[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

hoviethung

Xe lăn
Lựa chọn nhà Thầu
Khi bạn đã có trong tay bản thiết kế ngôi nhà mơ ước, mua được vật liệu xây dựng thì lúc này bạn cần chọn nhàthầuuy tín, kinh nghiệm với đội thợ có tay nghề cao, giá cả hợp lý. Những kinh nghiệm chọn nhà thầu dưới đây sẽ giúp bạn tìm được nhà thầu tốt và có một ngôi nhà thật ưng ý.
Hầu hết các chủ nhà thường hỏi người quen thân, nhờ giới thiệu các nhà thầu. Ngoài ra, chủ nhà còn có thể nhờ vào các mối quan hệ khác, nhờ chuyên gia xây dựng tư vấn để chọn được nhà thầu tốt.
Nhà thầu tốt là nhà thầu chuyên sâu trong lĩnh vực xây dựng,có tinh thần trách nhiệm cùng đội thợ có tay nghề cao. Bên cạnh đó, đơn vị nhận xây nhà cần có thiết bị thi công đầy đủ, trực tiếp thi công, giá cả hợp lý, an toàn lao động, thi công đúng tiến độ, đảm bảo yêu cầu kỹ thuật và hạn chế các chi phí phát sinh.

Bạn cần chọn nhà thầu nhận xây nhà có kinh nghiệm và trình độ
Tiêu chí thời gian
Chủ nhà cần thỏa thuận với nhà thầu về tiến độ thi công từng hạng mục công việc cụ thể và quy định rõ ràng trong hợp đồng, nếu đơn vị nhận xây nhà không đảm bảo đúng tiến độ thì sẽ trừ bao nhiêu phần trăm.
Căn cứ vào bảng tiến độ này, chủ nhà sẽ kiểm tra, đôn đốc công việc và quyết toán với nhà thầu về các hạng mục công việc thực hiện. Thông thường, với dạng nhà phố đơn giản, thi công thuận lợi thì thi công trong 5 tháng. Với những công trình đòi hỏi sự cầu kỳ hơn hoặc như biệt thự thì có thể kéo dài 1 năm hoặc lâu hơn.
Chú ý tiêu chí giá cả
Không chọn nhà thầu có giá thấp
Bạn không nên chọn nhà thầu có giá thấp quá vì họ sẽ rút ruột công trình, bày vẽ phát sinh để kiệm lợi nhuận. Hoặc họ sẽ làm việc cầm chừng, kéo dài tiến độ thi công và có thể bỏ ngang công trình bất cứ lúc nào.
Ngoài ra, một số đơn vị nhận xây nhà bỏ giá thấp để khách hàng thấy lợi và lựa chọn. Tuy nhiên, họ lại chọn vật liệu kém chất lượng để bù vào phần chênh lệch, làm ảnh hưởng đến chất lượng công trình.

Ngày nay việc xây dựng hay thi công các công trình dân dụng như nhà phố, biệt thự, khách sạn thường được chủ đầu tư chọn đơn vị thi công, hay còn gọi là nhà thầu để giao công trình theo 3 hình thức: nhân công, phần thô và hoàn thiện. Việc này tùy thuộc vào quan điểm, công việc, khả năng tài chính và sự am hiểu của chủ đầu tư về lĩnh vực xây dựng, sự tin tưởng của chủ đầu tư đối với đơn vị thi công.

Thi công phần nhân công

Đây là gói thầu xây dựng mà chủ đầu tư và đơn vị thi công tiến hành, theo hình thức chủ nhà mua toàn bộ vật tư từ sắt, xi măng, cát đá, gạch, các loại vật liệu hoàn thiện.
Khi chọn hình thức xây dựng phần nhân công hay thi công, chủ đầu tư có quan niệm nhà thầu sẽ "ăn bớt" vật tư, hoặc dùng vật tư không “chắc”. Đây là quan điểm cũ, lỗi thời chỉ đúng cho trường hợp những cá nhân, những đơn vị thi không chuyên nghiệp hoặc không trọng chữ tín, xem thường khách hàng và nghề nghiệp của mình.
Với hình thức này, đa số chủ đầu tư - chủ nhà - thường rảnh rỗi, hoặc am hiểu về cách thức xây dựng, mua được nguồn vật tư giá tốt. Còn lại, đơn vị thi công chỉ cung cấp giàn giáo, coffa, máy móc phục vụ thi công, đội thợ, phụ… Khi tiến hành công việc, hai bên sẽ thống nhất với nhau tổng diện tích căn nhà, tổng giá trị công trình, đơn giá trên m2...
Đối với gói thầu này thì sẽ có nhiều nhược điểm xảy ra, do đó hai bên thường phát sinh mâu thuẫn trong quá trình thi công vì các lí do sau đây:
Nhà thầu đa phần là thợ hoặc cai tự nhận thi công, đội thợ tay nghề không cao.
Đơn vị thi công thường mượn pháp nhân để lấy dấu ký hợp đồng
Đơn vị thi công thường tính phát sinh so với lúc nhận công trình
Đơn vị thi công thường làm nhanh, ẩu để có khối lượng công việc, để tận dụng nguồn thợ làm công trình khác.
Các vật tư sử dụng thường lãng phí, hao hụt..
Chủ đầu tư phải túc trực để bảo quản vật tư, xuất kho...
Chủ đầu tư mua vật tư giá cao vì không thường xuyên mua...
Tóm lại, đối với gói thầu thi công phần nhân công thì chủ đầu tư thường thay đổi thiết kế hoặc tư xây theo ý của mình rất nhiều. Chính những điều này, cộng thêm tay nghề và kinh nghiệm của những ông thầu nhận phần nhân công, khi hoàn thiện ngôi nhà sẽ không có chất lượng và thẩm mỹ cao.

Thi công phần thô
Đối với gói xây dựng này, chủ đầu tư chỉ cung cấp các vật tư hoàn thiện như: gạch lát nền, thiết bị vệ sinh, các loại cửa, sơn nước, bóng đèn, rèm cửa, đá ốp cầu thang, tay vịn, trần thạch cao …Còn đơn vị thi công sẽ cung cấp các hạng mục sau:
Cung cấp coffa, giàn giáo, máy móc phục vụ việc thi công.
Cung cấp công nhân: thợ, phụ để thi công hoàn thiện công trình như sơn nước, hệ thống điện nước, lát gạch....
Cung cấp các loại vật tư xây dựng thô: cát, đá, xi măng, bột trét.
Khi tiến hành xây dựng phần thô (thi công phần thô) thường có các điểm thuận lợi như sau:
Chủ đầu tư thường chủ động trong việc lựa chọn vật tư hoàn thiện.
Đơn vị thi công chủ động trong việc giám sát, sử dụng các loại vật tư xây dựng.
Đơn vị thi công đảm bảo tiến độ, chất lượng công trình vì không chạy theo khối lượng công việc, tuyển chọn thợ, phụ có tay nghề cao
Chủ đầu tư chỉ cần dành thời gian để kiểm tra công trình, hoặc thuê giám sát công trình
Hầu hết các công trình chủ đầu tư thường chọn gói thầu thi công phần thô hay xây dựng phần thô, vì chủ đầu tư dành thời gian để giám sát hoặc chọn mua các loại vật tư hoàn thiện. Tuy nhiên, việc chọn gói thầu nào thường do chủ đầu tư quyết định và thương lượng với nhà thầu.

Thi công phần hoàn thiện
Gói thầu thi công phần hoàn thiện hay xây dựng phần hoàn thiện (chìa khóa trao tay) thường được các chủ nhà không chuyên chọn lựa. Khi đó chủ đầu tư sẽ giao trọn gói cho đơn vị thi công bao gồm phần nhân công và vật tư thô, vật tư hoàn thiện (không bao gồm thiết bị nghe nhìn, thiết bị nhà bếp, đồ nội thất).

Đơn vị thi công tiến hành các công việc:
Cung cấp coffa, giàn giáo, máy móc phục vụ việc thi công.
Cung cấp công nhân: thợ, phụ để thi công hoàn thiện công trình.
Cung cấp các loại vật tư xây dựng thô và hoàn thiện: cọc ép, cát, đá, xi măng, bột trét, sơn nước, gạch lát nền, các loại cửa, thiết bị vệ sinh, tay vịn và đá ốp cầu thang, đèn trang trí, trần thạch cao...
Ưu điểm của loại hình này như sau:
Chủ đầu tư không phải dành thời gian cho việc chọn mua các loại vật tư hoàn thiện như gạch, thiết bị vệ sinh, cửa, đèn
Đơn vị thi công chủ động trong việc triển khai công việc, điều động vật tư, công nhân.
Chủ đầu tư thường chủ động và đưa ra ý kiến trong việc lựa chọn vật tư hoàn thiện khi ký kết hợp đồng.
Đơn vị thi công chủ động trong việc giám sát, sử dụng các loại vật tư xây dựng tránh hư hao, mất mát không đang có.
Tóm lại việc chủ đầu tư chọn gói thầu thi công phần hoàn thiện để giao cho đơn vị thi công hay không còn tùy thuộc vào điều kiện của chủ đầu tư và uy tín của nhà thầu. Thông thường chủ đầu tư giao cho đơn vị thiết kế thi công trọn gói để đảm bảo sự hợp lý, logic trong thiết kế, thi công.
Bài viết rất hay. Mình sẽ nghiên cứu kĩ để chuẩn bị cho việc xây nhà.

Dream22015

Xe buýt
Năm nào sau tết cũng có cụ đào thớt này lên.
Đâu năm nên lại 1 số cụ bắt đầu khởi công.
Các cụ yên tâm, đến lần 2, lần 3 là hết bỡ ngỡ ấy mà :)

xaynhatrongoi

Xe tăng
Năm nào sau tết cũng có cụ đào thớt này lên.
Đâu năm nên lại 1 số cụ bắt đầu khởi công.
Các cụ yên tâm, đến lần 2, lần 3 là hết bỡ ngỡ ấy mà :)
Ha ha, chỉ mong các cụ xây được vài lần, thế là kinh nghiệm đầy mình cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ ơi cho em hỏi chi phí hoàn thiện mẫu cầu thang như này giá hiện tại ở HN hết tầm bao nhiêu vậy ạ, cuối năm em định hoàn thiện nhà cũng định làm mẫu như này nhưng đá kim sa đen, cổ trắng ạ
Nếu kim sa đen, cổ đá trắng nhân tạo vào giá khoảng 950k/ 1m2, bậc chéo nhân hệ số 1.5 cụ ạ

hoviethung

Xe lăn
Tháo giằng không vấn đề cụ nhé, giằng tác dụng của nó làm liên kết giàn giáo nêm thành khung cứng, sau khi đổ bê tông, tải trọng bản thân đã đè chắc và ổn định xuống hệ xà gồ và cây chống tjif giằng lúc này không còn tác dụng, chứ cụ bảo tuột dc cây chống thì quá vô lý, e sợ tháo còn khó và mất sức chứ làm sao mà tuột dc, tuột là cây chống lỏng, ko vào sàn, như vậy đổ bê tông khéo sập sàn rồi ạ.
Mình muốn hỏi cụ. Mình có mảnh đất ở đô thị diện tích 5*15 được xây nhà 3 tầng 1 tum thì chi phí khi hoàn thiện khoảng bao nhiêu. Nội thất bình thường.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Cụ chủ top cho em hỏi giờ giá công xây dựng tại HN thì tầm bn 1 mét với nhà mặt đường ạ ?
(Vật liệu nhà em tự gọi hết ạ, chỉ tính công xây dựng thôi ạ)
Và giờ trung bình xây dựng hoàn thiện thì tầm bn tiền 1m nữa ạ.
Hix không thấy cụ chủ top hỗ trợ trả lời giúp em ạ :(

xaynhatrongoi

Xe tăng
Mình muốn hỏi cụ. Mình có mảnh đất ở đô thị diện tích 5*15 được xây nhà 3 tầng 1 tum thì chi phí khi hoàn thiện khoảng bao nhiêu. Nội thất bình thường.
Với căn nhà của cụ, thì cụ cần chuẩn bị khoảng tầm 1.6 tỏi cụ nhé, còn tùy thuộc thêm vào vị trí căn nhà nữa ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hix không thấy cụ chủ top hỗ trợ trả lời giúp em ạ :(
Nhân công xây dựng giờ vào khoảng 1,45- 1,6 triệu/ 1m2, giá thay đổi theo kiến trúc mặt ngoài, diện tích xây dựng nữa ạ.
Giá hoàn thiện thì khoảng tầm 7 triệu/ 1m2 xây dựng cụ nhé. Cái này phụ thuộc vào vật liệu hoàn thiện ạ.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Nhân công xây dựng giờ vào khoảng 1,45- 1,6 triệu/ 1m2, giá thay đổi theo kiến trúc mặt ngoài, diện tích xây dựng nữa ạ.
Giá hoàn thiện thì khoảng tầm 7 triệu/ 1m2 xây dựng cụ nhé. Cái này phụ thuộc vào vật liệu hoàn thiện ạ.
Bên cụ có nhận Hợp đồng thi công tính tiền công ko ạ :D

leechul

Xe hơi
E có mảnh đất 3.6x10m vuông vắn muốn làm 1 tầng 2pn liệu có ổn ko các cụ ?

Mandalord

Xe điện
Không ổn được cụ ạ, ko đủ không gian chức năng ạ.
Làm được chứ nhỉ. Làm 2 phòng 3.6x3 ở 2 đầu. Còn 4m ở giữa thì làm 1 vệ sinh + cầu thang. Cụ kia nói 10m đất, thực tế còn có thể đua ra mỗi đầu 0.9-1.1m nữa là khá thoải mái đó chứ.

Chỉnh sửa cuối:

leechul

Xe hơi
Làm được chứ nhỉ. Làm 2 phòng 3.6x3 ở 2 đầu. Còn 4m ở giữa thì làm 1 vệ sinh + cầu thang. Cụ kia nói 10m đất, thực tế còn có thể đua ra mỗi đầu 0.9-1.1m nữa là khá thoải mái đó chứ.
Vâng khả năng đua ra thêm phía trc đc 0.5m thôi ạ

Mandalord

Xe điện
Vâng khả năng đua ra thêm phía trc đc 0.5m thôi ạ
Có thể cụ ấy nghĩ là cụ chỉ làm nhà cấp 4 có 1 tầng duy nhất. Trong trường hợp đấy thì vứt phòng khách đi, xây bếp + VS + 2 ngủ thôi. Đưa bếp ra phía trước

leechul

Xe hơi
Có thể cụ ấy nghĩ là cụ chỉ làm nhà cấp 4 có 1 tầng duy nhất. Trong trường hợp đấy thì vứt phòng khách đi, xây bếp + VS + 2 ngủ thôi. Đưa bếp ra phía trước
Vâng cụ. Em không nói rõ ạ :)
Em xây nhà 3 tầng 1 tum. Tính từ tầng 2 xây 2pn. Sorry các cụ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Vâng cụ. Em không nói rõ ạ :)
Em xây nhà 3 tầng 1 tum. Tính từ tầng 2 xây 2pn. Sorry các cụ
Từ tầng 2 trở lên thì 2 PN thì được ạ, e tưởng cụ làm 1 tầng mà muốn 2 PN thì không đủ ạ