[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

trinhdinhkien

Đi bộ
Chống thấm cho sàn nhà
Sau khi xây xong nhà đưa vào sử dụng, có rất nhiều nhà xảy ra hiện tượng thấm dột, nước mưa ngấm qua mái nhà làm hư hại đồ đạc trong nhà, làm hoen mốc mất thẩm mỹ, nếu không sửa chữa kịp thời sẽ làm ngôi nhà xuống cấp. Có trường hợp thấm dột từ mái do tiếp xúc trực tiếp với nước mưa bên ngoài, có trường thấm dột bên trong ngôi nhà mà chủ nhà không rõ nguyên nhân do đâu, sau đây chúng tôi đưa ra một số nguyên nhân thường xảy ra đối với nhà dân và phương án tối ưu để khắc phục.
1. Trường hợp sàn nhà tiếp xúc trực tiếp với nước mưa bên ngoài: Đối với những ngôi nhà mới xây dựng, sau khi đưa vào sử dụng có hiện tượng thấm dột ngay trên mái, hay tại các ban công, lô gia nơi tiếp xúc trực tiếp với nước mưa bên ngoài. Cũng có ngôi nhà sử dụng 2 đến 3 năm mới xảy ra hiện tượng thấm dột.
Với nhà mới xây xảy ra hiện tượng thấm dột ngay. Nguyên nhân có thể trong quá trình thi công sàn mái không được đầm kỹ bê tông, không bảo dưỡng sàn mái cẩn thận sau đổ bê tông, không làm chống thấm mái, chống thấm mái chưa cẩn thận, nước mưa không thoát hết bị ứ đọng...

Biện pháp khắc phục:
Xem chi tiết: http://cungxaynha.com.vn/chong-tham-cho-san-nha-nd25705.html

lucky_dad

Xe máy
Các cụ cho hỏi bể phốt chất liệu Composite có ổn hơn xây truyền thống không ạ?

Website
archivina.com
Tiện đây em muốn thiết kế lại cái chung cư 265 Cầu Giấy, bác nào chuyên sửa rồi ới em phát nhé. Em đang 2 PN thành 3PN
Chung cư của cụ đã có ai tư vấn chưa ạ. Nếu chưa thì em có thể giúp cụ nhé

Vivuvip

Xe buýt
Cảm ơn các cụ Xaynhatrongoi và Noithatkientruc đã nhiệt tình tư vấn. Giếng trời nhà em vị trí ở trong cùng bên phải (đi từ ngoài vào). Em không lấp hết giếng mà chỉ lấn sàn phòng ngủ vào 1/3 giếng. Thép dầm và sàn đổ thêm như vậy có cần hàn thép vào thép dầm có sẵn từ trước không cụ? Em cảm ơn!

phuc.nd

Xe máy
Cảm ơn các cụ Xaynhatrongoi và Noithatkientruc đã nhiệt tình tư vấn. Giếng trời nhà em vị trí ở trong cùng bên phải (đi từ ngoài vào). Em không lấp hết giếng mà chỉ lấn sàn phòng ngủ vào 1/3 giếng. Thép dầm và sàn đổ thêm như vậy có cần hàn thép vào thép dầm có sẵn từ trước không cụ? Em cảm ơn!
Xong cụ có xây tường lên trên phần cơi nới không? Em nghĩ là ko nên đâu, vừa tốn kém mà vẫn ko yên tâm
Giếng trời rộng thì càng thoáng càng thích chứ sao đâu cụ?

Website
www.xetaibacviet.vn
Xây nhà đối với em là cả 1 vấn đề vì gần như ko có chút kinh nghiệm gì. Cho nên đến tận giờ em vẫn phải lựa chọn ở chung cư xây sẵn

Datdonghoi

[Tịch thu bằng lái]
Các mặt cầu thang của cụ có tường, nếu là cải tạo lại cầu thang, nếu tường 220, cụ cho thợ tỉa ra 70-110 mm theo bản trượt và chiếu nghỉ cầu thang, sau đấy đan thép, đổ bê tông cho bản bê tông có điểm gối lên tường, chắc cầu thang, còn nếu tường giáp cầu thang là tường 110, cụ đục phần chiếu nghỉ ăn vào tường, sau đan thép đổ bê tông gối lên tường, còn thép ngang cầu thang, cụ khoan cắm vào tường là okie, không cần thiết phải đan 02 lưới thép thang đâu cụ nhé, cứ 1 lưới D10 @150 là okie cụ ạ, chủ yếu là chống xô cầu thang thôi ạ.
Cụ tư vấn lưới D10 @150 em thấy hợp lý

Vivuvip

Xe buýt
Em định lắp cửa sổ kính cụ ạ.
Xong cụ có xây tường lên trên phần cơi nới không? Em nghĩ là ko nên đâu, vừa tốn kém mà vẫn ko yên tâm
Giếng trời rộng thì càng thoáng càng thích chứ sao đâu cụ?

Tungnht

Xe đạp
Tình hình hôm qua mưa to quá em mới chợt nhớ là nhà mình chưa làm chống sét. Các Cụ cho hỏi là nhà em xây thô xong rồi thì làm thế nào vì em tìm hiểu thấy làm tiếp địa phải nối các cọc với nhau thì hơi khoai (làm ngay từ đầu thì dễ). Nhân tiện có trên này có Cụ nào thi công lắp đặt món này không. Em ở Hà Nội (bên Ninh hiệp - gia lâm nhé)

cuBi07

Xe tải
Nhà em đang trong quá trình đi ống ngầm mà thợ nhà em tư vấn mua dây đơn chạy trong ống, em nhờ các cụ tư vấn giúp nên đi dây đơn hay dây đôi bình thường (em đi cả dây tiếp địa nữa, thợ đang chôn ống 20).

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhà em đang trong quá trình đi ống ngầm mà thợ nhà em tư vấn mua dây đơn chạy trong ống, em nhờ các cụ tư vấn giúp nên đi dây đơn hay dây đôi bình thường (em đi cả dây tiếp
địa nữa, thợ đang chôn ống 20).
đây đơn là okie đấy cụ ạ

lucky_dad

Xe máy
Ở Hà Nội thì chọn gạch xây như thế nào thì được vậy các cụ.
Em đi hỏi các đại lý VLXD thì họ báo giá ảo quá, loại thì 1050d / 1 viên, loại thì 1400d/ 1 vien. Hỏi cụ thể thì đc giải thích là gạch A1, A2....
Mà làm thế nào mình phân biệt gạch loại A1, A2...
Thanks.

pcccthanhdat

Đi bộ
Em có mảnh đất 4x12.5, đang tính xây 3 tầng, t1 bếp + p khách, để xe. t2 1 phòng ngủ lớn, 1 phòng ngủ nhỏ + phòng tắm rộng. T3 hai p ngủ + 1 p thờ. Mảnh đất của e thẳng ngõ ,em tây tứ mệnh mà đất lại hướng đông, các bác có phương án nào hợp lý về phong thuỷ không tư vấn giúp e vs ạ. Em ở Thanh Trì, có bác nào nhận thiết kế và thi công trọn gói pm e với nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em có mảnh đất 4x12.5, đang tính xây 3 tầng, t1 bếp + p khách, để xe. t2 1 phòng ngủ lớn, 1 phòng ngủ nhỏ + phòng tắm rộng. T3 hai p ngủ + 1 p thờ. Mảnh đất của e thẳng ngõ ,em tây tứ mệnh mà đất lại hướng đông, các bác có phương án nào hợp lý về phong thuỷ không tư vấn giúp e vs ạ. Em ở Thanh Trì, có bác nào nhận thiết kế và thi công trọn gói pm e với nhé
Cụ cứ pm vào chỗ kín cho em số cầm tay ạ, nếu có thể được cafe trao đổi sẽ dễ hơn cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
dây đơn có đảm bảo ko cụ? em lần đầu chạy dây điện đơn nên hơi nghi ngại, em sợ thợ khó kéo dây nên mới bảo mua dây đơn
Dây đơn có đảm bảo cụ nhé, cụ thi công dây đơn chắc chắn dễ hơn dây đôi, công suất chịu tải cũng nhỉnh hơn dây đôi, có mỗi cái là hao hụt dây và giá thành thì sẽ đắt hơn thôi ạ