[Funland] chi phí nhà e ở time

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nhà Texas rẻ thật, biệt thự 200m2 mà chỉ bằng một căn nhà 40m2 trong ngõ xe máy ở VN.
Nhưng cụ quên mất thuế phí ở Texas cao nhất Mỹ 3%+ phí dịch vụ ( căn 4.5 tỷ đó mỗi năm phải nộp 150tr).
Cụ dành sẵn ra 1.5 tỷ là đủ trả tiền thuế BĐS của căn nhà đó cho vài thiên niên kỷ tới.

Ngồi mà chọn chứ tầm đấy trồng gì, bà con trồng mang qua cửa ngon mới mua :D Bảo hiểm y tế là chữa đa số bệnh rồi, lấy cao răng còn miễn phí. Nếu cao hơn thì mua bảo hiểm khám chữa bệnh nâng cao, tới gần 50 bệnh trong đấy có cả ung thư.
Thế thì làm sao cụ biết đấy là sp organic ạ? Em hỏi thật =))
BHYT của mình có miễn được thuốc không? % chi trả như thế nào thì phải google xem báo cáo dân VN thực chi bao nhiêu % của tổng chi y tế. Ví dụ răng của dân mình làm ngoài công nhận rẻ hơn thật, nhưng tại sao không chữa BHYT mà dân vẫn ra phòng khám tư chữa răng?
(Đây em không tính chi phí lót tay nhé).
Ở mình thì nhiều ngành nghề cái chi phí lót tay (mua theo tháng, hoặc trả theo từng lần sử dụng) cũng chiếm kha khá tổng chi. Bên kia không có chi phí lót tay.

coolpix8700

Xe ngựa
Đọc những cái cụ liệt kê mà cười sặc :D với chi phí 15-20 tr/4 người/tháng ở các thị trấn, thị tứ VN thì ăn uống toàn sp organic nhé. Tiền học 250k đ/tháng/hs, bảo hiểm hs 500k đ/năm, bảo hiểm người lớn 1400k đ/2người/năm, thực phẩm chọn loại ngon mới mua, tụ tập đánh chén với nhau thì hàng tuần là bình thường nếu rảnh thì đôi 3 ngày.
Chi phí tháng 15-20 triệu người/tháng ở tỉnh thì chỉ có ở các gia đình rất giầu thôi.
Tranh luận với các bác ở nước ngoài khoe chi phí rẻ em vẫn chứng minh bằng bữa cơm trưa 20 ngàn VNĐ/suất (tiền tụi em chi và chắc chắn nhà bếp không bỏ thêm tiền túi của họ). Nấu ở gia đình họ cũng không chi nhiều hơn.
Không so sánh quốc gia nữa, mà cứ lấy thu nhập của cá nhân để so sánh thôi. Người Mỹ thu nhập gấp cỡ 20 lần người Việt. Nếu chi phí cho cuộc sống ở Mỹ rẻ hơn thì sao cứ mất việc là đại đa số gia đình người Mỹ nhẵn túi, nguy cơ bị chủ nhà mời ra ngoài đường rất cao, trong khi người Việt không như vậy.
Không thể đem chi phí cao của 1 hay 2 người để áp đặt thành chi phí chung cho cả vùng được!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...
Rau em mang về được mọc tự nhiên hay nếu có trồng thì cũng trồng trên đất cả mấy chục năm nay không trồng cấy gì,...!
Mấy luống rau này trồng trên cái nền nhà cũ. Cái nhà này được làm từ những năm 60' thế kỷ trước. Cách đây 2 năm bão làm sụp mái, tụi em dỡ luôn.
Đất chỗ tụi em rất rộng (28ha) lại được tường xây bao, sát tường là kênh nước rộng 2m, bên trong trồng cây rừng nên ảnh hưởng của xung quanh rất it.
Những thứ rau không trồng em đặt cô bếp trưởng. Nhà cô ấy trồng rau nên cũng cấp luôn cho nhà bếp. Cô ấy ăn chung, ai nhìn cô ấy ăn rau sống sẽ có cảm giác chẳng khác mua hộp ra sống ăn ngay ở siêu thị nước ngoài,...!

Rau quả em mang về theo

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Đọc những cái cụ liệt kê mà cười sặc :D với chi phí 15-20 tr/4 người/tháng ở các thị trấn, thị tứ VN thì ăn uống toàn sp organic nhé. Tiền học 250k đ/tháng/hs, bảo hiểm hs 500k đ/năm, bảo hiểm người lớn 1400k đ/2người/năm, thực phẩm chọn loại ngon mới mua, tụ tập đánh chén với nhau thì hàng tuần là bình thường nếu rảnh thì đôi 3 ngày.
Nhưng thị trấn ở VN không kiếm được tiền như cụ ý. Cùng công việc có lẽ cụ ý kiếm gấp 2 gấp 3 so với cụ ý làm ở HN SG :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Món bảo hiểm bên đó cũng nhiều cụ nhỉ
Bảo hiểm của em với mẹ tụi nhỏ cũng chỉ ở mức trung bình thôi cụ ạ. Thu nhập càng cao thì mức đóng càng cao. Nhưng bù lại không phải lo nghĩ gì về việc khám chữa bệnh cả.

Em nói ra mức điều trị hàng tháng của mẹ tụi nhỏ nhà em mà bảo hiểm y tế phải trả, thì chắc mọi người không thể hình dung ra được. Mỗi tháng cô ấy phải tiêm 1 liều Stelara có giá tại Séc là 72 triệu VND, tiền trang bị để thay ruột giả tầm 10 triệu VND mỗi tháng, cộng thêm tiền sữa đạm khoảng 5 triệu nữa, chưa kể tiền khám chữa và điều trị hàng tháng của y bác sỹ. Tính sơ sơ vào khoảng 120 triệu VND mỗi tháng. Mà cô ấy bắt đầu chính thức phẫu thuật và điều trị bệnh là từ năm 2003 cho tới giờ.

Thế nên với em và cô ấy, nước Séc không khác quê hương thứ hai, nơi đã cưu mang và giữ lại mạng sống cho cô ấy.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chi phí tháng 15-20 triệu người/tháng ở tỉnh thì chỉ có ở các gia đình rất giầu thôi.
Tranh luận với các bác ở nước ngoài kheo chi phí rẻ em vẫn chứng minh bằng bữa cơm trưa 20 ngàn VNĐ/suất (tiền tụi em chi và chắc chắn nhà bếp không bỏ thêm tiền túi của họ). Nấu ở gia đình họ cũng không chi nhiều hơn.
Không so sánh quốc gia nữa, mà cứ lấy thu nhập của cá nhân để so sánh thôi. Người Mỹ thu nhập gấp cỡ 20 lần người Việt. Nếu chi phí cho cuộc sống ở Mỹ rẻ hơn thì sao cứ mất việc là đại đa số gia đình người Mỹ nhẵn túi, nguy cơ bị chủ nhà mời ra ngoài đường rất cao, trong khi người Việt không như vậy.
Không thể đem chi phí cao của 1 hay 2 người để áp đặt thành chi phí chung cho cả vùng được!
Chả muốn qua lại với cụ nhưng rồi lại cứ phải nhảy vào :D

Tranh luận với các bác ở nước ngoài kheo chi phí rẻ em vẫn chứng minh bằng bữa cơm trưa 20 ngàn VNĐ/suất (tiền tụi em chi và chắc chắn nhà bếp không bỏ thêm tiền túi của họ). Nấu ở gia đình họ cũng không chi nhiều hơn.

Em chỉ bảo là mức sống 20-25tr Ở HÀ NỘI thì tạm coi là tương đương 2000-2500 USD ở một thành phố trung bình của nước Mỹ, nếu thuê cùng loại căn hộ, đi cùng loại xe ô tô, mua cùng loại thức ăn với chất lượng tương đương, v.v....

.. thì sao cứ mất việc là đại đa số gia đình người Mỹ nhẵn túi, nguy cơ bị chủ nhà mời ra ngoài đường rất cao, trong khi người Việt không như vậy

"Đại đa số" nào "nhẵn túi" vậy?
Có hàng triệu người nhẵn túi, nhưng là hàng triệu trên tổng dân số 320 triệu.
2008, lúc kinh tế khủng hoảng nặng nề nhất kể từ đại suy thoái thì tỷ lệ thất nghiệp cũng chỉ 10%. Mà trong số 10% này thì cũng chỉ có một thiểu số mất nhà.
Mà trong số người mất nhà thì rất nhiều người là mất nhà do một trong 2 nguyên nhân sau:
- Do tiêu xài hoang phí (chứ không phải là chi phí để duy trì cuộc sống nó cao như vậy) nên không có đồng dự trữ nào
- Do đầu tư mua nhà dựa vào bong bóng BĐS. Ví dụ mấy bà lao công thu nhập 30K/năm nhưng cũng mua nhà 3-400K (và được bọn ngân hàng cố tình làm ngơ, duyệt cho vay). Đến lúc vỡ bong bóng, cái nhà đó giảm giá còn 150K thì họ chả tội gì mà không để bị "mất" cái nhà khi mà họ nợ ngân hàng tới 290K. Tổng số tiền họ thực mất là rất ít vì họ vay theo hình thức interest only - chỉ trả lãi tạm thời trong vài năm rồi dự định sẽ bán nhà hoặc đảo nợ.

Chỉnh sửa cuối:
Là vì cuộc sống nó an toàn, ít đứa nghĩ tới tiết kiệm cho tương lai nhiều. Còn nếu ở VN mà thất nghiệp, đi thuê nhà hoặc nhà đang mua trả góp thì có nguy cơ bị chủ nhà mời ra đường không? Trong khi ở mình chi phí cho nhu cầu cơ bản (ăn ở, học hành, đi lại - chưa tính chi phí y tế, theo như ở thớt này là chiếm tới hầu hết thu nhập trong tháng rồi ạ).
Xí nghiệp của cụ tự trồng cấy thì bớt được hẳn 1 khoản chi lớn. Ở nước ngoài mà tự trồng rau thì thêm niềm vui, số tiền bớt không đáng kể vì rau rẻ bèo.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng thị trấn ở VN không kiếm được tiền như cụ ý. Cùng công việc có lẽ cụ ý kiếm gấp 2 gấp 3 so với cụ ý làm ở HN SG :)
Nhìn chung người ở nông thôn thì như bác viết.
Nhưng nếu kể về các cá nhân thì rất nhiều người ở tỉnh kiếm tiền rất tốt.
Họ kiếm tiền tốt nên cũng đủ tiền mua nhà ở trong HN. Mấy ông bạn (gọi là bạn không đúng mà đúng hơn phải là đối thủ cạnh tranh, nhưng quy mô gấp 4-5 lần tụi em) còn mua nhà mặt phố cho tụi F1. Các ông ấy làm lớn nên phải bám, chỉ F1 mới ở HN!

ngu ngơ

Xe điện
BHYT của mình có miễn được thuốc không? % chi trả như thế nào thì phải google xem báo cáo dân VN thực chi bao nhiêu % của tổng chi y tế. Ví dụ răng của dân mình làm ngoài công nhận rẻ hơn thật, nhưng tại sao không chữa BHYT mà dân vẫn ra phòng khám tư chữa răng?
(Đây em không tính chi phí lót tay nhé).
Ở mình thì nhiều ngành nghề cái chi phí lót tay (mua theo tháng, hoặc trả theo từng lần sử dụng) cũng chiếm kha khá tổng chi. Bên kia không có chi phí lót tay.
Cụ có thấy em nói rõ là thị trấn, thị tứ không :D quy mô dân số đấy thì cách nhau dăm km cũng biết nói gì loanh quanh, việc xác định nguồn gốc thực phẩm dễ lắm. Các cụ ở bển khoe thực phẩm loại gà, lợn 30-50 ngày đã cho vào nồi giá rẻ, ở ta loại đấy gọi là gà chíp lợn hoi.
Y tế công bây giờ khác nhiều so với trước đây, đừng vì nghe mà nói này nọ. Nhà em có người nằm ICU mấy tháng nên rõ lắm, đến máy thở xâm nhập còn có thể cho mang về nhà thì nói gì mấy thứ lẻ tẻ.
Mức đấy không còn cao nữa đâu cụ, bố mẹ em lương hưu tổng cũng 15tr/tháng.

coolpix8700

Xe ngựa
Là vì cuộc sống nó an toàn, ít đứa nghĩ tới tiết kiệm cho tương lai nhiều. Còn nếu ở VN mà thất nghiệp, đi thuê nhà hoặc nhà đang mua trả góp thì có nguy cơ bị chủ nhà mời ra đường không? Trong khi ở mình chi phí cho nhu cầu cơ bản (ăn ở, học hành, đi lại - chưa tính chi phí y tế, theo như ở thớt này là chiếm tới hầu hết thu nhập trong tháng rồi ạ).
Xí nghiệp của cụ tự trồng cấy thì bớt được hẳn 1 khoản chi lớn. Ở nước ngoài mà tự trồng rau thì thêm niềm vui, số tiền bớt không đáng kể vì rau rẻ bèo.
Nhưng có nghĩa là dù thu nhập thấp hơn rất nhiều lần nhưng người Việt vẫn tích lũy được?

maple_leaf

Xe điện
Mỹ văn hoá nó khác, hưởng thụ quen rồi. Ngay thời đi học đã mượn nợ, 18 tuổi move ra khỏi nhà, ăn chơi thoải mái, spring break là xuống Florida hay Mexico chơi thả ga đã có gì tính sau. Tốt nghiệp ra trường thì phải cày trả nợ tiền học, tiền nhà, tiền mua xe mới. Mỗi năm phải đi vacation, phải có đồ công nghệ, cuối tuần phải ăn ngoài, rồi đi xem thể thao, hoà nhạc các kiểu nên tháng nào nó xào tháng nấy. Nếu mất việc thì đã có tiền bảo hiểm sống để tìm việc mới, cùng lắm thì có trợ cấp, nếu bị tai nạn không làm việc được thì nhà nước lo. Trong đợt dịch thì nhà nước cho tiền, nếu mất việc vì dịch thì lãnh tiền ngon gấp mấy lần người đi làm, không phải trả tiền thuê nhà (chủ nhà không được làm gì). Trong khi ở VN mọi người biết rằng vì lý do gì đó (thiên tai dịch bệnh, kinh tế khủng hoảng) không có việc làm hay không có tiền thì chả có ai giúp, hoặc chỉ có giúp trên TV nên người ta phải thủ để đề phòng. VN khi đi học đa số cha mẹ chu cấp, ra trường đi làm vẫn ở chung với bố mẹ, thậm chí có gia đình rồi vẫn ở chung với bố mẹ, hay được bố mẹ cho cái chung cư nên có tích lũy để đề phòng hay cố có miếng đất cho đứa con. Tây hồi trẻ nó hưởng thụ đã rồi nên về già vui vẻ vào viện dưỡng lão, không cần con cái chăm sóc, lâu lâu vào thăm là vui rồi.

Nhưng có nghĩa là dù thu nhập thấp hơn rất nhiều lần nhưng người Việt vẫn tích lũy được?
Nó ăn chơi bóng bánh, hút hít..nói chung là số ít. % tỷ lệ thất nghiệp rồi mất nhà là bao nhiêu? Rồi cụ đi quanh HN xem có bao nhiêu khu nhà ổ chuột? Bao nhiêu người thuê chỗ ngủ với 1 cái chiếu giá 50k-100k 1 đêm- cụ tính họ là có nhà hay không có nhà?

coolpix8700

Xe ngựa
Nó ăn chơi bóng bánh, hút hít..nói chung là số ít. % tỷ lệ thất nghiệp rồi mất nhà là bao nhiêu? Rồi cụ đi quanh HN xem có bao nhiêu khu nhà ổ chuột? Bao nhiêu người thuê chỗ ngủ với 1 cái chiếu giá 50k-100k 1 đêm- cụ tính họ là có nhà hay không có nhà?
Chắc bác chỉ nghe, chứ không gú gơ?
Trong các nước ASEAN thì chỉ các thành phố, thị trấn phía Bắc VN là không có nhà ổ chuột.
Ở HN cách đây cỡ gần 2 chục năm cũng đã hình thành 1 khu ở công viên Thanh Nhàn nhưng chính quyền giải tỏa ngay!

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Nhìn chung người ở nông thôn thì như bác viết.
Nhưng nếu kể về các cá nhân thì rất nhiều người ở tỉnh kiếm tiền rất tốt.
Họ kiếm tiền tốt nên cũng đủ tiền mua nhà ở trong HN. Mấy ông bạn (gọi là bạn không đúng mà đúng hơn phải là đối thủ cạnh tranh, nhưng quy mô gấp 4-5 lần tụi em) còn mua nhà mặt phố cho tụi F1. Các ông ấy làm lớn nên phải bám, chỉ F1 mới ở HN!
Em thấy cụ lý luận rất buồn cười, đấy là lý do em ít khi quote bài cụ :P Em thấy cụ lớn tuổi rồi nên bắt đầu định kiến :) Sao cụ ko bảo bạn cụ sang Mỹ kiếm tiền dễ như Jeff Bezos đi.

Nghề nào so với nghề đấy thôi chứ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy cụ lý luận rất buồn cười, đấy là lý do em ít khi quote bài cụ :P Em thấy cụ lớn tuổi rồi nên bắt đầu định kiến :) Sao cụ ko bảo bạn cụ sang Mỹ kiếm tiền dễ như Jeff Bezos đi.

Nghề nào so với nghề đấy thôi chứ.
Em ờ nước ngoài chỉ tính thời gian liên tục >5 năm cộng lại đủ 17 năm. Đóng cửa về VN vì thấy với em cơ hội ở VN lớn hơn rất nhiều lần. Cái quyết định ấy đã không hề sai. Bà xã bây giờ vẫn rất tự hào thời gian ở nước ngoài, đã dám cầy bục mặt.
Còn mấy ông bạn kia mà ra nước ngoài chắc vẫn lang thang tìm nơi có việc sống qua ngày, chứ đừng mơ những cơ ngơi của họ bây giờ.
Không tính thời gian covid, trước đây các ông ấy cũng hay đi nước ngoài, nhưng rồi cũng thưa dần. Mỗi ông một lý do để không thích đi nữa!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...
Em trồng cây như một hobby, sau khi xong các việc cần phải làm em chăm sóc cây.
Cây chính em trồng là hoa, đặc biệt là các giống hồng cổ. Ngoài ra còn cây ăn quả, cây xanh bao bọc XN.
Tuổi của tụi em bây giờ giành cho các hobbies là chính, công việc làm lâu rồi nên không mất quá nhiều thời gian. Ngoài trồng hoa trên XN em trồng cả ở nhà trong HN, nuôi chim, thú, sưu tầm đồ Audio, chụp ảnh, tụ tập với tụi bạn chém gió,...
Thỉnh thoảng bà xã điện thoại với khách hàng toàn bị họ hỏi "Chị đang ở trong rừng àh?". Em nuôi nhiều con chim mà ít người biết.
Vườn hoa của tụi em trên XN rất đẹp, xe chưa tới cổng đã cảm thấy mùi hương,...

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chậc! chậc! chậc! Đến giờ kể chuyện rồi, mọi người trật tự ngồi xuống nghe cụ kể chuyện đi mua công ty cổ phần hóa nào!

SOLARFX

Đi bộ
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
em gần giống cụ, khác mỗi cái là em có 1 nhóc thôi nên đỡ chi phí học đi 1 tẹo ạ :)))

Hajp

Xe tải
Nhà e tổng có 20tr tất cả, muốn chi kiểu gì thì chi, 4 bánh 7 chỗ, nhà chung cư trung cấp như ai, có mỗi vợ thì thất nghiệp thôi :(