[Funland] Chia sẻ kỷ niệm đi thi đại học

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Em đi thi thì cũng k có gì đặc sắc lắm, chỉ là đc ở nhà thày dạy tại chức cho bố em nên ăn ngủ nghỉ đều tốt. Có mấy năm sau đi cùng ông anh là xxx nghĩa vụ đi thi trung cấp xxx ở Tây Tựu làm em nhớ mãi. Ăn nhậu so với thời đó em là sv thì đúng là em tròn mắt. Cậu sinh năm 88 con ông to xxx ở Nghệ An bao trả tiền hết mà e nhớ phải bằng mấy tháng tiền ăn của em. Xong lại phi qua bv 198 nhậu tiếp với cánh xxx ở đó, nhìn đội đó bú rượu mà em lè lưỡi. Xong tối về chỗ trọ ở Tây Tựu đi chọc bia đến khuya. Về nhét tài liệu đầy quần áo để sáng mai đi thi.

hoviethung

Xe lăn
Khu bên ngoài (bây giờ gọi là Khoa học tự nhiên) là khối Toán-Lý-Hóa-Sinh. Có 1 dãy ký túc xá giáp ngay ven đường, Nhìn qua cửa sổ thấy được nóc tầu điện chạy qua. Em nhớ hồi đó giữa đường tầu điện và bờ tường là ruộng rau muống nhỏ.
Em hay sang bên ấy ăn ké. Hồi đó rất đói, dù so với những năm trước có vẻ đỡ hơn, nhưng với sức ăn của tuổi 17-18 thì còn rất xa mới đủ. Chập tối tụi em được phát cho 1 nửa ổ bánh mỳ để ăn sáng. Nhưng ngay tối đã véo dần rồi chẳng còn gì, nên chẳng còn cho bữa sáng. Bên Tổng hợp có mấy cô bạn, hình như hội con gái chịu đói tốt hơn, họ hay bớt chút cơm bữa tối lại rồi sáng rang cho tụi em. Nếu không sang đấy thì em cầm quyển giáo trình giả vờ học rồi ra bến tầu điện về nhà. Nếu không rang cơm thì ông em làm bánh đúc.
Những bạn năm ấy ngoài mấy ông bạn trai, bây giờ thỉnh thoảng chỉ còn gặp cô bạn lúc vào là học tổng hợp sử, nhưng sau chuyển sang luật. Còn 1 cô bạn học cùng phổ thông, đi sơ tán ở với nhau trong cùng nhà trẻ, khi em lên tầu liên vận còn ra tận ga tiễn mà cũng mất liên lạc. Về nhà cũ thì đã chuyển đi rồi. Có 1 cái topic vừa mở về sinh viên trường thuốc, nhưng em không hỏi, vì toàn người học rất lâu sau này chắc, không biết cái khóa ấy (lớp phổ thông em có 2 người, bạn lớp trưởng và bạn ấy)!
Đúng đó mợ . Dãy nhà ngoài cùng là kí túc xá của khoa toán lý, gọi là nhà A tầng dưới là phòng làm việc của các ban nhà trường. Hiệu trưởng Ngụy Như Kon Tum cũng làm việc ở khu đó thì phải ngoài cùng giáp đường tàu điện có ruộng rau muống. Hồi đi học có người đi hái rau bị điện giật ở ruộng rau đầu hồi nhà đó. Thời đó khi nào cũng cảm thấy đói dù tiêu chuẩn gạo sinh viên là 21kg/tháng. Tối khi ăn cơm xong có lúc còn nhảy tàu điện ra Ngã Tư Sở mua ăn thêm cái bánh mì 225 g thì phải. Còn nửa bánh mì ăn sáng thì buổi sáng mới được phát. Có hôm còn thách đố một anh sinh ăn hết bánh mì Cả phòng kí túc xá cơ. Bọn mình thua luôn. Ăn xong chỉ sợ anh ấy bị bội thực. May mà chẳng sao cả. Một thời chã bao giờ quên dù gần nửa thế kỉ rồi.

bomong

Xe điện
1985 ở nhờ nhà quen, bà cụ nấu xôi đậu cho ăn, sáng sớm đi xe ngựa từ svđ Vinh đến trường thi cạnh chợ Vinh thi, trưa ra chợ Vinh mấy bố con ăn phở, trưa ngủ ở ghế băng cuối phòng thi chờ chiều thi tiếp. Lần đầu vào Nghệ an thật nồng ấm.

Ngo Rung

Xe lăn
Đường cong ko tuyến tính cụ nhá! cụ học hình học không gian tốt thì bọn này là zĩn, ở đây có gx tiến sỹ cơ khí chế rạo máy bẻn séc về cơ, đỉnh lắm lão Ngo Rung nhể?
3 môn khối A em ngu nhất toán, ngu nhì Hóa, còn Vật lý là muỗi :))
Mấy vụ vẽ vời này mà học hình không gian tốt thì vẽ nó cũng đơn giản.
Em cũng từng vẽ hình chiếu trục đo mà thể hiện được chính xác biên dạng giao cắt của 2 đường ống cắt nhau hiểu góc 60 độ ( trong đường ống hay gọi chữ Y) mà thầy giáo phục lăn lóc :))

Ngo Rung

Xe lăn
Năm tụi em ông Tạ Quang Bửu đang là Bộ trưởng. Cụ cũng bị ảnh hưởng vì câu nói "Họ giỏi thì cho họ đi" khi xem cái cách lựa chọn lý lịch cho học sinh đi học nước ngoài. Cũng vì vậy mà hội tuyển sinh cũng không dám làm trái nhiều. Năm em là họ trực tiếp giao giấy báo trúng tuyển, chứ không gửi qua bưu điện (có ông bạn cùng lớp trúng tuyển từ năm trước, nhưng bị xã giữ lại, năm em nhận giấy báo trực tiếp từ ban tuyển sinh)!
Năm em thi ĐH xong còn chẳng thèm hóng kết quả thi nữa cơ. Thi xong về đi chơi tít mù, sau thằng bạn học cùng thi cùng em về báo em mới biết. Độ tuần sau có giấy báo gửi về.
Thằng bạn nóng sốt đi hóng kết quả ngay khi có lịch thông báo điểm. Cuối cùng nó trượt, em đỗ :D

Son.Hoang

Xe tăng
Ngủ gật dễ thì học đc, khó thì gần trượt đó cụ, pass thì dễ mà có điểm 9-10 mới khó chứ.
Dạo này em ko có mood làm việc nên đang trong giai đoạn chơi, xả hơi cụ ạ, dù dự án còn bề bộn :(
Chứng tỏ mợ ko phải quan tâm tới số. Chứ có tụt mood cũng phải kéo nó lên mà làm

xitrum145

Xe tải
Sau có chơi với nhau nữa không cụ?
Hehe, sau khi nhập trường thì K38 tụi em tập trung trên cao đẳng HVKTQS ở Vĩnh Yên. Thấy có đăng ký qua BK học nên em qua BK học đủ 5 năm, qua đó em học K47. Nên anh em không có dịp gặp nhau lại lần nào sau thi Cụ ah

Smile1102

Xe container
Chứng tỏ mợ ko phải quan tâm tới số. Chứ có tụt mood cũng phải kéo nó lên mà làm
Em làm tư vấn nên áp lực số ko giống làm hãng, tuy nhiên em vẫn phải chịu chỉ tiêu doanh thu ký hợp đồng và triển khai cụ ạ.
Cơ mà đã tụt mood rồi thì kệ ấy :D
Trc làm hãng thì 12h đêm vẫn phải ngồi chốt số bắt đối tác đẩy order lên hệ thống.

Son.Hoang

Xe tăng
Em làm tư vấn nên áp lực số ko giống làm hãng, tuy nhiên em vẫn phải chịu chỉ tiêu doanh thu ký hợp đồng và triển khai cụ ạ.
Cơ mà đã tụt mood rồi thì kệ ấy :D
Trc làm hãng thì 12h đêm vẫn phải ngồi chốt số bắt đối tác đẩy order lên hệ thống.
Vâng, nói chung làm tư vấn rồi thì sướng rồi, vì nó toàn tầm nhìn longterm, :D

hungeverest

Xe điện
Hồi 1997 e khăn gói quả mướp chuẩn bị đi thi, trước hôm đi 1 ngày, bà già ở quê giết gà, nấu xôi đỗ cúng các cụ, e ăn uống no say để hôm sau lên kinh thi cử. Thi 2 trường đầu chốn kinh thành e làm bài ko tốt, bảo trượt rồi. Trường cuối phải bắt xe lên tận Thái nguyên thi, ngày thi đầu tiên đi ăn sáng, vào quán gần điểm thi, e cũng ko nghĩ gì kêu 2 trứng vịt lộn ăn trước, thấy mọi người cứ nhìn em. Em tặc lưỡi thôi kệ cứ ăn đã, trượt năm trước rồi, giờ trượt lại vào lò ôn tiếp năm nữa. Ơn giời e cũng đỗ.

xukthal

Xe lăn

Hnay em lại nấu xôi đỗ phục vụ cccm thi online đây 😁 😁

TUCSON9389

Xe điện
Đúng thế cụ, nhiều thứ bất công, hồi trước em thi hsg năm đầu về cú chửi linh tinh, nó hỏi khó mới là hsg, đằng này toàn hỏi những thứ chưa học. Về sau hiểu luật chơi rồi chấp nhận thôi.

Em học khối D, đợt em còn ở nhà chỉ có khối A, tiện rảnh đi thi cho vui. Toán 9, Lý Hoá dưới 5 vì không đi học thêm, dù điểm L hay H gì gì tốt nghiệp của em là 10. Không ôn luyện, đọc đề còn không hiểu thì làm thế quái nào được. Kiểu thi đh VN không ôn đỗ bằng niềm tin, thành ra là phân biệt đối xử vùng dân nghèo, vùng miền núi sâu sắc. Nhưng giờ phổ cập ôn luyện khắp nơi rồi nên chắc cũng đỡ.
cái bộ đề là giải quyết khâu này cụ nhỉ. lớp của em, hỏi thầy dạy hóa là công thức hóa học này đọc ntn ạ mà thầy cũng ko biết. toán thì bài tập toán trong sgk thầy cũng ko giải được

langthangnoidau

Xe buýt
Em cũng thi 2002. Kỉ niệm là em với thằng bạn đạp xe từ Mỹ Đình lên chỗ Phương Mai vào quán Cây Si nghe rock 😂. Hồi đó sao thấy đường Láng nó dài thế đi mãi mới hết. Lượt về 10h tối bị thủng lốp dắt bộ cả đoạn.
Hồi đó em thi BK, cứ nghĩ thi đại học nó phải nghiêm túc lắm cơ, thế mà vào phòng thi thấy các bạn quay cóp như điên.
Thi BK thì quay cóp cái gì hả cụ :I Khối A là Toán Lý Hóa mà

vietbamboo

Xe điện
Cháu xin kể chuyện nhà cháu:
Cháu thi năm 1992, ngày đó thi trường nào thì đăng ký. cháu XD, BK, Mỏ.
Cháu nhớ 30/6/1992 là buổi thi đầu tiên, đêm hôm trước bão về Hà Nội, cây cối ngổn ngang đường ngập. Cháu thi tại trường Quang Trung, gần hồ Thiền Quang, lúc vào phòng thi còn phải lội nước. Sau buổi sáng làm toán đi bộ ra thì thấy mẹ cháu đứng đợi bên ngoài, quần sắn cao đứng trong nước tay cầm cái nón chờ con, chắc mẹ sợ cháu bị sức ép không hỏi gì cả chỉ dẫn ra ngoài đi làm bát phở để chiều quay lại thi tiếp. Bố mẹ cháu cũng học đại học nên cháu mà không đỗ là củ mài ăn xuống, cháu cũng cảm nhận được sự kỳ vọng của mẹ. Năm ấy cháu được 16,5 điểm, đỗ và được học bổng loại C, 12.700 đồng/tháng nhưng không phải nộp học phí. 2 trường còn lại điểm cao hơn nhưng cháu chọn học XD. Ngày nhận giấy báo đỗ đại học thì oai phết, cái trường cấp 3 trên núi cháu ở chỉ có 3 người đỗ, cháu đỗ XD là top 1 lúc bấy giờ. Khi nhập học lớp cháu 2/3 là dân chuyên các tỉnh, có cả mấy ông thi quốc gia quốc tế về toán và lý. năm 1 và 2 đại học thì choáng về khả năng học của dân chuyên, nhưng càng về những năm cuối thì bọn nhà quê như cháu học tốt hơn mấy ông chuyên và Hà nội gốc.

starsn

Xe điện
cái bộ đề là giải quyết khâu này cụ nhỉ. lớp của em, hỏi thầy dạy hóa là công thức hóa học này đọc ntn ạ mà thầy cũng ko biết. toán thì bài tập toán trong sgk thầy cũng ko giải được
Thiệt thòi cụ nhỉ, ngày xưa gv c2 của em cũng như vậy, dù nhà em cũng trong quận HN hẳn hoi, nhưng ít ra vẫn còn có lớp học thêm trung tâm người ta dạy tốt hơn. Ở quê ngày xưa rất thiệt thòi, nên em nể các bạn ở quê mà học tốt.

toxic82

Xe điện
Em thích học Luật hơn nhưng nhà em ko đủ tiền đóng học phí cả năm nên em học BK đóng phí nửa năm đây.
Cụ giỏi thía, giờ có đi dạy ko hay làm việc khác rồi?
E vẫn dạy đều ạ, từ 7h30 sáng đến 9h tối :)

hamcuare!

Xe container
E thì bk vs cn tn…
Chả cảm xúc mịe gì vì tâm lý thoải mái, thi kiểu gì chả đỗ :).
Thi xong về quê chơi mút mùa, mẹ e còn sốt ruột gọi điện về quê hỏi sao k có kq trong khi ở xóm có thằng học cùng cũng thì bk&cntn có giấy báo đỗ rồi.
E ở quê ra đc 2 hôm thì nhận đc 2 cái phiếu báo điểm đỗ cả 2 trường. Bk đc boing 777! Cntn e chả nhớ điểm vì xác định k học.
E chỉ tiếc là lúc ý chả đc tư vấn nên chọn bk! Vì nó là top nhưng e k thích học kỹ thuật lắm!!!