[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

o0NewDriver0o

Xe buýt
Em xin góp 1 ý nhỏ:
* Khi xây nhà trong phố, nhất là xây chen ( xung quanh đã có nhà) các cụ nên lưu ý:
1. Trước khi xây hoặc phá nhà cũ mình thì nên thuê 1 đơn vị tư vấn đến các nhà xung quanh để ghi nhận hiện trạng, mời tổ dân phố và đại diện xây dựng của địa phương đi cùng để xác nhận vào biên bản. Hoặc tốt nhất là gọi bảo hiểm đến họ làm giúp phần này. Tránh bị ăn vạ hoặc bị đền oan nếu họ có đơn ra Phường.
2. Đừng tiếc tiền vì những biện pháp đảm bảo an toàn cho các nhà dân xung quanh ( cọc cừ, giằng chống, lưới an toàn hứng đỡ vật rơi từ trên cao...).

Kilo 636HĐ

Xe hơi
Em xin góp 1 ý nhỏ:
* Khi xây nhà trong phố, nhất là xây chen ( xung quanh đã có nhà) các cụ nên lưu ý:
1. Trước khi xây hoặc phá nhà cũ mình thì nên thuê 1 đơn vị tư vấn đến các nhà xung quanh để ghi nhận hiện trạng, mời tổ dân phố và đại diện xây dựng của địa phương đi cùng để xác nhận vào biên bản. Hoặc tốt nhất là gọi bảo hiểm đến họ làm giúp phần này. Tránh bị ăn vạ hoặc bị đền oan nếu họ có đơn ra Phường.
2. Đừng tiếc tiền vì những biện pháp đảm bảo an toàn cho các nhà dân xung quanh ( cọc cừ, giằng chống, lưới an toàn hứng đỡ vật rơi từ trên cao...).
Cháu ủng hộ cụ đoạn này, cứ chơi chắc ăn
:D

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ đã có kinh nghiệm dùng sàn nhựa (vân gỗ) chưa ạ? Với cùng tầm giá so với sàn gỗ CN loại khá (12ly, giá 3-400k/m) thì dùng ván sàn nhựa có ưu nhược điểm gì ạ? Có 2 loại, 1 là dán vào sàn (xi măng?) 2 là dùng hèm khoá như sàn gỗ?

Với độ dày chỉ từ 3-4ly thì sàn nhựa có êm bằng sàn gỗ không?

http://www.homefloor.vn/san-nhua-van-go-ban-chay/san-nhua-nhap-khau-han-quoc-woosoung-ma-711.html
http://www.homefloor.vn/san-nhua-hem-khoa/

Và cuối cùng là các cụ biết địa chỉ nào bán sàn nhựa chuẩn, giá tốt không?

Thanks
Mấy hôm rồi bạn chạy việc cuối năm nên chưa tư vấn hết cho cụ được. Giờ em xin nói thêm các ý sau cụ nhé.
- dòng sàn gỗ thông thường thì mật độ ép gỗ thấp nên thường hay bị xảy ra tình trạng ngấm nước và cong vênh, với các dòng cao cấp hơn thì tình trạng đó gần như đã dc xử lý triệt để. Giá các dòng tầm trubg trên thị trường vào khoảng hơn 400k/m2.
- với sàn vinyl cũng có các vấn đề tương tự, nhưng các dòng này có yếu điểm lớp fiml bảo vệ kém, hay xước, nhựa là nhựa tái chế, hay dễ co ngót, bong bật, vì là nhựa tái chế nên có thể ảnh hg đến sức khỏe người sử dụng. Hiện nay có 1 số dòng cao cấp của Nhật bản nhập khẩu trực tiếp thì giá thành cao, đảm bảo về chất lượng. Còn có các dòng khác của Hàn Quốc là nhựa nguyên sinh, không độc hại cho sức khỏe, lớp fiml bảo vệ có thể chống dc lửa nhất định. Giá thành dòng này khoảng 450k/1m2,
Cuối cùng: đa phần các sàn vinyl và sàn công nghiệp được sản xuất ở Phật Sơn, Trung Quốc nhé các cụ, các mợ ạ.

Nguyen Van Bien

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em cũng hóng kinh nghiệm xây nhà.
Nhà em là xưởng thi công nội thất cụ nào cần hỗ trợ phần nội thất thì cứ ới em nhiệt tình hết mình tư vấn ạ

cadan

Xe container
Cảm ơn cụ. Sàn Hàn Quốc nhập nguyên như đội này quảng cáo thì giá là 420k/m2. Các cụ đã thử dùng chưa?

http://www.homefloor.vn/san-nhua-van-go-ban-chay/san-nhua-nhap-khau-han-quoc-woosoung-ma-711.html

Em đi Việtbuild gặp họ, thấy nói là ép PVC với BỘT ĐÁ (chịu cũng chả biết thử cách nào). Khả năng gặp nóng (ví dụ ánh nắng chiếu lâu ngày) có giãn nở không cụ nhỉ?

Mấy hôm rồi bạn chạy việc cuối năm nên chưa tư vấn hết cho cụ được. Giờ em xin nói thêm các ý sau cụ nhé.
- dòng sàn gỗ thông thường thì mật độ ép gỗ thấp nên thường hay bị xảy ra tình trạng ngấm nước và cong vênh, với các dòng cao cấp hơn thì tình trạng đó gần như đã dc xử lý triệt để. Giá các dòng tầm trubg trên thị trường vào khoảng hơn 400k/m2.
- với sàn vinyl cũng có các vấn đề tương tự, nhưng các dòng này có yếu điểm lớp fiml bảo vệ kém, hay xước, nhựa là nhựa tái chế, hay dễ co ngót, bong bật, vì là nhựa tái chế nên có thể ảnh hg đến sức khỏe người sử dụng. Hiện nay có 1 số dòng cao cấp của Nhật bản nhập khẩu trực tiếp thì giá thành cao, đảm bảo về chất lượng. Còn có các dòng khác của Hàn Quốc là nhựa nguyên sinh, không độc hại cho sức khỏe, lớp fiml bảo vệ có thể chống dc lửa nhất định. Giá thành dòng này khoảng 450k/1m2,
Cuối cùng: đa phần các sàn vinyl và sàn công nghiệp được sản xuất ở Phật Sơn, Trung Quốc nhé các cụ, các mợ ạ.

leqviet

Xe hơi
cụ cho em hỏi. em muốn đổ một trần tầng 3 diện tích khoảng 50m2 sàn thì khoảng bao tiền ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Sàn Hàn Quốc nhập nguyên như đội này quảng cáo thì giá là 420k/m2. Các cụ đã thử dùng chưa?

Em đi Việtbuild gặp họ, thấy nói là ép PVC với BỘT ĐÁ (chịu cũng chả biết thử cách nào). Khả năng gặp nóng (ví dụ ánh nắng chiếu lâu ngày) có giãn nở không cụ nhỉ?
Về i độ giãn nở thì chắc chắn cụ là có, không biết nhiều hay ít thôi cụ ạ, còn nếu có phải ép bột đá không, cụ thử nhìn cạnh cắt, nếu thấy màu xám đá thì đấy là có, còn nếu thấy màu đen, hoặc nâu đen thì là không, đấy là nhựa tái chế nên có màu xỉn hơn cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ cho em hỏi. em muốn đổ một trần tầng 3 diện tích khoảng 50m2 sàn thì khoảng bao tiền ạ
Cái đấy của cụ là cơi nới thêm nên giá thành sẽ cao hơn cụ nhé, khoảng 3,2tr/1m2 phần thô cụ ạ

cadan

Xe container
Các cụ dùng màng chống thấm trong những trường hợp nào? Bình thường chỉ cần lưới với sika là đủ phải không ợ

tuan_mazda3

Xe tăng
Về i độ giãn nở thì chắc chắn cụ là có, không biết nhiều hay ít thôi cụ ạ, còn nếu có phải ép bột đá không, cụ thử nhìn cạnh cắt, nếu thấy màu xám đá thì đấy là có, còn nếu thấy màu đen, hoặc nâu đen thì là không, đấy là nhựa tái chế nên có màu xỉn hơn cụ nhé.
cụ cho em xin hỏi cụ có địa chỉ nào bán gạch taicera có chiết khấu cao ko ạ? Em cảm ơn cụ nhiều ạ!

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ dùng màng chống thấm trong những trường hợp nào? Bình thường chỉ cần lưới với sika là đủ phải không ợ
Chống thấm hiện nay trên thị trường có nhiều cách khác nhau, cụ có thể sử dụng dung dịch sika, lancoter, ... có hoặc không thêm màng hoặc vữa chống co ngót, lưới thủy tinh... với các cách chống thấm em xin đưa ra các cách như sau:
- Bình thường: cụ chỉ cần dung dịch chống thấm, hòa với xi măng tinh, quyét 2 lớp để tạo lớp mặt chống thấm: lớp đầu cách lớp sau 6-8h, đảm bảo lớp thứ nhất đã khô. với phương án này, nếu nền hay bị biến đổi nhiệt độ đột ngột, lớp màng hay bị nứt, sau 1 thời gian sử dụng, sẽ lại phải sử lý lại chống thấm, vì vậy cách trên chỉ áp dụng cho các diện chống thấm ít bị đọng nước: tường, mái chéo...
- Tầm trung bình khá: sử dụng dung dịch chống thấm đi kèm với các phụ gia khác nữa: lưới thủy tinh ( tránh nứt góc vuông), vữa chống co ngót. phương án này mang lại hiệu quả tốt, thời gian sử dung lâu, chịu được biến đổi nhiệt độ thấp, nếu thường xuyên biến đổi nhiệt độ, các lớp màng cũng sẽ bị nứt và bong tróc, gây thấm trở lại. Cả 2 phương án trên đều dễ thi công, yêu cầu mặt sàn sạch và khô ráo để các lớp màng bám dính tốt, giá thành rẻ.
- Cao cấp: sử dụng màng bitum chống thấm, phương án này thi công khó hơn, giá thành cao, nhưng chống thấm tốt nhất, thi công đòi hỏi kỹ thuật cao, vì nếu làm ẩu, sau quá trình sử dụng, nước đọng xuống sàn, thấm vào các mối nối dần gây thối tấm bitum, gây mùi khó chịu.

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ cho em xin hỏi cụ có địa chỉ nào bán gạch taicera có chiết khấu cao ko ạ? Em cảm ơn cụ nhiều ạ!
Cụ thử hỏi nhà phân phối chỗ 275 khuất duy tiến ấy, đơn vị đấy mình thấy giá phải chăng đấy cụ ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Trả ảnh cho cụ trên of nhé.

Kilo 636HĐ

Xe hơi
CHÁU VÀO HÓNG HỚT CÁC CỤ NÓI CHUYỆN.
:D:D

xaynhatrongoi

Xe tăng

Khi đã ép bột đá thì tránh dc khả năng giãn nở do nhiệt là rất cao cụ nhé. Gần như ko có độ giãn nở nhiệt.
Sàn woosoung thì em chưa sử dụng, bên em hay sử dụng sàn eco'st, giá là 430k cụ nhé.

cadan

Xe container
Khi đã ép bột đá thì tránh dc khả năng giãn nở do nhiệt là rất cao cụ nhé. Gần như ko có độ giãn nở nhiệt.
Sàn woosoung thì em chưa sử dụng, bên em hay sử dụng sàn eco'st, giá là 430k cụ nhe.
Còn khả năng chống xuoc thì sao cụ nhỉ. Sàn nhựa ép bột đá đó cũng dán màng giả vân gỗ như sàn gỗ đúng ko cụ? Có chịu va đập xuoc xát như sàn gỗ ko. Ví dụ sàn gỗ có hạng AC4 hoặc AC6, sàn nhựa sẽ ở hạng nào cụ nhỉ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Còn khả năng chống xuoc thì sao cụ nhỉ. Sàn nhựa ép bột đá đó cũng dán màng giả vân gỗ như sàn gỗ đúng ko cụ? Có chịu va đập xuoc xát như sàn gỗ ko. Ví dụ sàn gỗ có hạng AC4 hoặc AC6, sàn nhựa sẽ ở hạng nào cụ nhỉ
Có cụ nhé, các dòng sàn nhựa mới có cải thiện tiến, chịu và đập < 850kg/ 1cm2. Lớp màng giả phía trên đã có cải thiện tiến hơn nên khó trầy xước hơn cụ ạ. Sàn nhựa cũng giảm dc rất nhiều tiếng ồn, và giảm sát thường ( chắc chắn cũng chưa thể bằng sàn gỗ, gỗ công nghiệp được).

vivukhapnoi

Xe hơi
thông tin hữu ích đây! Minh cung chuẩn bị sửa nhà trước Tết (y)