[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm 10 năm khởi nghiệp

Nói về sự Sống - Chết

Tự nhiên có 1 quy luật là dễ sinh, dễ nuôi thì dễ chết; khó sinh, khó nuôi thì khó chết.

Cá rô đẻ một lần cả ngàn trứng, nhưng phần lớn làm mồi cho cá lớn hơn trong chuổi thức ăn, chỉ vài % trưởng thành.

Cọp, beo, sư tử, voi, cá voi cả đời chỉ đẻ vài lứa, con rất khó nuôi nhưng nuôi được lớn thì rất khó chết.

Tự nhiên cũng có quy luật là những loài động vật nhỏ, vô hại với con người khi đẻ thì nhiều và số lượng cá thể trưởng thành thường đông đúc.

Còn những loài động vật lớn mạnh hơn con người thì lại có số cá thể ít, như cọp beo khi đẻ đã ít, đẻ ra nuôi trưởng thành ít hơn 1 chút, trở thành cá thể trưởng thành lại càng ít.

Con người đâu có dễ chết, phải hoài thai 9 tháng rồi tốn bao công sức, tình thương, tiền của để nuôi thành người. Khi sinh đã khó khăn thì muốn chết cũng đâu có dễ dàng!

Nên nói về sự sống chết cần thận trọng là vậy!

Đó là luật cân bằng sinh học.

thien_ly

Xe buýt
Gần 40 em mới chuẩn bị KN.
Hết năm thất nghiệp, em về gom mấy sào ruộng nuôi bò thịt vậy.

Chỉnh sửa cuối:

llardo

Xe máy
Ngày nào cũng hóng topic này ❤

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Có 10 loại tôi cho lính đi mua, có 5 loại là tôi tự mua, trong 5 loại tôi tự mua chỉ có 2 chất thật, 3 chất giả. Trong 10 loại lính đi mua có 2 chất thật 8 chất giả.

Người để tâm theo dõi thì sẽ theo cả 5 chất vì thấy tôi tự mua nên nghĩ 5 chất này quan trọng, thực ra có 2 vàng 3 rác. Còn 10 chất kia họ không để ý, nhưng thực ra có 2 vàng trong đó.

Dĩ nhiên đến thời điểm nào đó thì bí quyết cũng sẽ bị lộ. Nhưng 1 quá trình phức tạp này sẽ làm chậm thời gian lộ hàng. Đến khi anh biết được nó thì sorry anh nhe, anh mới bắt đầu với 1 bí quyết cũ, còn tôi đã kiếm đủ tiền rồi. Bye bye anh, tôi đi nghĩ ở Dubai đây! Hê hê hê, anh cứ từ từ mà pha chế!
Mệ, cụ lắm võ nhể :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ chủ top.
Em cũng bắt đầu có SME khi đã có hơn 20 năm đi làm thuê, đủ cả. Nhưng tiếc quãng đời đã qua em ko hề nghĩ gì tới việc thay đổi, nên an phận thủ thường. Đến nỗi có con bé bạn thân nó cáu: mày nghĩ tìm việc gì kiếm tiền đi chứ học mãi thế hả?
Lúc đó em cũng chả tự ái gì, chỉ nghĩ buồn cười, mình ko học thì biết làm gì??
Một ngày bị vứt ra đời, ngơ ngáo, vậy là phải thay đổi. May những vẫn đề về kỹ thuật em học lại cũng khá nhanh, nên mua bán khá ổn và em biết cách nói chuyện với khách, nên tạm thời ổn. Về dài hạn em đang dò dẫm, nghĩ phải mở rộng phải tuyển thêm người là thấy ngại quá, hixx.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trong nghề của tôi có có bí quyết làm cứng và tăng độ bền vật liệu là quan trọng nhất, biết cái này là kiếm cơm ăn hoài không hết. Nhưng để giữ bí quyết đó, nó chỉ có 4 loại hóa chất thôi, nhưng tôi chế thêm thành 15 loại tất cả, rồi phải chế thiết bị chuyên dụng để lọc bớt và làm bốc hơi 1 số loại trong đó, đến khâu cuối cùng thì chỉ còn hỗn hợp của 4 chất kia hòa tan trong dung môi và muối kết tủa. Nếu để sót muối này pha vô qui trình sản xuất thì vật liệu cứng, bền nhưng không đẹp vì dính tạp chất.

Đi 1 vòng phức tạp hóa vấn đề lên để quay lại từ đầu!

Công việc bí mật của tôi chỉ đơn giản là đóng cửa phòng thí nghiệm lại, dùng vải mịn lọc bỏ kết tủa vài lần! Chỉ có vậy mà phải bay từ nước ngoài về! Lính tráng không biết gì tưởng là sếp phải làm việc gì đó ghê gớm, nhưng ai biết chỉ đơn giản là lọc kết tủa! Mà lính tráng ở khâu này thì dùng toàn mù chữ, ngu lâu dốt bền khó đào tạo. Nên nhiều lúc tức muốn chết luôn mà phải chịu vì chính mình bày vẽ ra 1 quy trình phức tạp mà!

Nếu không vì nồi cơm thì ôm làm quái gì, mệt muốn chết luôn! Tôi cũng muốn đi chơi cho khỏe, đâu có muốn đang ở đảo Bali nghỉ ngơi ngoạn cảnh thì phải bay cái vù về nhà để "lọc kết tủa", 1 công việc vô duyên nhất!

Cho nên, từ tôi, tôi suy ra bí quyết thật ra là cái đơn giản nhất nhưng không ai ngờ tới, mọi người thường bám theo cái phức tạp rối rắm rồi bị nhốt trong đó không có lối thoát. Tại vì sự thật nó quá đơn giản, dễ mò ra quá cho nên phải phức tạp hóa nó. Cho nên, cái gì mà càng có vẻ phức tạp thì bản chất là đơn giản nhất, đơn giản đến không ngờ.

Hầy! 15 loại hóa chất, mỗi loại bạn cho nó 1 hàm lượng với nồng độ và thứ tự pha! Mà toàn miệng nói tay làm, có thánh cũng chẳng nhớ nỗi cái nào là cái nào! Có lần tôi chỉ lính mình làm thử, làm xong lần đó nó quên sạch chất A hàm lượng bao nhiêu ml, chất C pha trước A hay sau A! Chỉ lo nhớ ba cái hàm lượng, nồng độ, tỉ lệ và thứ tự tào lao đó thì có căng mắt ra mà nhìn cũng chẳng để ý được cái yếu quyết của người ta nằm ở đâu!
Cụ lộ bí quyết rồi nhá :D
Em mà là người tinh ý, thì cụ chết với em.
Vấn đề là sự quan sát, và hiểu về kỹ thuật. Rồi một ngày quân của cụ, bạn nào đó tinh ý, nhanh nhẹn, thông minh sẽ học đc, và có thể còn cải tiến tốt hơn cụ

Trong 10 năm mình học được 1 thói quen của nông dân. Thói quen này giúp tâm trí thoải mái, nghĩ điều cần nghĩ và làm điều cần làm, chẳng cưỡng ép tâm trí mình.

Cứ cái gì mà chữ nhiều quá trên 1 trang giấy là không đọc và cái gì mà đọc khó hiểu quá, phải suy nghĩ, suy ngẫm mới hiểu được thì phải xem nó có cần thiết với mình không? Nếu không cần thiết thì khỏi suy nghĩ luôn, nó là gì kệ nó. Nếu có đọc thì đọc bằng vô thức chứ không đọc bằng ý thức, sau này nó tự chui lên thì lấy ra xài, không chịu chui lên thì kệ cha nó.

Vứt được nhiều thứ mà đầu óc chưa cần thì tâm trí thoải mái, nhìn nhận vấn đề với cái thế của người bàng quang.
thời bà con chơi Acino và Forex thì mình biến khỏi thị trường tài chính. Kiếm tiền chứng khoán xong là mua đất và vàng vật chất.

Mà cũng lẹ thiệt nhe! Trúng quả OTC của EIB làm mình quên sạch Tử Vi, Tử Bình, quên sạch sẽ luôn! Đến lúc thị trường nóng nhất, mỗi ngày 5% thì cũng bái bai Dã Hạc Lão Nhân, không cần bói nữa rồi! Sàn chưa mở cửa đã đến sàn, chen chân đặt lệnh còn không kịp chứ ở đó mà gieo quẻ gì nữa.

Ngày 17/3 NHHH vừa hạ trần lãi suất huy động ngắn hạn xuống 6%/năm. VNINDEX lên 600 điểm, dòng tiền thông minh đang chạy về stock.

Có nên chui vô stock lại hông ta? Hay là yên phận với nghề mình đang làm, cũng đang phát triển tốt mà. Nhìn lại mấy cha chơi tài chính không biết điểm dừng, cuối cùng công việc làm ăn chính bê bết! Thấy cũng sợ! Cái gì là nồi cơm, cái gì là tô phở! Phải phân biệt rõ!

gianghodukhach

Xe tải
Em định mời cụ rừng 1 ly mà báo lỗi gì ý nhỉ. Em đến sau ngồi sau học hỏi a...

Đời có 1 quy luật thế này.

Thông tin càng ít thì càng hiếm,

Khi thông tin càng nhiều thì lại thành loạn thông tin, gạn lọc chẳng phải dễ. Và tìm đúng thông tin vàng hay rác thì lại là cái duyên của mỗi người.

Cái duyên đó là từ trường của mỗi con người sẽ đón nhận hay phủ nhận 1 thông tin.

Tự nhiên có luật bù trừ của nó.

Giống bây giờ muốn tìm cái gì thì lên mạng gõ là ra 1 núi, nhưng mà chất lượng ra sao thì là 1 vấn đề khác, nhận được cái chất lượng hay không lại chính là cái duyên của mỗi người.

Bahama Mama

[Tịch thu bằng lái]
" Tự nhiên có luật bù trừ của nó"

Sao có những kẻ lại chỉ muốn vùi dập người ta, đường hoàng chững chạc thì cứ đứng thẳng người, mà chỉ mặt đặt tên #-o

Sao cứ phải dùng cái trò vang lén sau lưng???! :-o

e vào nhờ thread cụ thử cái nick sau nhiều ngày bị bane thôi!

thich__6969

Xe tăng
" Tự nhiên có luật bù trừ của nó"

Sao có những kẻ lại chỉ muốn vùi dập người ta, đường hoàng chững chạc thì cứ đứng thẳng người, mà chỉ mặt đặt tên #-o

Sao cứ phải dùng cái trò vang lén sau lưng???! :-o

e vào nhờ thread cụ thử cái nick sau nhiều ngày bị bane thôi!
Chán cụ quá. Thử nick không đúng chỗ gì cả.
X_X
ps: nhờ có Vang mà em lớn lên đấy cụ ạ.

doanphucgt

Xe điện
Khởi nghiệp thì nên nhớ đừng bao giờ tin những chia sẻ trên mạng ...vì những ông thất nghiệp mới có thời gian ngồi chia sẻ kinh nghiệm =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Cái cách cụ comment thế này em hiểu vì sao cái mã lực cụ nó lại âm ghê thế. Cụ có quyền không nghe nhưng nhiều chi tiết hợp lý mà ai trải nghiệm rồi mới thấy đúng hay sai cụ ạ.

Bahama Mama

[Tịch thu bằng lái]
Không cụ ạ. Em chỉ thấy thớt rất hay. Nhiều người thích. Mà cụ vào "thử nick" thì ... chán quá !
Tôi cứ hãng vodka cụ trước nhé
Tiện nhờ cụ chỉ luôn cho mấy cái thớt dở, không hay, nhỡ tôi lại cần thử tiếp :))

thich__6969

Xe tăng
Tôi cứ hãng vodka cụ trước nhé
Tiện nhờ cụ chỉ luôn cho mấy cái thớt dở, không hay, nhỡ tôi lại cần thử tiếp :))
Vâng. Kính cụ 1 ly.
em cứ thấy thớt nào lịch sự, Nhiều vodka, Không cay cú là thớt đấy hay ạ.

chaomaolan

Xe hơi
Những chia sẻ của cụ toàn những cái hay. Đọc đi đọc lại ko chán, thanks cụ!

VECUONG

Xe tải
Sử dụng nhân tài là 1 nan đề lớn đây. Con ong chúa nó không thể tự đi kiếm mật mà phải nhờ ong thợ.

Người có tâm và trung thành lại thường là người không giỏi đến mức có thể giao được việc lớn. Một phần vì tính cạnh tranh trung bình, phần khác an phận nên trung thành.

Người có tài có thể giao được việc thì thường có chí (có thể có tâm hay không), sớm muộn gì thì cũng sẽ tách lập giang sơn. Nhờ được họ nhưng chỉ 1 thời gian.

Người nhà thì ô hô ai tai

Loại người thứ 1 theo từ đầu sang giai đoạn tăng trưởng thường không thích loại người thứ 2. Loại người thứ 2 thì thường phải outsource trong giai đoạn phát triển.

Vừa sử dụng được loại người thứ 2 vừa kiềm chế được họ, vừa làm chậm tiến trình độc lập của họ không phải dễ. Nhìn mấy em mới vào tâm thế hừng hực, làm việc không tiếc công, không cần Overtime, mình biết chắc là hạng người có chí, và không tính toán, vừa có chí vừa siêng năng và vừa không tính toán thì khi đủ lực họ dễ gì ở yên khi tài năng và phẩm chất đều hội tụ đủ. Cố gắng chống lại quá trình phát triển độc lập và khả năng làm chủ của mấy em đó cũng là phản lại quy luật tự nhiên thôi, chẳng thể làm được lâu dài đâu. Phải tìm 1 giải pháp khác, để người ta muốn làm giàu cho người ta thì cũng làm giàu cho mình. Trước mắt chưa nghĩ ra, nhưng hiện trạng thì tạm thời giữ nguyên, dùng được đến đâu hay đến đó

Tìm 1 người làm việc cho mình như chính mình làm, mà phải có tài, có tâm thì không phải dễ. Dưới tay mình có 4 viên ngọc quý như vậy. Nhưng đời còn dài, còn quá sớm để nói trước. Hiện tại công thức bí mật vẫn nằm trong tay mình, đến khâu bí mật nhất mình vẫn phải tự tay làm. Nhiều lúc đang ở nước ngoài phải bay gấp về làm cái công đoạn bí mật nhất rồi bay đi trở lại. Muốn chuyển giao cho họ thì lại sợ khi biết xong cái cuối cùng này thì ngọc quý cũng bị người ta ra giá cao mua mất. Đến 95% công nghệ đã giao rồi, chỉ còn 5% sống còn này thôi, giao nữa thì rủi ro quá.

Vấn đề không phải là tiền, nếu đãi ngộ tốt mà giữ chân nhân tài vĩnh viễn thì sẳng sàng làm. Nhưng....ai mà chẳng muốn có 1 giang sơn riêng, chuyện thành bại tính sau. Hay như ông nào nói electron đủ năng lượng là đi liền, cái này là quy luật và nhờ vậy mới có dòng điện mình xài.

Khi nhu cầu căn bản được thỏa mãn như lương cao, cũng chỉ thỏa mãn 1 thời gian rồi đến địa vị. Khi địa vị được thỏa mãn rồi 1 thời gian sau sẽ tới danh vọng. Khi danh vọng được thỏa mãn rồi thì trước sau gì cũng đòi độc lập. Cái thang nhu cầu chỉ có đi lên chứ không có đi xuống.

Nhức đầu nhỉ! Nan đề đấy! Không chuyển giao thì không rảnh tay làm cái khác, mà chuyển giao xong, cái khác chưa hoàn thành thì phải bận tay quay qua đối phó phong trào ly khai hê hê.

Không trọng dụng loại người thứ 2 thì mình cực, nhưng trọng dụng loại người thứ 2 thì sớm muộn cũng có nạn chia năm xẻ bảy.

Nhân tài cần 1 môi trường để phát huy khả năng, đó là 1 cách nhìn. Còn 1 cách nhìn thứ 2 nữa là khi khả năng đó được phát huy hết cở thì sớm muộn gì con tằm cũng sẽ xé kén mà chui ra, cũng như con chim sẽ mổ vỏ mà ra ngoài. Sau thời gian tập bay, tập săn mồi đến khi thành thục rồi thì thế nào mà không muốn có 1 khoảng trời riêng.

Ước gì nhân tài nào cũng giống ông bạn phạm tội lớn, sợ mất việc nhỉ! Cái gì cũng có 2 mặt của nó anh Xikar à.
Sau gần 10 năm chinh chiến. Tuy chưa to tát gì, nhưng thấy cụ nói đúng và em cũng áp dụng tư duy này từ mấy năm nay. Coi nhân sự là luôn luân chuyển, chỉ mình ko chuyển để giữ vững con thuyền. Nên với nhân viên phải luôn là hợp tác chứ không phải chủ tớ.

VECUONG

Xe tải
Khởi nghiệp thì nên nhớ đừng bao giờ tin những chia sẻ trên mạng ...vì những ông thất nghiệp mới có thời gian ngồi chia sẻ kinh nghiệm =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Ko lên mạng thì làm sao đọc còm này của cụ để tránh.

legendcomeback

Xe tải
Sử dụng nhân tài là 1 nan đề lớn đây. Con ong chúa nó không thể tự đi kiếm mật mà phải nhờ ong thợ.

Người có tâm và trung thành lại thường là người không giỏi đến mức có thể giao được việc lớn. Một phần vì tính cạnh tranh trung bình, phần khác an phận nên trung thành.

Người có tài có thể giao được việc thì thường có chí (có thể có tâm hay không), sớm muộn gì thì cũng sẽ tách lập giang sơn. Nhờ được họ nhưng chỉ 1 thời gian.

Người nhà thì ô hô ai tai

Loại người thứ 1 theo từ đầu sang giai đoạn tăng trưởng thường không thích loại người thứ 2. Loại người thứ 2 thì thường phải outsource trong giai đoạn phát triển.

Vừa sử dụng được loại người thứ 2 vừa kiềm chế được họ, vừa làm chậm tiến trình độc lập của họ không phải dễ. Nhìn mấy em mới vào tâm thế hừng hực, làm việc không tiếc công, không cần Overtime, mình biết chắc là hạng người có chí, và không tính toán, vừa có chí vừa siêng năng và vừa không tính toán thì khi đủ lực họ dễ gì ở yên khi tài năng và phẩm chất đều hội tụ đủ. Cố gắng chống lại quá trình phát triển độc lập và khả năng làm chủ của mấy em đó cũng là phản lại quy luật tự nhiên thôi, chẳng thể làm được lâu dài đâu. Phải tìm 1 giải pháp khác, để người ta muốn làm giàu cho người ta thì cũng làm giàu cho mình. Trước mắt chưa nghĩ ra, nhưng hiện trạng thì tạm thời giữ nguyên, dùng được đến đâu hay đến đó

Tìm 1 người làm việc cho mình như chính mình làm, mà phải có tài, có tâm thì không phải dễ. Dưới tay mình có 4 viên ngọc quý như vậy. Nhưng đời còn dài, còn quá sớm để nói trước. Hiện tại công thức bí mật vẫn nằm trong tay mình, đến khâu bí mật nhất mình vẫn phải tự tay làm. Nhiều lúc đang ở nước ngoài phải bay gấp về làm cái công đoạn bí mật nhất rồi bay đi trở lại. Muốn chuyển giao cho họ thì lại sợ khi biết xong cái cuối cùng này thì ngọc quý cũng bị người ta ra giá cao mua mất. Đến 95% công nghệ đã giao rồi, chỉ còn 5% sống còn này thôi, giao nữa thì rủi ro quá.

Vấn đề không phải là tiền, nếu đãi ngộ tốt mà giữ chân nhân tài vĩnh viễn thì sẳng sàng làm. Nhưng....ai mà chẳng muốn có 1 giang sơn riêng, chuyện thành bại tính sau. Hay như ông nào nói electron đủ năng lượng là đi liền, cái này là quy luật và nhờ vậy mới có dòng điện mình xài.

Khi nhu cầu căn bản được thỏa mãn như lương cao, cũng chỉ thỏa mãn 1 thời gian rồi đến địa vị. Khi địa vị được thỏa mãn rồi 1 thời gian sau sẽ tới danh vọng. Khi danh vọng được thỏa mãn rồi thì trước sau gì cũng đòi độc lập. Cái thang nhu cầu chỉ có đi lên chứ không có đi xuống.

Nhức đầu nhỉ! Nan đề đấy! Không chuyển giao thì không rảnh tay làm cái khác, mà chuyển giao xong, cái khác chưa hoàn thành thì phải bận tay quay qua đối phó phong trào ly khai hê hê.

Không trọng dụng loại người thứ 2 thì mình cực, nhưng trọng dụng loại người thứ 2 thì sớm muộn cũng có nạn chia năm xẻ bảy.

Nhân tài cần 1 môi trường để phát huy khả năng, đó là 1 cách nhìn. Còn 1 cách nhìn thứ 2 nữa là khi khả năng đó được phát huy hết cở thì sớm muộn gì con tằm cũng sẽ xé kén mà chui ra, cũng như con chim sẽ mổ vỏ mà ra ngoài. Sau thời gian tập bay, tập săn mồi đến khi thành thục rồi thì thế nào mà không muốn có 1 khoảng trời riêng.

Ước gì nhân tài nào cũng giống ông bạn phạm tội lớn, sợ mất việc nhỉ! Cái gì cũng có 2 mặt của nó anh Xikar à.
Thực sự là quá hay, rất tuyệt vời. Nếu có cơ hội và được phép của Cụ, xin được gặp Cụ một lần.