vụ nhãn tiền đấy thây😊
Gióng phết đấy cụ. Nó mua lọ nước hoa cả triệu bạc mà em mua bao thuốc lá 30k nó cứ cằn nhằn. :P

X_man005

Xe buýt
Doanh nghiệp đóng thì cũng trích từ quỹ lương của nlđ. Hiểm thật.

pain

Xe ba gác
Gióng phết đấy cụ. Nó mua lọ nước hoa cả triệu bạc mà em mua bao thuốc lá 30k nó cứ cằn nhằn. :P
Cằn nhằn quá đi chứ! Ai lại hút gói thuốc 30k. Xài loại 500k cho cân bằng chớ.

Tuan Can

Xe container
Cằn nhằn quá đi chứ! Ai lại hút gói thuốc 30k. Xài loại 500k cho cân bằng chớ.
Cụ xem cân đối tài chính giúp em chứ ngày cho có 50k, chẳng lẽ mua bao thuốc 500k thì 10 ngày mua 1 bao, mỗi ngày hút hai điếu à :((

Minhkhang09

Xe hơi
Đọc thấy mấy bố quan chức bảo hiểm và hiệp hội phát biểu như phường lưu manh, tiền kể cả công ty đóng cho người lao động thì cũng là chế độ người lao động được hưởng, và nó của người lao động, ông lại giữ lại đi gửi lấy lãi hoặc đầu tư, chiếm dụng của người lao động thì công việc của các ông khác gì bọn cò, môi giới, phường lưu manh

Hanh Ha

Xe tăng

Không có người lao động đi làm thì nhà nước có thu dc khoản đấy ko ah? Quy đi quy lại thì vẫn là công sức của người lao động thôi ah.
Khi rút dc hết rồi thì quay lại cảm ơn nn 1 câu là cả 2 đều vui vẻ

alceste

Xe điện
Không có người lao động đi làm thì nhà nước có thu dc khoản đấy ko ah? Quy đi quy lại thì vẫn là công sức của người lao động thôi ah.
Khi rút dc hết rồi thì quay lại cảm ơn nn 1 câu là cả 2 đều vui vẻ
nhà nước ko thu để chơi bạn ơi. Họ dùng nó để chi trả lương hưu. Đó là quy định bắt buộc của nhà nước đối với doanh nghiệp, chứ ko phải công sức của người lao động để nhà nước thu về xong cho vòa túi mình

Nói chung suy nghĩ thì công minh bạn ạ. Câu chuyện BHXH của VN thực ra mới chỉ 20 năm vừa qua, quá ngắn để có thể đưa ra 1 nhận định. Có rất nhiều thứ chưa được, cần phải điều chỉnh, nhưng anyway, cũng phải nhìn nhận đúng, có rất nhiều người lao động về hưu từ những năm 90 - 95 và bây h họ vẫn sống nhờ lương.
Còn ko thể so với các nước Âu, Mỹ, nó cũng mất hàng trăm năm để hoàn thiện hệ thống bảo hiểm xã hội, và luật chơi cũng gần như tương tự, bạn ạ.

bubu08

Xe tăng
Nghe có lý. Vì lương gộp (gross salary) mà người lao động nhận dc theo Hđlđ thì chỉ bao gồm 10% bhxh và các bh khác thôi. Tuy kg rút dc toàn bộ nhưng phần 21% mà dn trả thì nlđ vẫn còn quyền lợi mà, vẫn dc hưởng lương hưu. Thế cũng là hợp lý, có trước có sau.