[Funland] Chia sẻ kỷ niệm đi thi đại học

Bigmoto

Xe container
cụ vậy là hồi trẻ học quá giỏi rồi, hồi thì đề riêng BK em thấy đc 27đ đã là toàn người giỏi rồi chứ chưa nói đến 30đ. em thì hồi nhỏ học hành rất bình thường suốt 12 năm học chẳng đc nổi cái giấy khen nào, cấp 1,2 thì trốn học đi đá bóng, cầu lông suốt lên đến cấp 3 mới có tý ý thức học để thi ĐH :D .
tay chơi Kicker bk khoa cntt dững năm 8x ko thấy chia sẻ gì nhỉ?

starsn

Xe điện
Nhất mợ rồi, và đồng ý với mợ là mình muốn và tập trung thì sẽ làm đc.
Cơ mà em chỉ muốn chơi thì làm thế nào 😬
Em cũng chưa thấy an toàn nên trở đi mắc núi trở lại mắc sông đây mợ, kiểu chán làm nhưng vẫn cần tiền.
Em đi chơi một mình lâu lâu cũng thấy chán nên mới định thế, chuyện (chồng em :">) không có ý định nghỉ hưu sớm cũng giúp em không phải vướng bận chuyện $$ quá. Muốn này thì bớt kia thôi, biết sao mợ ơi 3:-O

tieunhilang

Xe điện
Liên quan thi, em có kỉ niệm đi ném bài cho ông anh họ học dốt, dặn là vào phòng thi làm chép đề vào ném qua cửa sổ, em trèo tường vào lấy ra giải. Ông này ngồi tầng 2, khi ném bài qua cửa sổ thì bay vào... WC nữ. Em phải rón rén vào tìm, vừa nhặt được, thì ... một giọng nữ hét toáng lên. Em chạy ra đã thấy một đống bảo vệ và giám thị chạy lại. Vây bắt thằng bệnh hoạn. May mà WC nữ gần tường rào nên nhảy lên tường có thể nhảy qua hàng rào. Nhảy được ra ngoài, thì một lũ "làm bài hộ" xúm lại hỏi đề đâu để chia nhau giải, mới giật mình rơi mất đề bên trong.
Thế là xong.
Chỉ tội nghiệp ông anh ngồi huýt sáo, rồi nộp giấy trắng

hoviethung

Xe lăn
Nỗi niềm bồi hồi với bâng khuâng của 2 cụ tiền bối, chắc còn nhiều điều hay và lạ nữa, các tiền bối có thể viết thêm ko ạ, chứ em chửa hình dung thời đấy nó thế nào ạ.
Năm tốt nghiệp cấp 3 (lớp 10) đúng vào năm giải phóng MN. Lớp học có một số bạn phải nhập ngũ do lệnh tổng động viên nên sĩ số còn lại không nhiều. Do nhà xa nên phải ở trọ nhà dân (tất nhiên là không mất tiền) để tập trung cho việc ôn luyện thi đại học. Cứ cuối tuần lại chia nhau về nhà lấy củi, lấy gạo ăn cho cả tuần. Lúc đó chã có khái niệm học thêm như bây giờ. Các thầy cô nhiệt tình ôn luyện, phụ đạo cho học sinh mà chã yêu cầu đóng góp gì. Tài liệu thì ngoài sách giáo khoa có tập tài liệu đề và bài làm của các khoá thi đại học năm trước để tham khảo. Tài liệu đó nay không còn thấy nữa. Đến bây giờ vẫn còn ấn tượng với bài thi đại học bằng thơ của anh chị nào đó. Mạng internet thì chưa có, tivi chương trình ôn thi đại học cũng không luôn. Năm đó thi tốt nghiệp phổ thông tới 6 môn luôn. Có cả môn Chính trị thì phải. Thi đại học thì chỉ thi một trường với 3 nguyện vọng. Có 3 khối thi A,B,C môn ngoại ngữ không có dù phổ thông có học. Năm đó không hiểu sao học sinh thi khối B rất đông nên điểm chuẩn rất cao. Sau này vào ĐH mới biết có nhiều đứa thi môn hoá đạt điểm tối đa luôn. Mình chọn thi khối C môn Sử sau khi nộp hồ sơ định đổi sang khối B theo bè bạn thì sở giáo dục không cho đổi nữa. (Mà nếu được đổi thì có khi trượt thẳng cẳng như cả lớp luôn). Sau khi có kết quả thi đại học nhập trường thì được phân về khoa Kinh Tế chính trị ĐHTH với sinh viên thi đủ khối A,B,C. Tuy không đúng nguyện vọng nhưng ông già động viên đây là khoa mới thành lập nên cũng đồng ý ở lại khoa. Cái khoa này chính là tiền thân của trường Đại học Kinh tế thuộc Đại học quốc gia ngày nay. Nay về hưu vẫn thấy tự hào về ngôi trường của mình đã học.

coolpix8700

Xe ngựa
Năm tốt nghiệp cấp 3 (lớp 10) đúng vào năm giải phóng MN.
...Sau khi có kết quả thi đại học nhập trường thì được phân về khoa Kinh Tế chính trị ĐHTH với sinh viên thi đủ khối A,B,C. Tuy không đúng nguyện vọng nhưng ông già động viên đây là khoa mới thành lập nên cũng đồng ý ở lại khoa. Cái khoa này chính là tiền thân của trường Đại học Kinh tế thuộc Đại học quốc gia ngày nay. Nay về hưu vẫn thấy tự hào về ngôi trường của mình đã học.
Bác vào nhập học thì tụi em đã đi khỏi cái khu Thanh Xuân ấy rồi.
Cổng sau của ĐH NN Thanh Xuân đối diện với cổng chính của Tổng Hợp Văn-Sử-Địa và khu ký túc xá Tổng Hợp. Chỗ đó có cái nhà B52 (thực ra là cái nhà 4 tầng bị bom phá mất 1/2) và khu hội trường nhà lá của trường (bây giờ là khu nhà ở của người đã từng làm trong trường).
Tụi em thường ra cổng này đi vào trường Đ ảng xem phim, hay cầm quyển giáo trình lang thang vào ngồi ở mấy cái ghế đá trong sân nhà thờ.
Năm tụi em vào có rất nhiều anh chị bộ đội và thanh niên xung phong. Phần lớn chị em thanh niên xung phong học xong không đi nước ngoài mà xin học lại trong nước, vì họ thường khá lớn tuổi, chắc sợ ra nước ngoài sẽ khó lập gia đình. Chỉ có 1 số rất ít học ngoại ngữ trong nước sang bên kia được học thẳng, còn lại như tụi em lại phải học thêm 1 năm nữa mới ra đại học, có 2 nước tụi em gọi là nước ba bị phải học thêm 2 năm là Albani và Mông Cổ vì ngoài tiếng Nga để học đại học còn phải học thêm tiếng nước người ta,
Từ năm tụi em, Bộ ĐH (và TH chuyên nghiệp) ra quy định giấy báo nhập học không chuyển bưu điện mà qua phòng giáo dục đưa trực tiếp cho người trúng tuyển. Vì nhiều địa phương giữ lại không giao để gọi nhập ngũ!

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Bác vào nhập học thì tụi em đã đi khỏi cái khu Thanh Xuân ấy rồi.
Cổng sau của ĐH NN Thanh Xuân đối diện với cổng chính của Tổng Hợp Văn-Sử-Địa và khu ký túc xá Tổng Hợp. Chố đó có cái nhà B52 (thực ra là cái nhà 4 tầng bị bom phá mất 1/2) và khu hội trường nhà lá của trường (bây giờ là khu nhà ở của người đã từng làm trong trường).
Tụi em thường ra cổng này đi vào trường Đ ảng xem phim, hay cần quyển giáo trình lang thang vào ngồi ở mấy cái ghế đá trong sân nhà thờ!
Mình không học khu đó mà học ở khu Thượng Đình Cao Xà Lá. Đi học trên giảng đường H vẫn ngửi thấy mùi thơm của thuốc lá bên nhà máy Thuốc lá Thăng Long phía đối diện bay sang. Vừa rồi thăm lại trường cũ một số toà nhà vẫn còn tuy thay đổi rất nhiều. Tàu điện leng keng trước cổng trường chỉ còn kỉ niệm, cái nhà ăn, sân bóng, nhà tắm tập thể trường xưa chỉ còn kí ức. Chỉ còn thế hệ sinh viên tươi rói còn bóng dáng trên các cháu chụp ảnh cùng trong ngày thăm trường cũ.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Mình không học khu đó mà học ở khu Thượng Đình Cao Xà Lá. Đi học trên giảng đường H vẫn ngửi thấy mùi thơm của thuốc lá bên nhà máy Thuốc lá Thăng Long phía đối diện bay sang. Vừa rồi thăm lại trường cũ một số toà nhà vẫn còn tuy thay đổi rất nhiều. Tàu điện leng keng trước cổng trường chỉ còn kỉ niệm, cái nhà ăn, sân bóng, nhà tắm tập thể trường xưa chỉ còn kí ức. Chỉ còn thế hệ sinh viên tươi rói còn bóng dáng trên các cháu chụp ảnh cùng trong ngày thăm trường cũ.
Khu bên ngoài (bây giờ gọi là Khoa học tự nhiên) là khối Toán-Lý-Hóa-Sinh. Có 1 dãy ký túc xá giáp ngay ven đường, Nhìn qua cửa sổ thấy được nóc tầu điện chạy qua. Em nhớ hồi đó giữa đường tầu điện và bờ tường là ruộng rau muống nhỏ.
Em hay sang bên ấy ăn ké. Hồi đó rất đói, dù so với những năm trước có vẻ đỡ hơn, nhưng với sức ăn của tuổi 17-18 thì còn rất xa mới đủ. Chập tối tụi em được phát cho 1 nửa ổ bánh mỳ để ăn sáng. Nhưng ngay tối đã véo dần rồi chẳng còn gì, nên chẳng còn cho bữa sáng. Bên Tổng hợp có mấy cô bạn, hình như hội con gái chịu đói tốt hơn, họ hay bớt chút cơm bữa tối lại rồi sáng rang cho tụi em. Nếu không sang đấy thì em cầm quyển giáo trình giả vờ học rồi ra bến tầu điện về nhà. Nếu không rang cơm thì ông em làm bánh đúc.
Những bạn năm ấy ngoài mấy ông bạn trai, bây giờ thỉnh thoảng chỉ còn gặp cô bạn lúc vào là học tổng hợp sử, nhưng sau chuyển sang luật. Còn 1 cô bạn học cùng phổ thông, đi sơ tán ở với nhau trong cùng nhà trẻ, khi em lên tầu liên vận còn ra tận ga tiễn mà cũng mất liên lạc. Về nhà cũ thì đã chuyển đi rồi. Có 1 cái topic vừa mở về sinh viên trường thuốc, nhưng em không hỏi, vì toàn người học rất lâu sau này chắc, không biết cái khóa ấy (lớp phổ thông em có 2 người, bạn lớp trưởng và bạn ấy)!

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Món này ngày xưa khá phổ biến, nhiều khi chỉ vì mâu thuẫn cá nhân mà ng ta ỉm đi ko đưa giấy báo.
Ông già em bị ỉm cái giấy báo NCS ở LX ngày xưa đây, sau họ đưa cho thì nhỡ tàu rồi, cay lắm :))
Vì nhiều địa phương giữ lại không giao để gọi nhập ngũ!

TorienT

Xe container
Món này ngày xưa khá phổ biến, nhiều khi chỉ vì mâu thuẫn cá nhân mà ng ta ỉm đi ko đưa giấy báo.
Ông già em bị ỉm cái giấy báo NCS ở LX ngày xưa đây, sau họ đưa cho thì nhỡ tàu rồi, cay lắm :))
:D Giờ cả kỷ niệm học đại học của phụ huynh.

coolpix8700

Xe ngựa
Thi xong em theo mấy đứa bạn đi làm thêm được ít tiền lại rủ nhau đi chơi.
Về tới nhà ông già bảo mày có giấy báo rồi (và ông già cũng đã làm xong hết các thủ tục). Sáng hôm sao cụ đèo em vào Thanh Xuân nhập học luôn!

vandinh

Xe container
Thời em đi thi đại học có chế câu thơ của bài "Bên kia sông Đuống"
Em ơi, buồn làm chi
Anh đưa em về thi năm nữa
=))
…Giặc kéo lên ngùn ngụt lửa hung tàn
Ruộng ta khô
Nhà ta cháy
Chó ngộ một đàn
Lưỡi dài lê sắc máu
Kiệt cùng ngõ thẳm bờ hoang…
Thằng e của e SN 81 đi thi phân tích đoạn này nó bảo chó ngộ một đàn là khi giặc đến nhà chó cũng phải điên. Hết nước chấm.

TorienT

Xe container
…Giặc kéo lên ngùn ngụt lửa hung tàn
Ruộng ta khô
Nhà ta cháy
Chó ngộ một đàn
Lưỡi dài lê sắc máu
Kiệt cùng ngõ thẳm bờ hoang…
Thằng e của e SN 81 đi thi phân tích đoạn này nó bảo chó ngộ một đàn là khi giặc đến nhà chó cũng phải điên. Hết nước chấm.
Những cô hàng xén răng nâu
Cười như đầu lâu nha khói.

xukthal

Xe lăn
Thi xong em theo mấy đứa bạn đi làm thêm được ít tiền lại rủ nhau đi chơi.
Về tới nhà ông già bảo mày có giấy báo rồi (và ông già cũng đã làm xong hết các thủ tục). Sáng hôm sao cụ đèo em vào Thanh Xuân nhập học luôn!
Ngày đấy mấy bố ở Ban Tuyển sinh cũng tác oai tác quái phết bác nhỉ? Ko quen biết cũng mệt phết :))

coolpix8700

Xe ngựa
Ngày đấy mấy bố ở Ban Tuyển sinh cũng tác oai tác quái phết bác nhỉ? Ko quen biết cũng mệt phết :))
Năm tụi em ông Tạ Quang Bửu đang là Bộ trưởng. Cụ cũng bị ảnh hưởng vì câu nói "Họ giỏi thì cho họ đi" khi xem cái cách lựa chọn lý lịch cho học sinh đi học nước ngoài. Cũng vì vậy mà hội tuyển sinh cũng không dám làm trái nhiều. Năm em là họ trực tiếp giao giấy báo trúng tuyển, chứ không gửi qua bưu điện (có ông bạn cùng lớp trúng tuyển từ năm trước, nhưng bị xã giữ lại, năm em nhận giấy báo trực tiếp từ ban tuyển sinh)!

toyennha

Xe lăn
Vưỡn triển được nha Mều :))
Nhìn vụ này em nhớ thằng bạn em. Đưa vợ đi đẻ trong lúc chờ vợ sinh. Nó gọi cả đám bạn ra quá gần bệnh viện Hùng Vương. Nhậu xong ảnh phán câu xanh rờn. "Chờ vợ đẻ lâu quá gọi tụi bay ra nhậu" cả đám ạ nó luôn. :((