[HĐCĐ] Chia sẻ kinh nghiệm đi Phượng Hoàng Cổ Trấn.

Yeuaibaygio

Xe container
Hi, cụ đọc nhanh thế, em xóa dòng đó đi rồi ạ. Vì trong đoàn vài người bị tiền giả hoặc quên trả lại, nhưng có thể người bán cũng là vô tình thôi. Còn em không bị gì, em nêu cảm nhận cá nhân là thấy họ cũng niềm nở và thật thà. Đúng như cụ nói, ở đâu cũng có người nọ người kia, nên mỗi người sẽ tự có cảm nhận riêng khi tiếp xúc ạ. :)
Một đoàn vài người bị tiền giả thì quá nhiều thật Cụ ạ.
Hồi em đi chơi Hà Khẩu thì mượn bạn hướng dẫn thanh toán và trả bạn ấy bằng tiền Việt luôn.

Bang lang

Xe điện
Vậy à Mợ. Hồi em chưa học Tiếng Trung có thò chân sang Hà Khẩu 1 ngày thì họ chả nói TV gì cả (bọn em có thuê 2 bạn dẫn đoàn), chắc họ giấu.
Giả vờ đó mợ ơi, dân mình sang đó làm ăn nhiều lắm. Mà em sang Hà khẩu đâu nói tiếng Trung đâu nhỉ. Chắc vì mợ hoành tráng thuê 2 bạn kia nên mới thế. Em nhớ hồi em sang đó, cả đoàn ko ai biết tiếng Trung nhưng vẫn ăn chơi bét nhè.

Haolo1992

Xe tăng
Shoping bắt buộc là gì à? @@

VIKO L

Xe điện
Cảm ơn cụ chia sẻ, e đg tìm hiểu tour này.
Cá nhân em ko thích PHCT bằng Trương Gia Giới nhưng mn hay gọi là đi PHCT chứ ko gọi là đi Trương Gia Giới nhỉ?

Yeuaibaygio

Xe container
Giả vờ đó mợ ơi, dân mình sang đó làm ăn nhiều lắm. Mà em sang Hà khẩu đâu nói tiếng Trung đâu nhỉ. Chắc vì mợ hoành tráng thuê 2 bạn kia nên mới thế. Em nhớ hồi em sang đó, cả đoàn ko ai biết tiếng Trung nhưng vẫn ăn chơi bét nhè.
Vâng Mợ ạ, em cũng nghĩ thế, họ nhìn bọn em như đàn gà ấy hihi.
Bọn em làm giấy thông hành sang đấy và thuê 1 xe 29 chỗ chơi loanh quanh, ăn uống 1 ngày rồi về Sapa. Em ấn tượng nhất là lúc xế chiều đứng ở chỗ cửa khẩu ngắm ngã ba sông Mợ ạ.

matizvan2009

Xe ba gác
Ngày xưa em toàn khởi nghiệp ở Thạch Cổ Trấn

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cám ơn bài chia sẻ rất chi tiết của cụ. Cụ có kinh nghiệm đi những tour nào ở TQ nữa thì chia sẻ thêm với ạ. Năm tới em định đi Cửu Trại Câu.
Trước PHCT thì em toàn đi các nơi phổ biến và cũng đi tour cả: Bắc Kinh, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu. Kiểu kiểu vậy. Mấy tour này thì cứ book tour là đi thôi, tour phổ thông rồi nên không có gì lưu ý cụ ạ. Chỉ mấy nơi mới khai thác, tour chưa hoàn thiện thì mới cần để ý chút thôi ạ. Kiểu như PHCT, Lệ Giang, Cửu Trại Câu.

IP man

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã chia sẻ kn PHCT. Em thì thích Lệ Giang hơn. Ko biết cụ có kn gì về Lệ Giang ko
Em thấy 100 người đi PHCT thì quanh đi quẩn lại chỉ 1-2 view giống nhau. Xem ảnh hậu trường thì thấy chen chúc, thời gian chủ yếu là xếp hàng check in :D
Tour này có mỗi Trương Gia Giới có vẻ đáng tiền.
Còn xét về mặt “cổ trấn” thì Lệ Giang quy mô và đẹp hơn nhiều.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Đúng là ko tốn tiền data 4G để đọc được những bài viết ntn, thank bác chủ topic
Nhân tiện, em nhờ các bác chia sẻ: với người mới, lần đầu đi du lịch Trung Quốc, thì nên chọn những địa danh nào nhỉ. Vì ko thể đi nhiều như mấy travel blogger, cũng như TQ quá nhiều địa danh, thắng cảnh đẹp cả hiện đại lẫn cổ kính, nên em cũng tính lọc ra 2-3 cung, rồi có điều kiện sắp xếp trải nghiệm dần. Em theo hướng là tự đi, ko đi tour, nên ưu tiên cung đường đi thuận tiện, hạn chế việc di chuyển bằng oto lâu, dễ giao tiếp cơ bản (bằng tiếng anh chút chút hoặc google dịch) và 1 cung có thể kết hợp trải nghiệm được nhiều địa danh/thắng cảnh, ví dụ: ưu tiên số 1 vẫn là Bắc Kinh

vinhnd.vdm

Xe máy
em hóng, xem trên mạng thấy đẹp, có dịp cũng muốn đi

pig_dragon_83

Xe tải
Em đi tour Trương Gia Giới - Phượng Hoàng.
Trương Gia Giới : quảng cáo là nơi quay avatar... nhưng đến nơi thì mưa sm. Lên cầu kính thì mờ tịt chẳng thấy gì. Xuống đến nơi lão hướng dẫn viên bảo, ở đây 7 ngày thì 6 ngày mưa :( Giống trên fanxipang ý, trên núi dễ mưa thì phải.

Phượng Hoàng, nói chung là giống như ảnh, dậy sớm sáng sớm tinh mơ thì sẽ chụp được ảnh đẹp, còn sau đó đông người thì khó chụp.

goldmonkey

Xe container
Em đi tour Trương Gia Giới - Phượng Hoàng.
Trương Gia Giới : quảng cáo là nơi quay avatar... nhưng đến nơi thì mưa sm. Lên cầu kính thì mờ tịt chẳng thấy gì. Xuống đến nơi lão hướng dẫn viên bảo, ở đây 7 ngày thì 6 ngày mưa :( Giống trên fanxipang ý, trên núi dễ mưa thì phải.

Phượng Hoàng, nói chung là giống như ảnh, dậy sớm sáng sớm tinh mơ thì sẽ chụp được ảnh đẹp, còn sau đó đông người thì khó chụp.
Đẹp sao bằng Phượng Hoàng Cổ Nhuế ạ. ;))
5b545448022f3-phuong-hoang-co-tran-giua-long-ha-noi-gay-sot-cdm-1e768114.jpg

Lavande

Xe điện
E chỉ ấn tượng với hệ thống đường xá ở đây thôi, gọi là vùng sâu vùng xa miền núi mà đường nó làm ngon k thể chê được, toàn cầu cạn ngang sườn núi với hầm qua núi, chứ cái trấn này đi lần cho biết, hix.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cảm ơn cụ đã chia sẻ kn PHCT. Em thì thích Lệ Giang hơn. Ko biết cụ có kn gì về Lệ Giang ko
Lệ Giang đẹp hơn và đáng đi hơn nhiều cụ ạ. Đợt đó sau 2 lần đi PHCT, em đang chuẩn bị đi Lệ Giang thì bùng dịch, sau đó Trung Quốc đóng cửa đến giờ. Đợt này mới bắt đầu mở lại nên chưa ổn định, các đoàn vẫn đang vừa đi vừa dò, thấy nhiều người kêu dịch vụ chưa ổn. Nhóm em đang tính sẽ đi Lệ Giang vào mùa thu năm nay.

BMV_HN

Xe điện
Đi đến TQ mới thấy từ thành phố đến nông thôn sạch sẽ gọn gàng, quy hoạch bài bản. Người dân hiền hòa tử tế.
Đến cái phố gì kiểu chợ đêm ở Nam Ninh toàn biển hiệu tiếng Việt hoặc song ngữ có tiếng Việt. có người Việt sang đó bán hàng vì khách ở đây nhiều người Việt sang du lịch. ăn uống thoải mái khá ok

KENO

Xe buýt
Trước PHCT thì em toàn đi các nơi phổ biến và cũng đi tour cả: Bắc Kinh, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu. Kiểu kiểu vậy. Mấy tour này thì cứ book tour là đi thôi, tour phổ thông rồi nên không có gì lưu ý cụ ạ. Chỉ mấy nơi mới khai thác, tour chưa hoàn thiện thì mới cần để ý chút thôi ạ. Kiểu như PHCT, Lệ Giang, Cửu Trại Câu.
Bài viết của CỤ rất bổ ích, ít nhất là với Em

giangthu1998

Xe buýt
Lệ Giang đẹp hơn và đáng đi hơn nhiều cụ ạ. Đợt đó sau 2 lần đi PHCT, em đang chuẩn bị đi Lệ Giang thì bùng dịch, sau đó Trung Quốc đóng cửa đến giờ. Đợt này mới bắt đầu mở lại nên chưa ổn định, các đoàn vẫn đang vừa đi vừa dò, thấy nhiều người kêu dịch vụ chưa ổn. Nhóm em đang tính sẽ đi Lệ Giang vào mùa thu năm nay.
Nhỡ mà đoàn cụ đi Lệ Giang cần thêm người cho đủ suất thì cụ cho em đăng ký nhé. Cam đoan Ngoan ngoãn - Tuân thủ mọi quy định - Ko ý kiến ý cò gì... tóm lại em là chuyên gia xin đi ké. TQ em mới đi Bắc Kinh, Thượng Hải, Hàng Châu, Quảng Châu nên rất muốn đi thêm.