[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

MayMan

Xe tăng
E đang cần làm thang máy ngang 1.4m sâu 1.8m 4 điểm dừng, vách kính . Bâc nào làm báo giá e nhé. E dùng loại nào ngon bổ rẻ nhất, tum thang cao thoải mái nhé.

leehun

Xe tải
Nhà cao 6 tầng 1 tum, làm thang 7 điểm dừng thì làm khung bằng hệ cột tiền chế I, H có ổn không cụ?
Khung thang máy làm I,H hoàn toàn ổn cụ ơi, bên thang máy bao giờ họ cũng sẽ cung cấp tải trọng treo của thang + vị trí dầm đỡ nên hoàn toàn tính toán + chế tạo được.
bên em chỉ chuyên làm kết cấu thép, chứ không làm thang máy, tất nhiên là bên em có làm với một số nhà cung cấp thang rồi (Thăng Long..)

canhoicaccu

Xe tải
Bên em chỉ chuyên làm kết cấu thép chứ không làm thang máy cụ ạ
em có đất diện tích 300m2 10x30 , tôi muốn xây 50 phòng trọ, mỗi phòng trọ tầm 12m2, có gác xép, có nhà vệ sinh, xây như vậy giá cả sẽ như thế nào anh nhỉ

leehun

Xe tải
em có đất diện tích 300m2 10x30 , tôi muốn xây 50 phòng trọ, mỗi phòng trọ tầm 12m2, có gác xép, có nhà vệ sinh, xây như vậy giá cả sẽ như thế nào anh nhỉ
Hi bác
Em thử tính chia quy mô của bác với khổ đất nhé:

Sơ sơ như thế mỗi tầng bác có 19 phòng. Muốn có 50 phòng bác phải chồng 3 tầng. Nếu phương án này ok thì theo em bác làm khung thép tiền chế + sàn bê tông dự ứng lực + vách ngăn phòng bằng tấm uco/cemboard, tường bao xây bằng gạch XM không nung, gác xép khung thép hộp + tấm sàn cemboard là ngon bổ rẻ nhất.
Cái MB trên là em tính ~12m2/phòng bao gồm cả wc, nếu bác muốn chia 12m2 chưa bao gồm wc thì sẽ phải giãn phòng ra nữa và mỗi tầng sẽ có ít số phòng hơn.

Ảnh bên em làm cái kí túc xá học viên cũng tương tự ạ

freethinker

Xe tăng
Khung thang máy làm I,H hoàn toàn ổn cụ ơi, bên thang máy bao giờ họ cũng sẽ cung cấp tải trọng treo của thang + vị trí dầm đỡ nên hoàn toàn tính toán + chế tạo được.
bên em chỉ chuyên làm kết cấu thép, chứ không làm thang máy, tất nhiên là bên em có làm với một số nhà cung cấp thang rồi (Thăng Long..)
Cụ cho em xin số em hỏi cụ vụ này chi tiết hơn được ko? tks.

Đào Tử Thi

Xe container
Hay quá, em đang chuẩn bị xây nhà ở Hải Dương, muốn tìm đội thiết kế chuẩn (không đến mức Hồ Thiệu Trị :)) ) mong cụ chủ chỉ giáo.

toktok_88

Xe hơi
Ống ruột gà cho những đường điện cố định chịu tải lớn hay đi ngầm dưới sàn nhà trong bê tông. Ống nhiệt cho nhưng đường điện đi trong nhà, chịu tải ít. Nói chung là tuỳ cơ ứng biến cho thiết kế.
Hi cụ, chi phí 2 thằng này chênh có cao k bác, em thấy thằng nhiệt hình như các đầu nối phải có thêm cút, em có đọc thì giờ có cả loại ống nhiệt bẻ cong được đúng không ạ. Cám ơn bác

quasin3000

Xe tăng
Hi cụ, chi phí 2 thằng này chênh có cao k bác, em thấy thằng nhiệt hình như các đầu nối phải có thêm cút, em có đọc thì giờ có cả loại ống nhiệt bẻ cong được đúng không ạ. Cám ơn bác
Ống nhiệt nên hạn chế cút, nên nối bằng chếch 135. Muốn bẻ cong thì gia nhiệt một chút là uốn cong được.

Ống nhiệt luồn dây sau nên tính đúng, đủ cho thiết bị không thì khó thi công lắm vì ông nó nhỏ. Ống nhỏ hay to tuỳ gia đình nhưng đi ống nhỏ sẽ đẹp hơn.

caothang91

Xe đạp
Chào các bác, hiện tại em đang xây nhà, hồ sơ bản vẽ đã xong và đang tiến hành làm móng, nhưng khi em xem kĩ lại bản vẽ thì em tính thay đổi hệ thống điện và nước ở trong phòng còn ngoài hành lang hay dưới tầng trêt không thay đổi bất cứ gì. Em báo cho bên xây dựng thì họ báo thay đổi như vậy và đòi em thêm 70% tiền vẽ ban đầu là 80tr nữa. Các bác thấy như vậy có hợp lý không ạ?

noithatkientruc

Xe điện
Chào các bác, hiện tại em đang xây nhà, hồ sơ bản vẽ đã xong và đang tiến hành làm móng, nhưng khi em xem kĩ lại bản vẽ thì em tính thay đổi hệ thống điện và nước ở trong phòng còn ngoài hành lang hay dưới tầng trêt không thay đổi bất cứ gì. Em báo cho bên xây dựng thì họ báo thay đổi như vậy và đòi em thêm 70% tiền vẽ ban đầu là 80tr nữa. Các bác thấy như vậy có hợp lý không ạ?
Thiết kế điện và nước mỗi cái giá trị khoảng 15% giá thiết kế tổng thể cụ tự cân đối nhé

believe

Xe hơi
E nhờ cụ tư vấn cho e giải pháp chống thấm cho sân thượng với ạ
Ngoài biênh pháp lợp tôn lạnh .bên nhà thầu thi công tư vấn cho em là dùng 1 lớp sika sau đó xây 1 lượt gạch đặc 10 bên trên , r tiếp đó xây 1 lượt gạch đỏ hạ long nữa liệu có ổn k cụ nhỉ

thinh6789

Xe hơi
E sang tháng cũng làm nhà đây. Nhà e xây 2,5 tầng thôi. Mới nộp hs xin phép xd trên quận. khoảng 10 ngày nữa mới có giấy phép mà e xem ngày động thổ thì sớm hơn, lúc đó động thổ đào móng mà chưa có giấy phép thì có được k các cụ.
Nhà e 47,3 m2, e tự thiết kế lên như này các cụ xem giúp e xem có hợp lý k nhé. E cảm ơn.

Tholau0412

Xe hơi
Theo em thì như thế không hợp lý. Khi nào thợ điện đến làm, cụ trình bầy ý tưởng là họ làm đc vì cụ chỉ sửa ít.

leehun

Xe tải
Làm gì mà tiền thiết kế lại mỗi điện nước mà chém cụ tới 80củ thể. Đơn giá thiết kế điện nước h cứ tầm 15k/m2 xây dựng cụ cứ thế mà nhân lên, chưa kể là nhà cụ chỉ chỉnh sửa lại phần í thôi.

noithatkientruc

Xe điện
E sang tháng cũng làm nhà đây. Nhà e xây 2,5 tầng thôi. Mới nộp hs xin phép xd trên quận. khoảng 10 ngày nữa mới có giấy phép mà e xem ngày động thổ thì sớm hơn, lúc đó động thổ đào móng mà chưa có giấy phép thì có được k các cụ.
Nhà e 47,3 m2, e tự thiết kế lên như này các cụ xem giúp e xem có hợp lý k nhé. E cảm ơn.

Nhà cụ thiết kế tương đối hợp lý rồi tuy nhiên cửa nhà xí ngay sát bàn ăn nên chỉnh lại và hệ bếp ngắn thiếu chỗ để các thiết bị phụ trợ: lò vi sóng, lò nướng, máy rửa bát .... và cả nồi niêu xong Chảo
Còn 1 phương án nữa là chấp nhận để xe vào gian giữa ( chịu khó lau rửa xe ) khi đó đẩy phòng khách ra ngoài rộng rãi hơn và bếp cũng rộng hơn. WC đưa vào gầm cầu thang nên phòng ăn + bếp + phòng khách đều rộng hơn PA hiện tại rất nhiều . PA này có thể hạ cấp gian giữa + ngoài thấp hơn phòng ăn 1 bậc để sàn phòng ăn luôn sạch sẽ và nhìn sang hơn.

Hangtuyen

Xe tải
Cụ chủ có bản 3d hay ảnh nhà xây cấp 4 tầm 80m 10x8 (DxR) không ạ,cho em xin tham khảo với.Cảm ơn cụ