[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

toidenlanchi

Xe máy
Thường các căn liền kề trong các khu đô thị thì không thế đâu cụ.
Nhà trong phố đất thổ cư lâu năm, họ xây 3,4,5 tầng họ làm móng đơn hoặc băng thì móng họ chôn sâu 1m trở lên, chiều cao móng họ làm 40,50 cm, còn nhà liền kề trong khu đô thị đất chưa ổn định, hơn nữa họ cần làm chất lượng và có thiết kế lết cấu nên họ làm móng cọc, móng cọc thì họ làm mặt đài cách nền 300 thôi.

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Nhà trong phố đất thổ cư lâu năm, họ xây 3,4,5 tầng họ làm móng đơn hoặc băng thì móng họ chôn sâu 1m trở lên, chiều cao móng họ làm 40,50 cm, còn nhà liền kề trong khu đô thị đất chưa ổn định, hơn nữa họ cần làm chất lượng và có thiết kế lết cấu nên họ làm móng cọc, móng cọc thì họ làm mặt đài cách nền 300 thôi.
Cụ nên đọc mấy bình luận trước. Cụ chủ muốn cải tạo thêm thang máy nhà cụ ấy trong khi ĐT. Thế em mới hỏi vụ 500mm sao tránh được đài giằng.
Chưa kể cái hố pit thông thủy sâu 500 thì đào bới kiểu gì chả hơn 800mm, túm lại là với nhà bây giờ thì đào xuống là vướng đài giằng rồi, 500 hay 800 mà vị trí đúng đài giằng thì dính chấu hết, thế thôi.
Tư vấn thế thì người hỏi mệt thôi 😞

noithatkientruc

Xe điện
Cụ thông não cho em tại sao lại k vướng đài + giằng ạ?
Thường các căn liền kề trong các khu đô thị thì không thế đâu cụ.
Nhà cải tạo làm thêm thang máy cả trong khu đô thị lẫn bên ngoài bên mình làm khá nhiều nên đúc kết tương đối như vậy
( Trong dự án thì gần đây có Khu TC5 Tân triều, Khai sơn hill, Vinhomes Marian Hải phòng ...).
Cụ tính mỗi nhà 3 bậc Tam cấp cao khoảng 45 - 50cm so với cốt vỉa hè ( chưa cần so với cốt đường và khi lát nền đánh dốc từ trong ra ngoài được 1 vài cm nữa ) như vậy đáy hố pít sâu 50cm gần như hơi nổi so với cốt đường và sấp xỉ bằng cốt vỉa hè trước cửa .
Nhà dự án thì càng có điều kiện làm móng sâu đều hơn nhà dân lộ cộ cái cao cái thấp , Mặt trên Đài và Dầm móng thường bên thiết kế sẽ thấp hơn cốt vỉa hè vài chục phân, dễ đi đường thoát nước để ko vướng dầm móng ngang nhà (nhất là vướng dầm ngang ngoài cùng sẽ không đi đc đường thoát nước ra hè ) ,
Chỉ cần có đủ chiều sâu 3-50cm từ đáy hố pít ( cũng là từ cốt vỉa hè xuống dưới ) là bên kết cấu các cụ đã thiết kế được đáy hố pít đảm bảo tải trọng động cho thang máy tốc độ không cao Home Lift rồi nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Càng Dự Án thì đài giằng càng k sâu cụ ạ, bài toán kinh tế thôi.
Làm cái hố pít thì 500 hay 1000mm cũng k có gì khó, iem đục cả 1 phần đài đi để phệt hố pít ở Green Bay cũng vài cái rồi. Em chỉ nói vấn đề 500 thì cũng dính đài giằng như thường thôi, hehe

noithatkientruc

Xe điện
Càng Dự Án thì đài giằng càng k sâu cụ ạ, bài toán kinh tế thôi.
Làm cái hố pít thì 500 hay 1000mm cũng k có gì khó, iem đục cả 1 phần đài đi để phệt hố pít ở Green Bay cũng vài cái rồi. Em chỉ nói vấn đề 500 thì cũng dính đài giằng như thường thôi, hehe
Cụ nên đọc mấy bình luận trước. Cụ chủ muốn cải tạo thêm thang máy nhà cụ ấy trong khi ĐT. Thế em mới hỏi vụ 500mm sao tránh được đài giằng.
Chưa kể cái hố pit thông thủy sâu 500 thì đào bới kiểu gì chả hơn 800mm, túm lại là với nhà bây giờ thì đào xuống là vướng đài giằng rồi, 500 hay 800 mà vị trí đúng đài giằng thì dính chấu hết, thế thôi.
Tư vấn thế thì người hỏi mệt thôi 😞

Câu chuyện hố pít sâu hơn 50cm , 1m hay 2 m… các cụ là kết cấu chắc có giải pháp hết rồi trừ trường hợp bất khả kháng .
Ở đây nói về làm hố Pít sâu 50 cm trong dự án có vướng móng dầm hay không thì Tất cả các dự án bên mình đã làm từ đầu những năm 2k trở lại đây là đủ độ sâu không phải phá móng vì :
1: độ sâu cho ống thoát nước trục chính của cả nhà đi qua dầm móng nằm ngang mặt tiền
2: độ sâu lót và lớp gạch lát vỉa hè
* 2 lớp này khoảng 25- 30 cm là đủ để làm đáy pít thang Home lift
* nếu cần làm thêm dầm mới đỡ cùng sàn đáy pít này và tất cả ngồi lên hệ dầm cũ nếu đáy pít đổ hơi mỏng
* nếu dầm mới thiếu chiều cao thì có thể lấy thêm độ cao dầm mới ăn xuống dầm cũ hoặc dầm mới này nằm cùng cốt dầm cũ ( tất cả đều không phải phá móng cũ chỉ phải khoan cấy thép )
* nếu cần cho 3 bậc Tam cấp cao 18 cm tổng 54 cm và lát nền đánh dốc ra ngoài cửa là hệ kết cấu đáy pít Home lift thêm được gần 10cm chiều cao nữa rồi .
* nếu cần lát lại vỉa hè dốc thêm 1 chút được thêm 2,3 cm chiều cao ( cái này thực tế nhiều nhà làm rồi )
* Pa cuối cùng là tôn cao thêm 1 bậc chỗ sát thang máy tạo không gian nội thất cao thấp sang trọng hơn
* abc… có nhiều pa giải quyết với thang Home lift bằng xử lý kết cấu hoặc kiến trúc mà không phải phá móng cũ cụ nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

vugiastone.vn

Xe đạp
Vũ Gia Stone- Cung Cấp & Thi Công Đá Chuyên Nghiệp
Website
vugiastone.vn
Làm nhà là cả một việc lớn bác ạ. Bác nên tách ra làm 2 đơn vị thi công riêng biệt:
Xây thô+ hoàn thiện, tại sao?
- Thứ nhất, mình kiểm soát và khảo giá độc lập được, bác cứ làm phần thô xong xuôi đâu đấy, gọn gàng rồi nhận bàn giao ok
- Thứ hai, thường những đơn vị thô mà nhận cả hoàn thiện thì đa phần họ chỉ là tổng thầu, nhận lại, hưởng %, với trường hợp này họ thường ko có giá trị nhiều trong khâu chất lượng của mình. Phụ thuộc hoàn toàn vào nhà thầu phụ
Khi bác tìm đc nhà thầu hoàn thiện thì họ sẽ đứng ra tổ chức thi công khá trơn chu, chất lượng ổn
- Còn 1 cách nữa nếu các bác có thời gian thì cách này sẽ giảm tối đa chi phí chênh, và nhà thầu sát sao nhất là bác đi chọn từng nhà thầu hoàn thiện một thì bác sẽ đc giá gốc, như nhà thầu đá ốp lát, nhà thầu gỗ, nhà thầu sơn-bả-ốp-lát-trần...
Nhưng cách này các bác phải có thời gian và đôi khi cần chút am hiểu về vật liệu nội thất ạ

Sent from M2007J3SG via OTOFUN

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Làm nhà là cả một việc lớn bác ạ. Bác nên tách ra làm 2 đơn vị thi công riêng biệt:
Xây thô+ hoàn thiện, tại sao?
- Thứ nhất, mình kiểm soát và khảo giá độc lập được, bác cứ làm phần thô xong xuôi đâu đấy, gọn gàng rồi nhận bàn giao ok
- Thứ hai, thường những đơn vị thô mà nhận cả hoàn thiện thì đa phần họ chỉ là tổng thầu, nhận lại, hưởng %, với trường hợp này họ thường ko có giá trị nhiều trong khâu chất lượng của mình. Phụ thuộc hoàn toàn vào nhà thầu phụ
Khi bác tìm đc nhà thầu hoàn thiện thì họ sẽ đứng ra tổ chức thi công khá trơn chu, chất lượng ổn
- Còn 1 cách nữa nếu các bác có thời gian thì cách này sẽ giảm tối đa chi phí chênh, và nhà thầu sát sao nhất là bác đi chọn từng nhà thầu hoàn thiện một thì bác sẽ đc giá gốc, như nhà thầu đá ốp lát, nhà thầu gỗ, nhà thầu sơn-bả-ốp-lát-trần...
Nhưng cách này các bác phải có thời gian và đôi khi cần chút am hiểu về vật liệu nội thất ạ

Sent from M2007J3SG via OTOFUN
Cụ phán thế thì kinh dồi 🤣🤣🤣

ducmnm

Xe máy
Làm nhà thì nên thuê thiết kế, vừa như ý lại tiết kiệm được rất nhiều. Xây nhà thì nên thuê giám sát cho đảm bảo. Nhà ở cả đời nên cứ có chuyên gia cho yên tâm. Giải toả tâm sức cho gia chủ còn yên tâm làm việc khác.

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Câu chuyện hố pít sâu hơn 50cm , 1m hay 2 m… các cụ là kết cấu chắc có giải pháp hết rồi trừ trường hợp bất khả kháng .
Ở đây nói về làm hố Pít sâu 50 cm trong dự án có vướng móng dầm hay không thì Tất cả các dự án bên mình đã làm từ đầu những năm 2k trở lại đây là đủ độ sâu không phải phá móng vì :
1: độ sâu cho ống thoát nước trục chính của cả nhà đi qua dầm móng nằm ngang mặt tiền
* nếu cần làm thêm dầm mới đỡ cùng sàn đáy pít này và tất cả ngồi lên hệ dầm cũ nếu đáy pít đổ hơi mỏng
* nếu dầm mới thiếu chiều cao thì có thể lấy thêm độ cao dầm mới ăn xuống dầm cũ hoặc dầm mới này nằm cùng cốt dầm cũ ( tất cả đều không phải phá móng cũ chỉ phải khoan cấy thép )
* nếu cần cho 3 bậc Tam cấp cao 18 cm tổng 54 cm và lát nền đánh dốc ra ngoài cửa là hệ kết cấu đáy pít Home lift thêm được gần 10cm chiều cao nữa rồi .
* nếu cần lát lại vỉa hè dốc thêm 1 chút được thêm 2,3 cm chiều cao ( cái này thực tế nhiều nhà làm rồi )
* Pa cuối cùng là tôn cao thêm 1 bậc chỗ sát thang máy tạo không gian nội thất cao thấp sang trọng hơn
* abc… có nhiều pa giải quyết với thang Home lift bằng xử lý kết cấu hoặc kiến trúc mà không phải phá móng cũ cụ nhé :)
Thang nào chả được cứ gì Home lift đâu cụ. Cụ cứ chờ lúc cụ ấy làm, hỏi xem có vướng dầm giằng k biết ngay ấy mà 🤣

noithatkientruc

Xe điện
Vầng cảm ơn cụ. Đây là loại rộng 1.25x1.35 công suất 200kg cụ nói ở trên đúng không?

Vẫn phải đổ bê tông phần hố cụ nhỉ. Nhà em xây thô sẵn trong khu đt thi công có phức tạp không cụ?

Được gửi từ iPhone - Otofun
Cụ làm thang Home lift nhà trong khu đô thị cứ theo cái này của em là OK hết nhé :
* abc… có nhiều pa giải quyết với thang Home lift bằng xử lý kết cấu hoặc kiến trúc mà không phải phá móng cũ cụ nhé .

nam134562

Xe hơi
Bác chủ thớt là người có kinh nghiệm cho em hỏi, thời điểm này hoặc đầu năm sau bắt đầu xây thì chi phí có tăng lên nhiều so với ngày xưa không ạ, em thấy bảo nhân công với sắt thép tăng ghê lắm. Giá trọn gói bây giờ tầm bao nhiêu 1m2 mức trung bình hả bác. Em cảm ơn bác

volvo.XC90

Xe tăng
Bác chủ thớt là người có kinh nghiệm cho em hỏi, thời điểm này hoặc đầu năm sau bắt đầu xây thì chi phí có tăng lên nhiều so với ngày xưa không ạ, em thấy bảo nhân công với sắt thép tăng ghê lắm. Giá trọn gói bây giờ tầm bao nhiêu 1m2 mức trung bình hả bác. Em cảm ơn bác
Nhận thầu trọn gói giai đoạn này chắc phải cộng dự phòng thêm 15%, ko ký rồi giá vật tư vật liệu lại tăng lên thì cũng mệt

Cụ nào am hiểu cho em hỏi với
Nhà hoàn thiện bên ngoài rồi, giờ thuê thiết kế + tho công hoàn thiện bên trong tầm bao nhiêu tiền ạ, để em lên kế hoạch
Nhà 5 tầng, diện tích 130m đã hoàn thiện mặt ngoài, và lắp cửa kính ạ

tuan2681

Xe điện
Cụ nào am hiểu cho em hỏi với
Nhà hoàn thiện bên ngoài rồi, giờ thuê thiết kế + tho công hoàn thiện bên trong tầm bao nhiêu tiền ạ, để em lên kế hoạch
Nhà 5 tầng, diện tích 130m đã hoàn thiện mặt ngoài, và lắp cửa kính ạ
Hoàn thiện thì nó vô chừng lắm cụ ơi. Gỗ cn bth nó khác, gỗ tự nhiên khác, rồi đồ thiết bị nữa.
nhưng theo kinh nghiệm e từng hoàn thiện 2 căn chung cư thì hoàn thiện từ thô đến vào ở
Đồ cơ bản(gỗ cn, tbvs bth, cửa cũng gỗ cn , nôm na là rẻ nhất cũng rơi vào tầm 4-5tr/m2 đó ạ.

tuan2681

Xe điện
Các cụ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi ở quê các cụ dùng nước giếng khoan thì nên chọn tbvs nào tầm tiền rẻ rẻ ổn ạ?
e dự kiến kinh phí 10tr cho bộ: xí bệt, sen cây, chậu rửa mặt và vòi rửa mặt.
Liệu có khả thi k ạ?

minhtuan_te

Xe tăng
Các cụ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi ở quê các cụ dùng nước giếng khoan thì nên chọn tbvs nào tầm tiền rẻ rẻ ổn ạ?
e dự kiến kinh phí 10tr cho bộ: xí bệt, sen cây, chậu rửa mặt và vòi rửa mặt.
Liệu có khả thi k ạ?
Cụ tính thế thì dư tiền mua 1 combo cho nhà vệ sinh, phụ thuộc vào hãng sx nữa, như em đang hoàn thiện xây nhà em mua 1 bộ tất cả ch 1 nhà vệ sinh hết có hơn 4 triệu.

archmoc

Xe tải
Cụ chủ hoạt động khu vực nào ấy nhỉ - H nào giao lưu cf cái Cụ nhỉ?!