Chi tiết thủ tục đi sang tên đổi biển cho xe cũ.

dhaonline

Xe hơi
cụ ơi. em chuyển vùng từ Hà Nội sang Bắc Ninh. em có hồ sơ gốc + HĐMB có công chứng. chỉ thiếu cái giấy sang tên, chuyển vùng.
như thế có làm biển đc ko ạ. hay phải đi xin cái giấy sang tên, chuyển vùng?
mong cụ giúp em.

khkdgs

Xe điện
Dạ, em thắc mắc với xe không tìm được tung tích chủ cũ thì sao ạ? Mong các bác hộ em. Em Trân trọng cảm ơn các bác.

thietkeinan

Xe buýt
Cụ inbox e chi phi dẫn đường chỉ lối nhé, e tưởng sang bên CA k phải mang xe đến chỉ cần cà số khung và số máy cùng với hồ sơ thôi trên này đã có bác vừa đi đăng ký về nói mà

quangthanh_75

Xe tải
em đang gặp vụ này ức qua chưa biết tính sao: em mua xe cua cty thằng em quen giờ bao no xuất hóa đơn con kế toán bảo anh phải trả thue VAT cho em. Các Cụ có cao kiến gì không? Theo ngu ý của em thì xe em đang đứng tên cty nó khi đăng ký nó đã được khấu trừ VAT khi đăng ký rồi ngoài ra nó còn được khâu hao tài sản 4 năm qua nữa. Em đang đinh qua cái lý chuyện này với con kế toán đó.

qmorning

Xe tải
cụ ơi. em chuyển vùng từ Hà Nội sang Bắc Ninh. em có hồ sơ gốc + HĐMB có công chứng. chỉ thiếu cái giấy sang tên, chuyển vùng.
mong cụ giúp em.
Phải có giấy chuyển cụ nhé. Mà HN - BN gần nhau cứ để mà đi cụ ạ, cái biển HN trị giá 20 quả đấy, chát phết.:-s

anhdokim

Đi bộ
Chào bác amorning,
Bác cho em hỏi khi khai vào tờ giấy khai đăng ký xe là do người bán (chủ cũ) khai hay người mua khai ạ. Em làm xong HĐMB, thuế má rồi, giờ định lên Láng làm nhưng không rõ có cần phải gọi chủ cũ đi không. Nếu tờ khai đấy là mình (bên mua) khai thì tốt quá.
Bác cho em hỏi luôn phí bôi trơn là bn ạ? Với lại xe em biển 5 số rồi, giờ ko đổi biển mà chỉ sang tên chắc ko cần mang xe đi đâu nhỉ. Số khung, số máy e cà sẵn rồi chắc chỉ việc dán vào bản khai thôi đúng không ạ.
Mong nhận đc hồi âm của bác, tks bác trước ạ

qmorning

Xe tải
Cụ inbox e chi phi dẫn đường chỉ lối nhé, e tưởng sang bên CA k phải mang xe đến chỉ cần cà số khung và số máy cùng với hồ sơ thôi trên này đã có bác vừa đi đăng ký về nói mà
Dạ đúng theo nguyên tắc xxx phải xuống nhìn xe, nhưng có 1 số nơi có thể không cần mang xe đến ạ.

trongtuan

Xe tăng
Đăng kiểm ko thấy đả động gì cụ nhé, còn hạn thì cứ kệ nó thôi ạ.
E nghĩ đổi biển rồi thì phải đổi cả đăng kiểm chứ không thì biết đâu mà lần. Chắc là khi cấp biển xong XXX sẽ cấp giấy gt cho mình sang đăng kiểm làm.

qmorning

Xe tải
Dạ, em thắc mắc với xe không tìm được tung tích chủ cũ thì sao ạ? Mong các bác hộ em. Em Trân trọng cảm ơn các bác.
Cụ ở Quận nào cụ nên xxx hỏi cho em, nhưng theo e bít gq khoảng tầm 30 ngày, và cụ phải có cam kết chịu hoàn toàn trách nhiệm về chiếc xe này thì phải.

qmorning

Xe tải
E nghĩ đổi biển rồi thì phải đổi cả đăng kiểm chứ không thì biết đâu mà lần. Chắc là khi cấp biển xong XXX sẽ cấp giấy gt cho mình sang đăng kiểm làm.
Đúng vậy cụ ạ, vì em ko thấy xxx thu đăng kiểm của em.

qmorning

Xe tải
em đang gặp vụ này ức qua chưa biết tính sao: em mua xe cua cty thằng em quen giờ bao no xuất hóa đơn con kế toán bảo anh phải trả thue VAT cho em. Các Cụ có cao kiến gì không? Theo ngu ý của em thì xe em đang đứng tên cty nó khi đăng ký nó đã được khấu trừ VAT khi đăng ký rồi ngoài ra nó còn được khâu hao tài sản 4 năm qua nữa. Em đang đinh qua cái lý chuyện này với con kế toán đó.
Cụ đập vào mẹt nó ý, khi cụ mua xe cty là mặc nhiên nó phải xuất HĐ cho cụ rùi ko cụ đky thế éo nào đc. Ko thì cụ mua xe đấy làm gì.

qmorning

Xe tải
Thank cụ, ui za cụ nhanh thế VK cụ vì sự nhiệt tình quả la rực rỡ
Dạ cố gắng đáp ứng tối đa thắc mắc cho các cụ ạ. :) Mong sao để anh em sau này đi đường cho xxx ko thể hành đc,thấy anh em mình phải Rực Rỡ hơn nóa chứ.=D>

qmorning

Xe tải
Chào bác amorning,
Bác cho em hỏi khi khai vào tờ giấy khai đăng ký xe là do người bán (chủ cũ) khai hay người mua khai ạ. Em làm xong HĐMB, thuế má rồi, giờ định lên Láng làm nhưng không rõ có cần phải gọi chủ cũ đi không. Nếu tờ khai đấy là mình (bên mua) khai thì tốt quá.
Bác cho em hỏi luôn phí bôi trơn là bn ạ? Với lại xe em biển 5 số rồi, giờ ko đổi biển mà chỉ sang tên chắc ko cần mang xe đi đâu nhỉ. Số khung, số máy e cà sẵn rồi chắc chỉ việc dán vào bản khai thôi đúng không ạ.
Mong nhận đc hồi âm của bác, tks bác trước ạ
Tờ khai với xxx là tên chính cụ đó ạ, vì về sau cụ là chủ xe mà. Khi đã có HDMB cụ không cần chủ cũ đi cùng nữa. Xe cụ đã 5 số thì đúng chỉ cần cà dán lại số khung máy vào tờ khai thôi. Không cần mang xe.
Hàng về inbox cụ nhé.

anhdokim

Đi bộ
Tờ khai với xxx là tên chính cụ đó ạ, vì về sau cụ là chủ xe mà. Khi đã có HDMB cụ không cần chủ cũ đi cùng nữa. Xe cụ đã 5 số thì đúng chỉ cần cà dán lại số khung máy vào tờ khai thôi. Không cần mang xe.
Hàng về inbox cụ nhé.
Cảm ơn bác qmorning nhiều nhiều nhé %%-

prado1991

Xe tải
mong cụ giúp em.
Bác chuyển vùng từ HN về Bắc Ninh thì cần những thứ sau :
1 : HĐMB ( Nếu mua qua Ủy Quyền thi phải có thêm HĐUQ nữa nhé. )
2 : Lên CA nơi đăng ký chiếc xe đó xin 2 tờ : Phiếu sang tên di chuyển. Đem về cho Chủ củ hoặc người Ủy Quyền ký tên.
3 : Nộp hồ sơ vào CA để rút hồ sơ gồm các giấy tờ sau : HĐMB ( Nếu có ủy quyền nộp luôn ), GĐKXe, 2 Phiếu sang tên di cuyển, 1 bộ biển số xe.
4 : Nếu muốn rút hồ sơ bên CA nhanh thì nhớ bôi trơn. Còn không thì lấy giấy hẹn và đóng lệ phí rút hồ sơ. Mấy ngày sau lên CA lấy hồ sơ về.
5 : Khi đã rút được hồ sơ bên CA về thì cầm hồ sơ đó và Sổ Đăng kiểm đi qua bên trạm đăng kiểm để rút hồ sơ đăng kiểm luôn.
- Bác làm đủ 5 bước đó là đã hoàng thành 1 bộ hồ sơ rút góc rồi đó.
Lưu ý :
- Hồ sơ rút góc bên CA trả về gồm có : 1 GĐKX cắt góc, 1 Phiếu sang tên di chuyển Đánh Máy có chữ ký Cán Bộ và Huy Hiệu của CA tỉnh đó, 1 Phiếu sang tên di chuyển viết bằng tay có chữ ký của Chủ xe hoặc Người ủy quyền và chữ ký Cán Bộ nhận hồ sơ và Huy Hiệu CA tỉnh đó, 1 HĐMB và HĐUQ nếu có, 1 Phong bì niêm phong ( không được mở phong bì niêm phong nhé. )
- Hồ Sơ rút bên đăng kiểm gồm : 1 phong bì niêm phong và 1 sổ đăng kiểm .

haithanhleminh

Xe tải
Sau khi lập thớt hỏi các cụ, em có mày mò tự đi làm thủ tục cho V2 như sau. Lưu ý trường hợp của em như sau: (các trường hợp khác các cụ bổ sung nhé)
Xe; Vios 2009
Chủ cũ: Tìm được.
Thủ tục cần: Lập hợp đồng mua bán, xe đủ hồ sơ tự quản, chủ cũ đi cùng ra công chứng (tùy vào độ dẻo mỏ của các cụ, em còn mời đc cả 2 vợ chồng chủ cũ ra:P phòng công chứng, nếu ko các cụ mất thêm tiền cho công chứng đó nhé).
Ngày 1:
13h00: Xuống nhà chủ cũ dựng dậy ko ngủ trưa (phải mời cả vợ đi nhé vì công chứng nó đòi). Các cụ ngại thì làm cân hoa quả vì giờ mình nhờ nó đi mà (bỏ đống tiền mua xe cũ mà vẫn khổ quá:P). Em thì không mất gì vì gặp phải chủ dễ tính.

14h00: Đến phòng công chứng.

Công chứng viên: (CC)Mời 2 anh ngồi xơi nước.
Em và chủ xe gọi tắt là khác hàng :(KH).
- KH: Đưa Sổ Đăng kiểm, Đky xe, chứng minh bên bán mua, chứng nhận kết hôn của bên bán. Ngồi chém gió với mấy em quay phim VTV2 chắc làm phóng sự về thủ tục đổi biển, giảm thuế...v..v

- CC: Sau 15p gõ xong hợp đồng, mời 2 vợ chồng bên bán và em ra đọc lại, ký và điểm chỉ (ngày xưa ko bít chữ mới điểm chỉ lăn vân tay, giờ nhìu chữ nó lại sợ hợp đồng giả nên cũng phải lăn vân tayb-()

- KH: Khác hàng đóng tiền phí CC hết 200k phí HĐMB, 550k Tiền gì éo hỉu đắt vãi.(được cái nó làm từ A-z photo đủ cả mình chỉ việc ngồi uống nc)

- KH: Cầm HĐMB (03 bản nhé). Photo thêm Dky xe, Chứng minh vợ chồng chủ cũ, đăng kiểm (cầm dự phòng sang thuế).

Em tạm biệt 2 vợ chồng chủ xe hẹn ngày gặp lại khi lấy biển mới caffe, bia bọt.

14h50:
Sang đến Thuế đống đa xin tờ khai, tự khai theo mẫu, cụ nào không biết phải hỏi (lúc nàynày có 1 em bảo kẹp cho nó 1 lít để nó tính thuế cho rẻ, em éo kẹp vì nó đã có mức quy định rùi).

- Thuế: Xem hồ sơ 5 phút. Ngẩng phán 1 câu. Thuế xe anh 4t390k.(mừng hú vía vì nghĩ xe mình hơn, Em liếc màn hình xe em nó tính giá xe có hơn 200t x 2% thôi)

- KH: Ngồi chờ 15p đi ký sếp. Nhận biên lại xong. Nhớ phải kiểm tra kỹ giấy tờ số khung số máy vì thuế có thể đánh sai.

16h00: Kết thúc vụ thuế má.

Ngày 2: Gặp XXX đăng ký ở 86 LTK.

- KH: Lên gặp XXX xin tờ khai, em tự ngồi khai, cụ nào không biết mất 3-5 lít cho bọn cò đó nhé. Khai xong xuống mất 3 lít cà số. Bước này em hơi bực trời thì mưa đã đành Vios cà số máy hơi khó gặp phải thằng cà số khung éo bít chỗ rạch mất miếng thảm xe của em, em điên chửi um lên, mấy chú mặt xanh như mít nhái. Nhưng thôi cũng chả gq đc gì nữa, mình phải Rực Rỡ cho xã hội nó vui (em học cụ móc lốp kaka)

- KH: Kẹp hồ sơ gồm: HĐMB, Tờ khai, Biên lai thu thuế, CMT của mình, Đky xe, Hồ sơ gốc của xe lên gặp XXX khám xe nhờ có ...chỉ lối sau 5p liếc hồ sơ xong. Mình nhận lại đưa sang cửa XXX chuyển hồ sơ. Liếc qua hồ sơ e hèm vài tiếng vì chắc chưa ...đi đúng lối. Em cười xin bổ sung hồ sơ, sau 5p kiểm tra, nhận giấy hẹn 2 ngày sau tháo biển cầm lên bấm biển mới. Không biết đc 88888 không:P

2 ngày nữa bấm biển em sẽ báo các bác. Tổng chi phí của em vụ này hết khoảng 6,5t, biển trong hn từ 4 lên 5 chỉ 150k thôi các cụ nhé.
Quy trình tóm tắt như sau:

Mua bán -> Công chứng HĐMB -> Khai, và đóng thuế -> Ra xxx đăng ký xin tờ khai->xuống cà số khung máy->nộp hồ sơ xxx khám xe và hồ sơ->xxx khám xong trả lại hồ sơ mang sang cửa xxx chuyển hồ sơ sếp ký -> Nhận giấy hẹn 2 ngày sau quay lại bấm biển.

Lưu ý cụ nào mất hồ sơ tự quản thì rườm rà hơn phải hỏi xxx thật kỹ, còn không thì hỏi mấy chú cò vạc cà số ở cửa xem các chú ấy giúp gì được không.
Có cụ nào thắc mắc khâu nào. Cứ ném vào thớt e trả lời cho.
Thanks!
Đủ hồ sơ tự quản là gì vậy cụ chủ?