[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Cò mồi

Xe tăng
Theo e sàn nhà ẩm ướt khi trời nồm có 2 đk:
1. Không khí có nhiều hơi nước.
2. Nhiệt độ sàn nhà thấp hơn nhiệt độ không khí.
Sàn nhà không có khả năng hút ẩm, lại dẫn nhiệt kém. Thế nên nó sẽ làm cho lớp không khí chứa hơi nước sát bề mặt bị lạnh đi, tới điểm sương (nhiệt độ mà tại đó hơi nước ngưng tụ thành sương), đọng lại thành giọt, lấm tấm trên sàn.
Tuy nhiên, hiện tượng thường chỉ xảy ra ở những ngôi nhà xây sát đất (tầng một, một tầng). Còn ở những ngôi nhà trên cao (tầng hai, tầng ba…), sàn lại không bị ẩm or bị ít hơn. Đó là do không khí tại những nơi đó ít hơi nước hơn. Hơn nữa trên và dưới trần tầng 2, 3 ... có không khí nên chênh lệnh nhiệt độ ít hơn sàn tầng 1.
Còn như cụ nói ẩm phải vượt qua lớp bê tông + gạnh men dc trét mạch cẩn thận thì ẩm khó mà chui lên dc, nếu chui lên dễ thế thì lúc nào cũng nồm à??
Phương pháp của cụ là chống nước thấm ngược lên trên chứ ko liên quan gì đến nồm cả, nếu dưới nền có nước ngấm lên thì ngày nào cũng ngấm chứ ko cứ ngày nồm :)).
Nhân tiện vài hôm vừa rồi thời tiết cũng hơi ẩm nồm chém tí về hiện tượng này cho vui.
Cụ cho rằng nồm vén đất chui lên còn e cho rằng nồm rách giời rơi xuống =))

Cụ dạy chuẩn cmnr, chuẩn ko cần chỉnh mà chỉnh thì ko còn chuẩn.

kieuviethuy

Xe hơi
Nếu vậy phần thô cụ cứ làm luôn 1 lèo đi ạ, cả thô và hoàn thiện cơ bản của cụ vào khoảng 3tr/1m2, còn vấn đề hoàn thiện lúc ấy cụ xem tình hình tài chính ra sao rồi cân đối phần hoàn thiện: thiết bị vệ sinh, thiết bị điện, sơn, bả, gạch ốp lát, cửa... cụ lựa chọn những dòng tầm trung thôi để giảm giá thành xuống cho phù hợp với khả năng tài chính cụ ạ.
cảm ơn cụ nhiều vậy để em liều phát ạ :)) b-)

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ có mẫu thiết kế với diện tích nhà e giúp e vài mẫu để tham khảo nhé: tầng 1 (fong khách/ bếp/ nhà ăn tiểu cảnh/ vệ sinh)/ tầng 2 (2 phòng ngủ khép kín)/ tầng 03 (1 phòng ngủ/ 1 phòng thờ)/ sân thượng, tum sân phơi). lấy tối đa ánh sáng tự nhiên. thanks cụ nhiều
Cụ cho em xin cái địa chỉ mail, em báo anh em kỹ thuật lọc và gửi cụ vài phương án tham khảo ạ

cadan

Xe container
Cac cụ cho hỏi có ai lăp máy bơm tăng áp điện tử chưa, loại nào chạy êm ko ồn ? Cảm ơn các cụ

Lada2104

Xe tải
cụ chủ cho em xin bản hợp đồng mẫu với nhé
E càn hoàn thiện nhà 5 tầng xây thô liền kề sơn tùng mỗ lao
Epgvietnam@hotmail.com

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bài của cụ hữu ích quá. Em có mảnh 50m2. Mặt tiền 4.5m, mặt hậu chéo nên ra 4.65m, hai cạnh bên 10.5m và 11.7m. Cụ tư vấn hộ e cách bố trí các phòng ntn cho phù hợp, em cần 3phòng ngủ :)
Cụ chụp cho em cái ảnh sơ đồ mảnh đất và gửi vào thư cho em được không ạ?

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Tự xây thì sẽ thấm hết đc ...:-&
Em viết bài này, cũng là muốn nêu ra các quan điểm để khi các cụ tự làm, các cụ lưu ý và nắm được trước các vấn về chính trong xây dựng nhà cụ ạ

cuBi07

Xe tải
Em đã nhận được mail cụ, cám ơn cụ. Cụ check inbox nhé!

xaynhatrongoi

Xe tăng

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Chống nồm - Hút bể phốt

Nồm là hiện tượng không khí ngưng tụ thành nước trên bề mặt, thường xuất hiện khoảng tháng 2-3 hàng năm tại miền Bắc. Ngoài những tác động đến sinh hoạt đời sống, gây ẩm mốc, thì Nồm còn ảnh hưởng đến độ bền chắc, chất lượng công trình. Thường thì nồm từ dưới đất “chui” lên, cho nên đối với những ngôi nhà không được xử lý, chắc chắn sẽ bị dính nồm.
Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Đơn giản 2 bước vậy thôi, nhưng đi bao nhiêu công trình rồi mà không thấy ai làm, vì đa số ít người biết vụ này, kể cả thợ xây kỳ cựu. Hơi ẩm, nước ngấm vào bể nước ăn, gây mất vệ sinh cho bể ngầm, ảnh hưởng sức khỏe. Tương tự như trên, chỉ việc bọc lớp nilon ngoài thành bể là xong thôi. Nếu mặt bằng xây dựng khoảng 50m2 thì hết có 500k. Khi xây móng cũng vậy, hãy cho nó 1 lớp nilong phía bên ngoài.

Chống nồm công nghệ Pháp:

Khi làm nền, chúng ta đắp cát hoặc đất đến cốt - 0.30, rải tiếp tục là lớp xỉ than, hoặc than hoạt tính: 15- 20 cm, trên cùng là lớp cát đen hoặc bê tông rồi lát bằng gạch lát bình thường.
Để chống lại ẩm ướt, có thể có nhiều giải pháp khác nhưng theo tôi, có thể áp dụng giải pháp khá đơn giản mà ai cũng có thể làm được: Đó là thiết kế nền nhà bằng vật liệu truyền nhiệt tốt chứ không phải vật liệu cách nhiệt tốt.

Thông hút bể phốt:

Nhiều nhà sau vài năm sử dụng thì bể phốt đầy, tắc ứ. Nhưng khi muốn thông hút thì khó khăn, có lúc phải cậy bệt xí tầng 1 lên, làm nứt vỡ cả nền gạch, vỡ cả bệt, thậm chí có nhà phải đục nền nhà, đục nắp bể phốt lên thì mới có thể thông hút được. Vậy tại sao không làm sẵn 1 đầu chờ rồi giấu nó ở gầm cầu thang hoặc chỗ nào kín, khi cần thì chỉ việc cắm đầu hút vào là xong. Mới xây mà không làm thì sau này sẽ thành vấn đề lớn, rất khổ, nhất là nhà có đông người.
Cụ nào đang xây nhà mà xác định ở lâu dài nên chú ý điều này.
Cao thủ cao thủ

ktshoanghuong

Đi bộ
bác cần thiết kế alo cho e nhae 0936.414.357