[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bố em dự định xây nhà với diện tích 5mx20m cũng đang tìm thợ ra ngoài tết thi công.
Gồm 3,5 tầng.
Tầng 1 làm kho và để oto
Tàng 2 phòng khách, phòng ngủ và bếp
Tầng 3 là 2 phòng ngủ
Tầng 4 là 1 phòng ngủ ( kiểu tum và chỗ để bể nước)
Nhà yêu cầu tối đa ánh sáng tự nhiên

Cụ nào có mẫu cho em tham khảo.
Nhưng ý tưởng của em tầng 1 để oto. Có cụ nào thiết kế không xây bao quanh chưa ạ. Chỉ để cột dầm thôi. và phi thẳng oto vào. Những chỗ khác thì để cây cảnh hay gì đó. Tóm lại gần giống như nhà sàn ý ạ. Cụ nào có hình ảnh mẫu cho em tham khảo. Em cảm ơn.
Với diện tích như của cụ, có rất nhiều phương án hay để bố trí kiến trúc, em khuyên chân thành cụ và gia đình nên thuê kiến trúc sư để có 1 căn nhà như ý cụ nhé, đừng cop nhặt ở đâu, mà đến lúc tiền mất, mà căn nhà lại không được hài hòa về kiến trúc, cảnh quan và công năng sử dụng.

ninhbac83

Xe hơi
Em thấy kinh nghiệm xương máu là khi cần mua gì, nhất định mình phải có mặt để mặc cả, kiểm đếm. Không giao cho ai khác được các cụ ạ.

khoa246

Xe tải
Với diện tích như của cụ, có rất nhiều phương án hay để bố trí kiến trúc, em khuyên chân thành cụ và gia đình nên thuê kiến trúc sư để có 1 căn nhà như ý cụ nhé, đừng cop nhặt ở đâu, mà đến lúc tiền mất, mà căn nhà lại không được hài hòa về kiến trúc, cảnh quan và công năng sử dụng.
em inbox cho cụ rồi.
Yêu cầu nhà nhiều ánh sáng vào nhất.
Do dùng cho ông bà già nên bố em yêu cầu lại
Tầng 1 để xe ô tô, phòng khách, phòng ăn, 1 phòng ngủ
Tầng 2 phòng ngủ, chỗ phơi phóng vì đi lại về giá khó khăn việc leo trèo
tấng 3 làm phòng ngủ và phòng sinh hoạt cộng đồng
Nhà em có 2 ông bà già và 2 cặp vợ chồng ( thi thoảng về quê thì ở)
Cụ cho em vài phương án em tham khảo được không ạ. Khi ok phương án em sẽ gặp cụ để làm việc chi tiết ạ.
Thanks

tuantrandb

Xe hơi
đọc xong e thấy nhiều giá quá, chak tự xây 1 căn mới nắm dc

Vivuvip

Xe buýt
Giờ mới xong việc mới được online tí, em xin chính thức thông báo với các cụ các mợ, bên em hiện nay là nhà phân phối sàn gỗ công nghiệp Thái Lan, sàn cao cấp của Đức và Sàn nhựa giả gỗ (vinyl), giấy dán tường của Hàn Quốc nhé, cccm có nhu cầu ới em nhé, đảm bảo giá tốt cho cccm trên of.
Em đánh dấu sàn gỗ và sàn vinyl giả gỗ của cụ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ cho e xin giá công thợ xây thô, giá ép cọc, phá dỡ trọn gói nhà cấp 4 khu Bắc từ liêm ạ.
Công thợ xây thô hiện tại gía 950k-1100k/1m2, ép cọc nếu dưới 300m cọc thì 155k/1md, nhân công và máy ép: 12tr- 14tr/ trọn gói. nếu trên 300md thì giá vào khoảng 180k/1md (cọc 200x200). phá dỡ vận chuyển giá 180k- 250k/1m2 phá dỡ vận chuyển cụ nhé

runninman

Xe máy
Giá thiết kế kiến trúc và bản vẽ thi công giờ: 120k/1m2, nhà cụ xây dựng khoảng 220m2 thì giá thiết kế khoảng 25triệu cụ nhé ( kiến trúc, kết cấu, điện, nước, bổ kiến trúc, 3D mặt tiền).
Cụ có nhu cầu thì ới em, sẽ có gía rẻ hơn cho cụ ạ.
Cụ chủ cho em hỏi, nhà em 2 mặt tiền trong ngõ thì giá có chênh gì với giá bình thường không?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi, nhà em 2 mặt tiền trong ngõ thì giá có chênh gì với giá bình thường không?
Về thiết kế thì không chênh cụ nhé, còn về thi công giá có thể sẽ chênh lên 1 chút, chủ yếu cái ngõ nhà cụ bao nhiêu m ạ?

mr.hung

Xe buýt
Nhà em đầu năm mới xây nhà, đang chuẩn bị ép cọc, có bên nhà thầu báo giá trọn gói 190k/m dài, bao gồm cả cọc và công ép. Cọc theo bản vẽ thiết kế 200x200 mác bê tông 250, cốt thép Thái Nguyên gồm 04 phi 14, 01 tim cọc phi 20 và đai phi 06.
Cụ xaynhatrongoi và các cụ có kinh nghiệm XD cho em hỏi phát, giá như thế có đc ko và cần lưu ý những gì trong quá trình ép cọc ạ??
Thanks các cụ nhiều !

phamgieng

Đi bộ
Em cảm ơn Cụ đã tư vấn cho em vụ tâm thư.
Cụ có tâm quá, em xin kính cụ 1 ly ạ.

kieuviethuy

Xe hơi
Công thợ xây thô hiện tại gía 950k-1100k/1m2, ép cọc nếu dưới 300m cọc thì 155k/1md, nhân công và máy ép: 12tr- 14tr/ trọn gói. nếu trên 300md thì giá vào khoảng 180k/1md (cọc 200x200). phá dỡ vận chuyển giá 180k- 250k/1m2 phá dỡ vận chuyển cụ nhé
vụ này e đang cần híc, em chuẩn bị xây nhà mà xung quanh đang kêu ép đến 18m em đong run hết cả người.
thế cho em hỏi trên 300md thì miễn phí nhân công hay sao hả cụ vì em thấy dưới 300md có 155k/md mà trên 300md những 180k/md
Tks + ủn cho cụ chủ a cụ chủ có mối ép cọc nào ở Nhổn ới em với.

mr.hung

Xe buýt
Chống nồm - Hút bể phốt

Nồm là hiện tượng không khí ngưng tụ thành nước trên bề mặt, thường xuất hiện khoảng tháng 2-3 hàng năm tại miền Bắc. Ngoài những tác động đến sinh hoạt đời sống, gây ẩm mốc, thì Nồm còn ảnh hưởng đến độ bền chắc, chất lượng công trình. Thường thì nồm từ dưới đất “chui” lên, cho nên đối với những ngôi nhà không được xử lý, chắc chắn sẽ bị dính nồm.
Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Đơn giản 2 bước vậy thôi, nhưng đi bao nhiêu công trình rồi mà không thấy ai làm, vì đa số ít người biết vụ này, kể cả thợ xây kỳ cựu. Hơi ẩm, nước ngấm vào bể nước ăn, gây mất vệ sinh cho bể ngầm, ảnh hưởng sức khỏe. Tương tự như trên, chỉ việc bọc lớp nilon ngoài thành bể là xong thôi. Nếu mặt bằng xây dựng khoảng 50m2 thì hết có 500k. Khi xây móng cũng vậy, hãy cho nó 1 lớp nilong phía bên ngoài.

Chống nồm công nghệ Pháp:

Khi làm nền, chúng ta đắp cát hoặc đất đến cốt - 0.30, rải tiếp tục là lớp xỉ than, hoặc than hoạt tính: 15- 20 cm, trên cùng là lớp cát đen hoặc bê tông rồi lát bằng gạch lát bình thường.
Để chống lại ẩm ướt, có thể có nhiều giải pháp khác nhưng theo tôi, có thể áp dụng giải pháp khá đơn giản mà ai cũng có thể làm được: Đó là thiết kế nền nhà bằng vật liệu truyền nhiệt tốt chứ không phải vật liệu cách nhiệt tốt.

Thông hút bể phốt:

Nhiều nhà sau vài năm sử dụng thì bể phốt đầy, tắc ứ. Nhưng khi muốn thông hút thì khó khăn, có lúc phải cậy bệt xí tầng 1 lên, làm nứt vỡ cả nền gạch, vỡ cả bệt, thậm chí có nhà phải đục nền nhà, đục nắp bể phốt lên thì mới có thể thông hút được. Vậy tại sao không làm sẵn 1 đầu chờ rồi giấu nó ở gầm cầu thang hoặc chỗ nào kín, khi cần thì chỉ việc cắm đầu hút vào là xong. Mới xây mà không làm thì sau này sẽ thành vấn đề lớn, rất khổ, nhất là nhà có đông người.
Cụ nào đang xây nhà mà xác định ở lâu dài nên chú ý điều này.
Nồm từ dưới đất chui lên :))