[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

dongxanh

Xe buýt
Cụ chỉ nói đúng có 1 phần thôi ạ. Không phải vấn đề nầy mới xảy ra trong giai đoạn khi Covid-19 phát sinh . Nó xảy ra từ lâu lắm rồi. Chỉ là đến bây giờ mới bắt đầu được xem xét đến và áp dụng thêm luật mới để kiểm tra . Nhưng không ngờ , từ việc áp dụng cách kiểm tra người thật, việc thật, kéo theo những hệ luỵ khác .
Trước đó việc lấy bảo hiểm thất nghiệp qua mạng quá dễ dàng và dựa vào sự trung thực. Tuy nhiên một số kẻ xấu lợi dụng sự dễ dãi này mới khai gian dối nên dẫn đến việc thắt chặt quản lý (nếu thủ tục khó khăn thì chuyện accident này đâu xảy ra)
Có thể nó xảy ra trước đó nhưng không nhiều và đồng loạt như vụ covid vừa rồi, khi số tiền hàng tuần tăng cao và số lượng người claim đông không kiểm soát chặt được như bình thường.

windy1

Xe điện
Nhà chức trách họ hiểu vấn đề mà cụ, những gì là vấn đề họ có biết và họ sẽ khắc phục chứ
Nhưng trong đại dịch thì nó cũng sẽ bị chậm hơn ngày thường, và quan trọng nhất là ờ lúc bình thường họ không có vấn đề tương tự cụ nhé
Nó không giống như HN tắc đường và không biết tới khi nào thì bên này dù chậm họ sẽ không để chuyển đó xảy ra từ tháng này qua năm tới đâu cụ
Tuy vậy cái họ làm tốt là nếu có claim thì khi họ chi trả thì họ sẽ trả đủ kể cả là một năm trước ( tức tính ngược lại từ ngày cụ start to file a claim )

Among the criticisms:

— The EDD has failed to make payments to workers on a timely basis, due in part to a broken phone call center and a computer system hobbled by glitches.

— EDD blunders have opened the gates to a flood of fraudulent claims.

The state agency paid $10.4 billion to claimants with unverified identities and $810 million to prison inmates. The EDD admitted in January 2021 that the total fraud could reach $31 billion.
Các bài báo chỉ nói lên 1 phần thực trạng, không có nói hết tất cả những khó khăn mà người dân đang gặp phải . Đây chỉ là 1 phần nhỏ thôi, mấy giấy tờ khác, khi cần làm đến, lịch trình tiến hành cho đến khi hoàn thành cũng phiền toái không kém .

muoibaconcho

Xe điện
Em cũng thấy là tính toán sai lầm, mặc dầu ở Việt Nam họ rất giỏi, từ hai bàn tay trắng, đi buôn bán xây dựng nên cơ nghiệp. Chỉ vì quá thương con ( con gái nói: con không về Việt Nam đâu) nên bỏ hết đi sang xứ người. Không chuẩn bị tiếng Anh, tuổi đã ngoài 50 rồi, rất khó để hội nhập.
Nghe có vẻ ảo ảo cụ ơi. Tiểu thương chợ Bến Thành mà ko bít TA á?

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Di cư là xu hướng bình thường của con người.
"Đất lành chim đậu " hoặc " Nước chảy xuống chỗ trũng".
Trong phạm vi nhỏ thì di cư từ các tỉnh về đô thị Hà Nội, Sài Gòn...là xu thế.
Ở phạm vi thế giới thì di cư từ những nước nghèo, đang phát triển về Châu Âu, Bắc Mỹ ngày càng nhiều.
Chẳng có gì mà phải nâng quan điểm lên : yêu nước, ********* v.v....
Có điều kiện ra Hà Nội sinh sống làm việc, thu nhập hơn làng quê thì cứ rời tỉnh , huyện.
Có điều kiện đi ra nước ngoài thì cứ đi. Có 2, 3 quốc tịch bao giờ cũng tốt hơn là một quốc tịch.
Cứ xem Trái Đất này là quê hương chung của cã loài người, thì sẽ thấy việc ra nước ngoài định cư là điều hết sức bình thường.
Người thích ở nông thôn người thích thành phố sôi động, người thích lên rừng có ng lại thích sống nơi miền biển sông nước... miễn sao thấy vui vẻ thoải mái thì cần gì phải bon chen cho mệt đúng ko cụ.

Loitran

Xe tăng
Các bài báo chỉ nói lên 1 phần thực trạng, không có nói hết tất cả những khó khăn mà người dân đang gặp phải . Đây chỉ là 1 phần nhỏ thôi, mấy giấy tờ khác, khi cần làm đến, lịch trình tiến hành cho đến khi hoàn thành cũng phiền toái không kém .
Cụ không nhìn thấy toàn cảnh,môi trường sống thực tế tại nước họ cụ sẽ không thể nhìn thấy cái hay của họ để đánh giá nó chuẩn chỉ cho được
dựa vào báo chí đúng là chỉ phần nổi, phần chìm chúng ta không thấy đúng không cụ?
Nhưng dù thế nào nếu có xảy ra thì vài cái sự cố đó họ sẽ luôn sử lý ổn thỏa cả ít nhất là đảm bảo quyền lợi của cụ dù có thể chậm trễ đôi chút
Còn hơn là không ai trả lời cụ là ai sẽ nhận trách nhiệm giải quyết cái sự cố đó giúp cụ, Nó khác biệt nhau nhiều lắm đó cụ

wave-tau

Xe container
Dạng tiếng bồi phải đứng trước mặt, cả tay cả chân thêm vào người ta mới hiểu, chứ đt phải trình cao hơn chút, chưa kể có những người bản địa ít nghe nước người nước ngoài nói họ ko hiểu mình nói gì luôn mặc dù..biết tiếng. Phát âm của ta thuộc dạng bá đạo. :D

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc kỹ lại dùm em. Bán tiệm vàng trước cửa chợ Bến Thành ( tức là đường Lê Thánh Tôn). Tiệm vàng có thuê nhiều nhân viên và cả bảo vệ. Không phải là tiểu thương đâu. Họ cần gì tiếng Anh ? Khách hàng của họ là dân Việt nam cụ ơi. Chẳng có thằng tây nào sang Sài Gòn mua vàng đâu.
Mà nói thật với cụ, tiếng Anh của mấy chị tiểu thương chợ Bến Thành sang đây không biết đi chợ có xong hay không nữa. Cô vợ em hồi ở VN cũng tự hào tiếng anh dạng khá, bằng C đàng hoàng, đến chừng sang đây, bữa đầu tiên ngồi coi TV, rưng rưng nước mắt vì không hiểu người ta nói gì hết

Chỉnh sửa cuối:

trungduong2211

Xe điện
Anh bạn tôi là An ninh cỡ gộc tại VN , Tôi về chỉ cần báo là có nhân viên ra đón xách vali qua cửa khẩu. Tiền bạc thì miễn bàn, nhưng lại cho con trai duy nhất qua Đức lập nghiệp. trc mắt đi lái xe thuê đi giao hàng, rong ruổi khắp EU. mỗi tháng nhận có 2k eu. bằng 1 đêm ăn chơi ở VN.
Nhưng Giá trị cuộc sống đôi khi không phải có quyền lực thét ra lửa, nhà cao cửa rộng. có người gác cổng, ăn sung mặc sướng. Chức vị càng cao, người ta càng nhận ra mặt trái của quyền lực, bạc tiền . Mặt tối của XH VN hiện tại. Tất nhiên ở bất cứ đất nc hay XH nào cũng có mặt trái của nó. Có điều mặt trái đó người ta chấp nhận đc.
Trường hợp này có khi là phòng ngừa hậu họa giữ an toàn cho nòi giống thế hệ sau chứ chắc gì do nhu cầu tiếp xúc nền văn minh cao hơn

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho một cái ví dụ so sánh chém cho xôm nào?
Ví dụ của em là VN nếu muốn mở một quán ăn chắc chắn sẽ đơn giản hơn Tây ok
A/ Tây muốn mở một quán ăn thì giấy phép chủ doanh nghiệp ok ( tức tên chủ doanh nghiệp đăng ký) đăng ký chắc 15"
B/ Nhưng trước khi nhà hàng đó được phép mở cửa thì người quản lý nhà hàng đó, hay ông chủ vận hành phải có giấy phép về an toàn thực phẩm, bảo quản thực phẩm thì cái nhà hàng đó mới được hoạt động
Nếu người chủ/quản lý không có thì có thể đi học khóa do địa phương giảng dạy sau khi hoàn tất khóa học đó và có được giấy chứng nhận thì nhà hàng đó mới được mở, Còn chuyện nhà hàng đó nấu món gì? ngon hay dở CQ không quan tâm, năm thì có người quản lý của địa phương nghé thăm một lần kiểm tra toàn bộ mục vệ sinh nhà hàng nói chung, nếu có vấn đề như không sạch sẽ,mất vệ sinh,bảo quản đồ ăn không đúng cách đều được cảnh báo và bắt chủ nhà hàng hay quản lý làm theo yêu cầu của CQ trái lệnh đóng cửa tức khắc
Mục B/ dưới cụ thấy phức tạp hơn đúng không?
Em đoán là cụ kinh doanh nhà hàng. Cụ nói chính xác 100%

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp này có khi là phòng ngừa hậu họa giữ an toàn cho nòi giống thế hệ sau chứ chắc gì do nhu cầu tiếp xúc nền văn minh cao hơn
Chính xác. Lo lắng cho sự an toàn của con cái.

Loitran

Xe tăng
Em đoán là cụ kinh doanh nhà hàng. Cụ nói chính xác 100%
Không phải em :D
Em chỉ thi thoảng Cafe chém gió với mấy ông chủ bán hàng đó thôi,còn hầu như em ngồi nhà vì lười đi, trông trẻ và luyện môn Hi-end, còn ăn uống ở nhà vợ nuôi hehehe
VN gọi là cơm no bò cưỡi đó cụ :))

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Không phải em :D
Em chỉ thi thoảng Cafe chém gió với mấy ông chủ bán hàng đó thôi,còn hầu như em ngồi nhà vì lười đi, trông trẻ và luyện môn Hi-end, còn ăn uống ở nhà vợ nuôi hehehe
VN gọi là cơm no bò cưỡi đó cụ :))
Em giống cụ, chỉ khác là nhà nước nuôi

windy1

Xe điện
Cụ không nhìn thấy toàn cảnh,môi trường sống thực tế tại nước họ cụ sẽ không thể nhìn thấy cái hay của họ để đánh giá nó chuẩn chỉ cho được
dựa vào báo chí đúng là chỉ phần nổi, phần chìm chúng ta không thấy đúng không cụ?
Nhưng dù thế nào nếu có xảy ra thì vài cái sự cố đó họ sẽ luôn sử lý ổn thỏa cả ít nhất là đảm bảo quyền lợi của cụ dù có thể chậm trễ đôi chút
Còn hơn là không ai trả lời cụ là ai sẽ nhận trách nhiệm giải quyết cái sự cố đó giúp cụ, Nó khác biệt nhau nhiều lắm đó cụ
Em thấy báo chí truyền thông nước ngoài luôn đưa tin chính xác . Nếu họ vô tình đưa thông tin sai lệch, thì sẽ đính chính ngay sau đó .

Cuộc sống nước ngoài, có những mặt tốt và không tốt . Những mặt tốt, thì ai cũng thấy được rỏ ràng, còn mặt không được tốt, vd như liên quan giấy tờ ,thì khi đụng chuyện mới biết là vô cùng phiền toái, chứ không dễ dàng chút nào . Rất nhiều người, kể cả người bản xứ,đều có chung 1 nhận định như nhau , thủ tục không dễ dàng, phiền phức, phải lui tới nhiều lần , mất thời gian, đặt câu hỏi thì nhận được câu trả lời khác nhau v.v...

ubisapro

Xe trâu
Ko phải ai cũng hợp với cuộc sống nước ngoài. Món này phải ai đã từng ở rồi thì sẽ thấm. Nói chung nhiều khi đời ko như mơ.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào ở VN có cuộc sống tốt đẹp thì thôi. Nhưng nếu không hài lòng với cuộc sống hiện tại mà có điều kiện ra nước ngoài thì nên đi, sống vài năm rồi quyết định ở lại hay trở về cũng chưa muộn.
Đó là hoàn cảnh và suy nghĩ của em 20 năm trước và em luôn cho rằng đã quyết định đúng.

harman_kardon

Xe điện
Chắc chắn sẽ có chuyện này, bởi chức vị càng cao. tiền càng nhiều, càng nhìn ra viễn cảnh nếu không may sảy ra cho tương lai GĐ. Nhưng 1 đứa trẻ ở VN ăn chơi đàn đúm . sang đây nó ngoan hẳn, không còn cảnh rách trời rời xuống như ở VN thì ít nhất Bố nó đã thành công trong vc ( nhờ nc Đức ) giáo dục con cái . Đó là định hướng tương lai. Ở VN chắc hỏng luôn, cậy quyền cậy thế, làm xằng làm bậy. Qua đây ngoan lắm , đi cày hộc máu đêm ngày. biết quý đồng tiền, ăn nói từ tốn hẳn :)). Liệu có ông Bố bà Mẹ nào ko vui khi thấy con mình chuyển biển và trưởng thành như vậy

wave-tau

Xe container
Em thấy báo chí truyền thông nước ngoài luôn đưa tin chính xác . Nếu họ vô tình đưa thông tin sai lệch, thì sẽ đính chính ngay sau đó .

Cuộc sống nước ngoài, có những mặt tốt và không tốt . Những mặt tốt, thì ai cũng thấy được rỏ ràng, còn mặt không được tốt, vd như liên quan giấy tờ ,thì khi đụng chuyện mới biết là vô cùng phiền toái, chứ không dễ dàng chút nào . Rất nhiều người, kể cả người bản xứ,đều có chung 1 nhận định như nhau , thủ tục không dễ dàng, phiền phức, phải lui tới nhiều lần , mất thời gian, đặt câu hỏi thì nhận được câu trả lời khác nhau v.v...
Cụ nếu đã ở nước ngoài chỉ cần nghĩ luật ra để bảo vệ người dân tự khắc cụ tuân thủ các thể loại giấy tờ.
Như các cụ ở trên bàn luận về việc mở nhà hàng, vd có khâu nào đấy dễ dàng quá mà sau nhà hàng chế biến thức ăn kém chất lượng dẫn đến ngộ độc mà người bị nạn lại liên quan đến cụ thì cụ nghĩ sao. Bao giờ cũng nên nhìn cái xa hơn cụ.
Còn giấy tờ cho người nước ngoài khoản định cư nọ kia kể ra cũng do chính chúng ta lừa họ quá nhiều nên họ mới làm chắc hơn thôi.
Để lão Harman kể xem ngày lão ý nhập quốc tịch HL như thế nào cho cụ nghe. :D

Loitran

Xe tăng

Cụ vẫn không hiểu thực tế là thế nào đâu
Em bị luôn này
Sở thuế Audit cháo hành nè, đe dọa cỡ như A Trump chứ gì? kiểu gì bên này cũng dễ xử hơn anh Thản cỡ quê cụ nhiều lần, Shop thuê mướn trục trặc hử, đưa ra người có trức trách xử lý ổn hết, riêng cái vụ shop đó hiện kéo dài tới nay là 3 tháng mới sắp xong chuyện phân xử,nhưng em thấy ổn vì không phải quỵ lụy xin sỏ gì cả cứ luật mà làm kể cả người thuê cũng vậy " Theo Luật nhé "
Có điều sống với Tây thì cứ từ tốn,làm việc có ngày giờ,hẹn họ chứ đòi làm ngay,ăn liền thì nơi này nó không có văn hóa đó và nếu hiểu mọi chuyện cần thời gian để giải quyết thì mình sẽ không có gì mà cứ phải hoắng lên làm gì vì cơm không ăn gạo còn đó, mọi quyền lợi vẫn được đảm bảo thực hiện đúng với luật lệ

Loitran

Xe tăng
Em giống cụ, chỉ khác là nhà nước nuôi
Em nói vậy nhưng vẫn tay đao tay kiếm dù bây giờ em kiếm được ít lắm,đủ tiền cafe cho mình thôi và không nhờ vả gì CP hết
Nếu cụ ở hoàn cảnh nuôi con nhỏ, hay có bệnh không đi làm được thì ok
Nếu không rơi vào hoàn cảnh tương tự em khuyên là không nên ngồi đó chờ CP nuôi vì nó là con dao hai lưỡi đó cụ, sau này muốn con cái hay bản thân vươn lên sẽ khó đó cụ
Tây họ rất quái ở mấy cái quản lý con người, họ hơn hẳn quê mình một cái đầu

Trạng thái
Thớt đang đóng