[Funland] chi phí nhà e ở time

TsarPutin

Xe tăng
- Thu nhập không hợp pháp cho nên sẽ luôn chật vật trong việc sử dụng tiền thu nhập đó vào bất cứ việc gì (mua sắm, đầu tư, chuyển qua chuyển lại...)
- Không biết chi tiêu: Mua xe đắt tiền - G63 là xe gì em cũng chả biết nữa, chắc là đắt :D - đến mức phải lo lắng không dám lái xe đi du lịch, đã thế lại không mua bảo hiểm cho nên sợ mất (?)
- Nhưng dù gì thì vẫn có cảm giác là gia đình này vất vả kiểu Elon Musk vất vả sản xuất ra Model 3 chứ không phải là kiểu vất vả vì không đủ sống.
20K/tháng thì sống ở trung tâm Manhattan cũng được. Tiền thuê căn hộ 3 PN ở đó cũng "chỉ" 5-6K/tháng thôi.
Nhà nó 1 ng làm cho Mẹc nên muốn mua Pors cug k dc
Bảo hiểm ko đền đồ đạc trong xe cụ ah, mà đồ trong xe nhiều khi bằng nửa cái xe, dân thu nhập 20k bên đó đa số chơi toàn đồ hiệu nói thế cụ hiểu;
Nói là nói cái xã hội nó cũng có mặt trái, chứ đừng cứ nghĩ Anh Pháp Mỹ Đức là hoàn hảo là thiên đường, rồi quay về chửi bới VN;

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Ở Time mà cũng rẻ nhỉ?
Như nhà em chung cư cũ rích tính theo tháng đây:
1 Dịch vụ phí hết 1tr5
2 Điện mùa hè hết 4tr
3 Học phí 2 anh cò hết 35tr
4 Phí gửi xe 1tr9
5 Xăng xe 5tr
6 Tiền ăn hàng tháng 15tr (ít nhất)
7 Tiền đồ ăn hoa quả bánh kẹo linh tinh 6tr ít nhất
8 Tiền ăn uống linh tinh ở ngoài 3-5tr
9 Tiền linh tinh khác em ko nhớ nhưng mua nhiều tầm 3tr

Tổng cỡ 75tr/tháng

Thực tế thì nhiều hơn do em hay mua linh tinh đồ

:D :D :D Khéo em phải vào tham xi ti sống để cho đỡ tốn kém mới được :D :D :D

Hooks

Xe tăng
Ở Can thì chuẩn thích r ạ. Bà chị họ e ở bên đấy nên e biết. E chỉ lạ cái là toàn các cụ có người quen người thân bên đấy + google search để đi tranh luận với chính các cụ đang sống ở bên đấy.
Anw, âu cũng là 1 góc nhìn ;))
Thì cũng giống "các cụ ở bển" gúc nói chuyên VN thôi =))

Các cụ nói rồi, khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Có 10tr tiêu kiểu 10tr, có 30tr sẽ tiêu kiểu 30tr thôi.

Cách đây vài năm, nhà cháu thất nghiệp. Vợ đi làm thu nhập 7-8tr, cơm nhờ ông bà, 2vc + đứa con vẫn sống tốt. Giờ tháng 40-50tr vẫn thấy thiếu.

Ở bển thì có việc làm là có tất, cuộc sống bình bình xoay quanh thu nhập. Cái hay ở VN là cơ hội. Nhiều bạn trẻ từ tay trắng có thể đi lên. Nhiều bạn trẻ giàu lên nhanh nhờ nghề tay trái, đi nước ngoài như đi chợ. Tính đột biến trong cuộc sống ở VN rất cao.

Ở bển thì ko phải lo lắng gì ngoài lo mất việc. Ở VN thì lo "mất mặt". Ông chủ lớ xớ là nhân viên nó chửi tốc mả rồi nó nghỉ luôn, mai đi làm chỗ khác hoặc chạy xe công nghệ, bán nước vỉa hè... Thu nhập còn cao hơn làm thuê mà chẳng sợ gò bó, khuôn phép. Chuyển đổi nghề ở VN cực dễ dàng, ko lười thì ko lo đói.

TsarPutin

Xe tăng
Ở đâu em không biết, chứ ở Đức thu nhập không khai thuế rất khó hợp thức hóa.
Hồi em ở bên đó có giúp khai thuế, có nhiều người làm nhà hàng khai cao, thuế họ không chấp nhận.
Họ đưa thống kê theo dõi, có cả băng quay video chứng minh với số lượng khách vào hàng ngày như vậy không thể có doanh số để đóng thuế cao như khai.
Mua cái gì nhiều tiền thì thể nào cũng được thuế sờ, tiền không sạch rất khó!
Đúng cụ ah, thuế nó cho ng theo dõi vài năm đếm khách xong nó phạt cho 1 cục luôn, muốn trốn thuế đa phần nhà hàng cho người thu tiền mặt chứ qua máy thì k trốn dc xu nào, dc cái bên đó em gái nchuyen họ cũng trợ cấp covid theo thuế nộp các năm cho nên đóng thuế nhiều thì đợt rồi cũng dc trợ cấp nhiều hơn; dân mình đa số là lđ chân tay nên thu nhập cao cug vất, nhà hàng thiếu người thì chủ cũng thành chạy bàn cả tháng;
E thấy bên đó y tế mà mắc bệnh nặng thì sướng, chứ bệnh nhẹ như đau dạ dày thì 3 tháng chưa dc khám nếu theo đúng thủ tục

coolpix8700

Xe ngựa
... Chuyển đổi nghề ở VN cực dễ dàng, ko lười thì ko lo đói.
Thực ra để sống ở mức thấp thì đúng như bác viết, đừng lười là sống được và mức sống được ở HN bây giờ vẫn chưa quá cao.
Còn để vượt lên thì cần phải có vốn. Cơ hội hiện tại vẫn rất nhiều, cũng rất nhiều người thấy, nhưng cũng chỉ nhìn để tiếc thôi, vì không có vốn.
Thời tụi em bò ra nước ngoài kiếm chút vốn dễ hơn bây giờ rất nhiều. Thời đó chỉ cần bớt ly cà phê sáng là giúp được rất nhiều cho người nhà ở trong nước. Nhìn mấy bác VK đi cả phố lác mắt. Nhưng bây giờ không còn được như vậy, chắc cũng một phần là chênh lệch nội ngoại tệ không còn là vực sâu với đỉnh núi cao như thời xưa!

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ thớt chia sẻ phí sinh hoạt của 1 hộ GĐ sống ở CC ở HN để ae biết 1 số tiền cho các nhu cầu cơ bản là bao nhiêu ở HN này thôi. Vùng khác sẽ khác và thu nhập khác nhau cũng sẽ khác. Nhưng nó là cơ bản.
Đến trang 33 này thì lạc đề thi đấu sang tận bên gẫy tính cả ohis du lịch với khấu hao nhà cửa xe cộ vào mới hài hước:)).

raisomoon

Xe tăng
Hic, ở VN còng lưng làm để vào ăn và học cho các con. Bố mẹ luôn có tư duy: đầu tư vào giáo dục không bao giờ lỗ nên thường không tiếc tiền cho các con được môi trường tốt, vì vậy mới có nhiều trường hợp tiền học của con chiếm 1/2 thu nhập của bố mẹ, hic hic.
Mình giờ già mới ngẫm lại, con học ở đâu không quan trọng, quan trọng là con mình phải có ý thức và tự lực vươn lên.
Hàng xóm cũ nhà mình, bố cán bộ quân đội, mẹ BS quân đội cuộc sống rất tùng tiệm, 2 vc chưa bao giờ phải đưa con đi học thêm mà 2 cháu học rất tốt. Đặc biệt, mình ấn tượng cháu trai, lớp 1 trường làng, lớp 2 cũng làng nốt, cấp 3 cháu thi vào Phan ĐÌnh Phùng, cháu tự học tự thi (không học thêm nếm thầy cô có tiếng tăm, toàn tự học ở trường), cháu cũng chẳng nổi trội HS giỏi nọ kia, thế mà đại học đỗ HV Ngoại giao (nhà không cocc), thi đỗ vào BỘ NG, sau cháu chán môi trường đó, tự học được EILTS 8.5 xin học bổng du học, rồi về nước làm cty luật của Mỹ và bây giờ hạ cánh ở CANADA thành công dân CANADA. Cháu không phải trường hợp đặc biệt gì đâu, vì quá trình học cháu bình thường, đúng chuẩn học thực lực, không thành tích nọ chai, vì vậy, cả khu không ai nghĩ cháu học giỏi thế vì cứ lẳng lặng tiến lên. Hiện giờ, mua chung cư mới đẹp cho bố mẹ ở VN và bản thân sang Canada sống.
Bố mẹ cháu dạo trước mỗi lần nhìn mình đưa đón con đi học thêm lại cười bảo: nhà này chưa một ngày đưa đón con đi học thêm.
Chỗ nhà mình mấy trường hợp như vậy cơ, không đưa đón con học thêm chỗ nọ chỗ kia, không lễ tết thầy cô mà các cháu đều học hành tự lực rất tốt. Chỉ có điều, các cháu đều học trường làng, không có thành tích nổi trội trong quá trình học làm bố mẹ mát mặt.
Bác nói rất chuẩn, giờ nhiều phụ huynh chỉ quan tâm tới cơ sở vật chất của trường, quan tâm quá nhiều tới điều kiện ăn ở và vui chơi ngoại khóa của trẻ mà quên mất rằng quan trọng nhất là Quan điểm giáo dục của nhà trường.

Giờ có xu hướng chọn trường cho con theo mấy trường có hô hào khẩu hiệu nhân văn kiểu giàu tình thương, yêu động vật, môi trường... chương trình học thì nhẹ nhưng đẩy mạnh các hoạt động ngoại khóa vui chơi là chính. Rồi họ tuyên truyền là trẻ yêu trường yêu lớp - Cái trường mà chỉ cho chơi, ít học thì đứa trẻ nào nó chả yêu chả muốn tới trường hơn là ở nhà bí bách.

Cái ý chí và nghị lực vươn lên mà bác nói em thấy khối trường tư(trừ mấy trường điểm đặt nặng chuyện học hành) rất khó mà huân tập cho trẻ. Khi mà nhà trường còn coi hsinh là khách hàng, là đối tượng để nhà trường phục vụ và tuyển được nhiều học sinh thì không bao giờ có áp lực và sự cạnh tranh. Nhiều phụ huynh chả hiểu hồi xưa học hành gian khó thế nào mà giờ hơi tí sợ trẻ con áp lực, nhưng lại mong con có ý chí và nghị lực? Nó thực sự rất mâu thuẫn giữa phương tiện và mục đích.

Với em quan điểm "thao trường đổ mồ hôi thì chiến trường tránh đổ máu" nên trước khi thả con cái ra ngoài đời tự lập thì cần phải trang bị đầy đủ kiến thức, nhân sinh quan đúng đắn và 1 nghị lực vượt khó thì mới mong có thể làm được 1 người đàng hoàng, tự lập và có ích trong cuộc đời. Trẻ con đi học mà không đặt nặng lấy kiến thức và rèn luyện ý chí thì dăm ba cái tài lẻ đàn ca sáo nhị hay tình yêu hời hợt với môi trường không giúp ích gì nhiều cho 1 cuộc đời quá dài của nó.

Kia_fote

Xe điện
Hic, ở VN còng lưng làm để vào ăn và học cho các con. Bố mẹ luôn có tư duy: đầu tư vào giáo dục không bao giờ lỗ nên thường không tiếc tiền cho các con được môi trường tốt, vì vậy mới có nhiều trường hợp tiền học của con chiếm 1/2 thu nhập của bố mẹ, hic hic.
Mình giờ già mới ngẫm lại, con học ở đâu không quan trọng, quan trọng là con mình phải có ý thức và tự lực vươn lên.
Hàng xóm cũ nhà mình, bố cán bộ quân đội, mẹ BS quân đội cuộc sống rất tùng tiệm, 2 vc chưa bao giờ phải đưa con đi học thêm mà 2 cháu học rất tốt. Đặc biệt, mình ấn tượng cháu trai, lớp 1 trường làng, lớp 2 cũng làng nốt, cấp 3 cháu thi vào Phan ĐÌnh Phùng, cháu tự học tự thi (không học thêm nếm thầy cô có tiếng tăm, toàn tự học ở trường), cháu cũng chẳng nổi trội HS giỏi nọ kia, thế mà đại học đỗ HV Ngoại giao (nhà không cocc), thi đỗ vào BỘ NG, sau cháu chán môi trường đó, tự học được EILTS 8.5 xin học bổng du học, rồi về nước làm cty luật của Mỹ và bây giờ hạ cánh ở CANADA thành công dân CANADA. Cháu không phải trường hợp đặc biệt gì đâu, vì quá trình học cháu bình thường, đúng chuẩn học thực lực, không thành tích nọ chai, vì vậy, cả khu không ai nghĩ cháu học giỏi thế vì cứ lẳng lặng tiến lên. Hiện giờ, mua chung cư mới đẹp cho bố mẹ ở VN và bản thân sang Canada sống.
Bố mẹ cháu dạo trước mỗi lần nhìn mình đưa đón con đi học thêm lại cười bảo: nhà này chưa một ngày đưa đón con đi học thêm.
Chỗ nhà mình mấy trường hợp như vậy cơ, không đưa đón con học thêm chỗ nọ chỗ kia, không lễ tết thầy cô mà các cháu đều học hành tự lực rất tốt. Chỉ có điều, các cháu đều học trường làng, không có thành tích nổi trội trong quá trình học làm bố mẹ mát mặt.
Cụ nói chuẩn. Em nhớ có đọc được ở đâu 1 câu: Đừng gây bất lợi cho con bằng cách cho nó 1 cuộc sống quá dễ dàng. Biết thế mà e ko làm được, con trai em 25 tuổi rồi vẫn ở nhà ăn ngủ chơi game, dù du học ở Mỹ Nhật các kiểu về. Nói thì mẹ bênh, bảo nó vẫn đang tự học! Sự khác nhau chính là ở chỗ: bằng tuổi nó em ko làm thì ko có ăn, còn nó vẫn được mẹ hỏi hôm nay con thích ăn gì. Haizz

Cukhoai9

Xe buýt
Trẻ con nhà em nói em thuộc dạng nhà nghèo trong số nhà giàu, mà đây là giàu về tinh thần thôi nhé :)) thêm là vk chồng son nữa vì f1 đã ở riêng cả:

Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn

= 0 vì 2f1 học xong cả rồi

2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250

=0 vì em ở nhà riêng

3- phí gui xe 2bánh x 45k =90

=0 vì 2 bánh để trong nhà

5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ

Cộng cả hai khoản ở trên (5-ăn sáng cafe + 5-tiền chợ cả nhà)
=5 củ
Vk em tự đi chợ, nấu ăn cả ngày + cafe tự pha + không hút thuốc

6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ

=1 củ
Hiếu hỷ do dịch thì ít mà là các khoản tự nguyện bắt buộc, còn sống còn đóng góp

7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)

=0
do dịch không giao lưu

8-điện nước 1.5 củ

=1.5 củ
Tháng ít bù tháng nhiều

9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z

=
1.5 củ
Xe em để ngoài đường, đã hết khấu hao, không mua bảo hiểm vật chất chỉ mua bảo hiểm bắt buộc và phí đường bộ

Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)

Tổng kết 9 củ cho 2 vk chồng

Pi ét: Em và vk trong lứa 60-64 tuổi để tiện giao lưu. Dịch dã chứ thường mỗi năm em đóng cửa đi xuyên Việt cả tháng, chồng lái, vk mang bếp theo đi chợ nấu ăn như người bản địa, cũng tốn chừng 40-50 củ. Kinh nghiệm là những gì độc hại nhất định không dùng như xem tivi, rượu bia quá đà...cố gắng sống sao cho full option tới khi bất lực, nằm một chỗ he he

Hooks

Xe tăng
Thực ra để sống ở mức thấp thì đúng như bác viết, đừng lười là sống được và mức sống được ở HN bây giờ vẫn chưa quá cao.
Còn để vượt lên thì cần phải có vốn. Cơ hội hiện tại vẫn rất nhiều, cũng rất nhiều người thấy, nhưng cũng chỉ nhìn để tiếc thôi, vì không có vốn.
Thời tụi em bò ra nước ngoài kiếm chút vốn dễ hơn bây giờ rất nhiều. Thời đó chỉ cần bớt ly cà phê sáng là giúp được rất nhiều cho người nhà ở trong nước. Nhìn mấy bác VK đi cả phố lác mắt. Nhưng bây giờ không còn được như vậy, chắc cũng một phần là chênh lệch nội ngoại tệ không còn là vực sâu với đỉnh núi cao như thời xưa!
Mức sống cũng ko thấp đâu bác.

Thành phố ở VN thì giàu nghèo sống chung lẫn lộn chứ ko bị phân hóa như bển. Thế nên cần gì ra cửa ới cái là có người làm cho. Thu nhập này tuy ko đều đặn nhưng khá đáng kể. Có 2 vc ở Hà nam lên HN thuê trọ đi bán bóng bay, năm sau kéo thêm 3 người lên bán rong. Sau 7 năm mua được nhà trong ngõ, cụ tin ko?

Vốn thì có bao nhiêu cũng ko đủ ạ. Có ít thì nghĩ nhỏ, có nhiều thì nghĩ lớn. Ngày xưa muốn có vốn thì cách duy nhất là đi "xứ người" lao động. Giờ chăm chỉ, tiết kiệm để tích lũy ở VN cũng ko quá khó như ngày xưa. Giờ sống ở VN hay bển thì cũng vậy thôi, lao động chăm chỉ, chi tiêu mức tối thiểu, tiết kiệm tối đa thì sẽ có "vốn".

Mức sống cũng ko thấp đâu bác.

Thành phố ở VN thì giàu nghèo sống chung lẫn lộn chứ ko bị phân hóa như bển. Thế nên cần gì ra cửa ới cái là có người làm cho. Thu nhập này tuy ko đều đặn nhưng khá đáng kể. Có 2 vc ở Hà nam lên HN thuê trọ đi bán bóng bay, năm sau kéo thêm 3 người lên bán rong. Sau 7 năm mua được nhà trong ngõ, cụ tin ko?

Vốn thì có bao nhiêu cũng ko đủ ạ. Có ít thì nghĩ nhỏ, có nhiều thì nghĩ lớn. Ngày xưa muốn có vốn thì cách duy nhất là đi "xứ người" lao động. Giờ chăm chỉ, tiết kiệm để tích lũy ở VN cũng ko quá khó như ngày xưa. Giờ sống ở VN hay bển thì cũng vậy thôi, lao động chăm chỉ, chi tiêu mức tối thiểu, tiết kiệm tối đa thì sẽ có "vốn".
Không tin được đâu cụ ạ.
Nếu chỉ bán bóng bay.

Hooks

Xe tăng
Không tin được đâu cụ ạ.
Nếu chỉ bán bóng bay.
Đấy, có những nghề trông thì nhếch nhác nhưng thu nhập lại cao đấy.

Bán bóng bay vốn ko phải bỏ (chủ nó đưa cho bán), lợi nhuận cao. Ngày bán trăm quả là có tiền triệu. Bán ko hết đem về trả lại. Vấn đề là phải chịu khó, di chuyển liên tục, bán kèm mấy đồ hàng xén cùng 1 công đi. Làm chủ bỏ bóng cho mấy người bán rong con kiếm nhanh hơn.

starsn

Xe điện
Cụ nói chuẩn. Em nhớ có đọc được ở đâu 1 câu: Đừng gây bất lợi cho con bằng cách cho nó 1 cuộc sống quá dễ dàng. Biết thế mà e ko làm được, con trai em 25 tuổi rồi vẫn ở nhà ăn ngủ chơi game, dù du học ở Mỹ Nhật các kiểu về. Nói thì mẹ bênh, bảo nó vẫn đang tự học! Sự khác nhau chính là ở chỗ: bằng tuổi nó em ko làm thì ko có ăn, còn nó vẫn được mẹ hỏi hôm nay con thích ăn gì. Haizz
Cụ học bọn Tây tống bạn ý ra đường xem có hiệu quả không? :D

Em mà có băn khoăn như cụ em sẽ nói chuyện hỏi bạn ý định học bao lâu, kế hoạch như nào, học xong mà xin việc khó khăn thì tính sao v.v. Không cần trả lời hết ngay được, chủ yếu là để bạn ý hiểu ý định của bố mẹ và chuẩn bị tinh thần dần dần.

starsn

Xe điện
VN giờ nhiều người có vốn mà cụ. Họ có "nhìn ra" và muốn làm không thôi chứ.

huyh2t

Xe máy
Em ko ở time vào hóng cho biết

coolpix8700

Xe ngựa
Chẳng ai không muốn làm giầu cả, chỉ trừ F1 nhà các đại gia, lo việc tiêu tiền, còn việc kiếm tiền họ nhường cho phụ huynh!
Nhưng thời điểm hiện nay việc nhân số tiền đang có ở VN đang dễ dàng hơn ở nhiều nơi khác, miễn là đừng "dục tốc", không muốn làm chỉ muốn nuốt tươi tiền của thiên hạ.
Kiếm tiền hay là đi làm không chỉ là nhu cầu mà còn là niều vui.
Tụi em bây giờ không còn bị bức xúc cơm-áo-gạo-tiền nhưng vẫn đi làm. Hàng ngày ngắm nhìn kết quả công việc của mình thấy rất vui. Hàng tuần vẫn đảo qua các cơ sở, dù giai đoạn này đi nhiều tỉnh phải trình cái giấy xét nghiệm covid. Bà xã em xuống dưới cái XN lớn nhất bảo như là vào khu du lịch. Diện tích rộng, cây trồng phủ kín, chim chóc hót líu lo cả ngày. Mùa này sen cũng đang nở trên mấy cái hồ trung tâm!

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nó 1 ng làm cho Mẹc nên muốn mua Pors cug k dc
Bảo hiểm ko đền đồ đạc trong xe cụ ah, mà đồ trong xe nhiều khi bằng nửa cái xe, dân thu nhập 20k bên đó đa số chơi toàn đồ hiệu nói thế cụ hiểu;
Nói là nói cái xã hội nó cũng có mặt trái, chứ đừng cứ nghĩ Anh Pháp Mỹ Đức là hoàn hảo là thiên đường, rồi quay về chửi bới VN;
Từ trước đến nay em chỉ chửi bới những thành phần chửi bới cá nhân, thế mà những thành phần đấy cứ tự nhận là VN.