[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm diệt mối đi các cụ

tranmanhha

Xe điện
Trước nhà e bị, e ra chỗ Trường Chinh mua thuốc diệt mối ở đấy, chia 2 lần phun, trộm vía ổn áp phết. Hết có mỗi lọ con con, pha thêm với nước rồi xịt, k cần chọc nền gì cả.
Cũng tuỳ nhà cụ ạ.
Có nhà chỉ cần gây động là nó đi.
Có nhà chỉ cần đổ dầu nó cũng đi.
Có nhà phun thuốc nó cũng đi.
Nhưng như thế thì không dám chắc là triệt để, mối có thể đi hẳn, hoặc tạm lánh đi tìm đường khác ... nói chung là còn rủi ro gây thiệt hại.

Cuaoctom

Xe hơi
Nếu dùng phương pháp bơm thuốc nền nhà mà có mùi, em nghĩ là sai thuốc. Thuốc có mùi ngày trước, thường gây ngộ độc cho côn trùng kiểu xông hơi, tiếp xúc, vị độc .. nhưng cấm được mấy năm rồi. Giờ thuốc cho mối hầu như không mùi, chỉ gây ngộ độc theo kiểu tiếp xúc, vị độc. Nói chung an toàn hơn trước. Nếu xác dịnh làm kiểu xông hơi thì phải làm kiểu khác và rất phải cẩn thận kẻo ảnh hưởng đến người.
Vâng cháu thấy mùi nặng lắm luôn. Nhà cháu ko thuê bên diệt mối mà có bạn của đứa e chơi cùng bảo trước làm diệt mối bảo e ý sang làm cho cũng bảo là ko có mùi mà sao mùi lắm luôn

Pumzen

Xe ba gác
Cách đây gần chục năm, lúc đó nhà cháu ở 1 nơi cũ, căn này bị mối ăn vào khung cửa phòng và 1-2 mặt cầu thang. Nhà cháu mua chai diệt mối ở Y éc xanh, về cho vào xi lanh + kim tiêm loại to, chọc vào gỗ nơi có mối đục khoét rồi bơm vào. Bọn mối bị tiêu diệt ngay và có lẽ hết luôn vì vài năm sau vẫn ko thấy bọn mối tái hoạt động trở lại. Cách đây 2 năm, giá để hàng của nhà cháu ở nơi khác bị mối ăn như hồi nhà cũ, chúng phát triển khá nhanh, mùn gỗ được chúng vẽ lên tường loang đi khắp phòng. Nhớ hồi dọn nhà cũ có để chai diệt mối cùng đống đồ chuyển nhà, nhà cháu lại triển khai làm như trước. Chỉ 1 lần bơm thôi mà từ lúc đó đến giờ ko còn thấy bọn mối hoạt động nữa, mặc dù kho hàng khá ẩm thấp.
Chai dung dịch mối này dung tích 1/2 lít, nhà cháu ko nhớ tên, giá tầm hơn 200k. Mỗi tội mùi nó cực hắc, nồng nặc, có thoang thoảng mùi dầu hoả. Chắc hoá chất này khá độc hại.

tranmanhha

Xe điện
Cách đây gần chục năm, lúc đó nhà cháu ở 1 nơi cũ, căn này bị mối ăn vào khung cửa phòng và 1-2 mặt cầu thang. Nhà cháu mua chai diệt mối ở Y éc xanh, về cho vào xi lanh + kim tiêm loại to, chọc vào gỗ nơi có mối đục khoét rồi bơm vào. Bọn mối bị tiêu diệt ngay và có lẽ hết luôn vì vài năm sau vẫn ko thấy bọn mối tái hoạt động trở lại. Cách đây 2 năm, giá để hàng của nhà cháu ở nơi khác bị mối ăn như hồi nhà cũ, chúng phát triển khá nhanh, mùn gỗ được chúng vẽ lên tường loang đi khắp phòng. Nhớ hồi dọn nhà cũ có để chai diệt mối cùng đống đồ chuyển nhà, nhà cháu lại triển khai làm như trước. Chỉ 1 lần bơm thôi mà từ lúc đó đến giờ ko còn thấy bọn mối hoạt động nữa, mặc dù kho hàng khá ẩm thấp.
Chai dung dịch mối này dung tích 1/2 lít, nhà cháu ko nhớ tên, giá tầm hơn 200k. Mỗi tội mùi nó cực hắc, nồng nặc, có thoang thoảng mùi dầu hoả. Chắc hoá chất này khá độc hại.
Nếu không phải pha nước. Em nghĩ là loại này. Dùng trực tiếp, knock out, hoạt chất thế hệ cũ, mùi khá nặng, dung môi dầu.

Pumzen

Xe ba gác
Nếu không phải pha nước. Em nghĩ là loại này. Dùng trực tiếp, knock out, hoạt chất thế hệ cũ, mùi khá nặng, dung môi dầu.
Chuẩn rồi ! Cụ đúng là chuyên gia có khác.
Chai này nhà cháu vừa xem lại thì thấy ngày sx còn từ 2008 mà tác dụng ko hề thay đổi.
Công nhận tác dụng hiệu quả phết, chỉ tội mùi hơi hắc chút. Nhà cháu bơm diệt mối, đã chọn vào lúc nghỉ tối, nhưng sáng hôm sau mùi vẫn rất nồng nặc, phải vài ngày mới hết:

tranmanhha

Xe điện
Chuẩn rồi ! Cụ đúng là chuyên gia có khác.
Chai này nhà cháu vừa xem lại thì thấy ngày sx còn từ 2008 mà tác dụng ko hề thay đổi.
Công nhận tác dụng hiệu quả phết, chỉ tội mùi hơi hắc chút. Nhà cháu bơm diệt mối, đã chọn vào lúc nghỉ tối, nhưng sáng hôm sau mùi vẫn rất nồng nặc, phải vài ngày mới hết:
Cảm ơn cụ. Vì em chuyên đi khảo nghiệm và đánh giá các loại thuốc trên thị trường nên cũng hiểu biết chút. Các loại thuốc trừ côn trùng trên thị trường, về mặt hoạt chất chính thì ít thôi, chỉ là nó có rất nhiều tên thương mại và hàng fake.
Về cơ bản, các loại thuốc trừ côn trùng hàng thật, cụ cứ đóng nắp kín, để chỗ tối tránh ánh sáng và nhiệt độ thì cực bền.
Và loại này cũng không độc lắm, thuộc nhóm 2, bình thường, chỉ cần đừng uống nhầm là ok.

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
buồn ghê. nó chén 2 bộ khung cửa. một cái phản bệt của em
giờ chưa biết làm gì

tranmanhha

Xe điện
Đồ của bác em dùng thấy ưng.
Em không làm tổng thể mà thấy chỗ nào xịt chỗ đó mà giờ hơn 600m2 không có mống nào
Cảm ơn bác đã ủng hộ em.
Quan điểm của em là dùng hàng tốt nhất và hướng dẫn các bác đầy đủ. Nếu chẳng may hiệu quả không như mong muốn thì sẽ khoanh vùng được lý do.
Nếu nhà bác có đồ gỗ hay giấy, thì nên phun phòng định kỳ. Vì thuốc nào thì thuốc, chỉ có hiệu quả trong tầm gần 1 năm, và loài mối thì rất dị, dễ gây ra thiệt hại lớn.

thesun142

Xe tải
Website
linkcat.net
Trước nhà e bị, e ra chỗ Trường Chinh mua thuốc diệt mối ở đấy, chia 2 lần phun, trộm vía ổn áp phết. Hết có mỗi lọ con con, pha thêm với nước rồi xịt, k cần chọc nền gì cả.
Em phải dùng tới lọ này. 1 lọ pha được 5 hay 10l nước sau khi tốn gần 10 hộp nhử với thuốc bột mà không hết.

datinh

Xe container
Cảm ơn bác đã ủng hộ em.
Quan điểm của em là dùng hàng tốt nhất và hướng dẫn các bác đầy đủ. Nếu chẳng may hiệu quả không như mong muốn thì sẽ khoanh vùng được lý do.
Nếu nhà bác có đồ gỗ hay giấy, thì nên phun phòng định kỳ. Vì thuốc nào thì thuốc, chỉ có hiệu quả trong tầm gần 1 năm, và loài mối thì rất dị, dễ gây ra thiệt hại lớn.
thả nào. đã phun mà vẫn cứ bị

Juniordriver

Xe hơi
Cụ mua loại xà phòng bột, pha nước rồi bơm vào là hết.

Ớt xanh

Xe điện
Cảm ơn bác đã ủng hộ em.
Em xịt chưa hết một lọ bột mà không thấy mối nữa rồi. Làm đúng theo hướng dẫn của bác.

SubmarineTH

Xe buýt
Nếu ko nhử diệt được mối chúa thì bị lại nhanh lắm.

tranmanhha

Xe điện
Như nào cụ lại phát hiện ra mối vậy?nhà e gỗ cũng nhiều ko biết tn
Theo ngu ý của em, nên phun phòng. Vì nếu khi phát hiện ra nó rồi, thì thiệt hại thường rất nặng. Nhiều cụ trên tầng cao, gỗ xịn mà phải lật cả lên, mất vài trăm. Hoặc mất cái tủ bếp cũng vài chục.
Phun phòng thì cực đơn giản, rẻ tiền, dễ làm.
Môi trường khí hậu của mình thuận lợi cho mối phát triển.

Voi coi HN

Xe tăng
Muốn triệt để thì phải đặt hộp mồi nhử rồi phun thuốc bột cho nó mang về tổ diệt mối chúa.