[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhà cháu chào cụ chủ và cccm of. Sau một thời gian "tranh luận sôi nổi" thì nhà cháu đang phần vân giữa hai phương án này ạ. Pa 1

Pa2

Pa 1 thì tầm nhìn dài hơn, mức sử dụng ok hơn nhưng hơi mệt về tài chính và có 1 số không gian hơi lãng phí ở thì hiện tại. Pa 2 phù hợp hơn về tài chính nhưng phòng ngủ t1 cách xa wc quá (sử dụng cho người già hoặc người ốm). Mong cụ chủ và cccm cho em xin vài lời khuyên ạ. Cụ chủ có mẫu nào 2 tầng diện tích tổng vào khoảng 180m2 cho e thăm khảo với được không ạ. Thank cụ chủ.

Với cả 02 phương án của cụ đưa ra, em thích Phương án 1 hơn, Phương án 1 của cụ có nhiều công năng sử dụng hơn cụ nhé, cụ nên đổi khu vực phòng khách và gara cho nhau, như vậy công năng kiến trúc sẽ mang tính liên hoàn hơn, khu vực gara là khu vực phụ nên để nằm sát khu vực khoang thang, phòng khách và bếp nằm trên 1 khu vực, 02 mặt tiền 2 vị trí đấy sẽ liên hoàn, tạo thành 01 dãy không bị ngắt quãng, chứ theo phương án 1, khu vực xe ra vào, không gian mặt tiền sẽ bị ngắt quãng bởi gara.
Cầu thang Phương án 1 khi đổi chỗ vị trí gara cụ cũng cho to ra, nhìn khu khoang thang sẽ thông thoáng hơn.
Tầng 2 lúc đấy theo phương án 1 thì vẫn giữ nguyên, nhưng phòng sau cụ nên làm thêm cái ban công cho nó thông thoáng hơn ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bên bác chỉ thi công thôi ạ , có kiêm luôn cả thiết kế không bác , em có mảnh 100m2 , muốn xây khoảng 70-80m , xây 2 tầng thôi ạ , tầm 800tr đủ không bác
Bên em có cụ ạ, khoảng 800 là tương đối đủ rồi đấy cụ ạ (với diện tích xây dựng 70 m2/ 1sàn), còn tùy sau này hoàn thiện cụ sử dụng loại gì thôi ạ!

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thanks cụ. Vậy cũng tùy cụ nhỉ. Thực tế ổ cắm ko thiếu nếu bố trí ổn mà thường thiếu đèn ,quạt thì cấu luôn tại chỗ hoặc ổ cắm
còn khi phát sinh thêm lộ dây trong quá trình sử dụng thì cả 2 loại trên đều phải đục ra, nhưng có ống thì cụ đục đến ống bảo vệ là dừng

Mà em thấy chỗ vữa mác cao ở mục 1 sẽ là chỗ yếu nhất của cột. Em nghĩ là chỉ tưới nước chân cột, đầm vừa đủ. Trước cụ em lấy vồ vỗ ngoài cốp pha
Thời gian vừa qua khá là bận nên em cũng không online được nhiều, có trả lời các cụ chậm thì các cụ lượng thứ cho em cái nhé.
Trong thời gian vừa rồi, có khá nhiều các câu hỏi của các cụ, em đã trả lời chi tiết nhưng hôm nay em xin trả lời tóm tắt như sau ạ:
1. Cách nào đổ bê tông cột ( Thường là bê tông trộn tay) không bị rỗ chân cột, vừa đảm bảo chất lượng lẫn tính thẩm mỹ?
- cách 1: sau khi dựng khung kết cấu cốt thép xong, lắp dựng xong cốt pha hộp cột, yêu cầu đội thợ, hoặc nhà thầu thi công trộn trước 1 xô vữa mác cao, đổ vào chân cột trước, sau đấy khoảng 20-30 phút mới bắt đầu đổ bê tông, làm như vậy tránh được tình trạng mất nước chân cột khi thi công cột.
- Tạo khuôn, chân cơ cột bằng 1 lớp bê tông mỏng 10cm, sau đấy mới đổ bê tông toàn bộ cột. lớp chân cơ này được đổ trước khi thi công cột 1 ngày nhé.
2. Cách nào để theo dõi cấp phối trộn bê tông, vữa xây, vữa trát cho dễ?
- Cách đơn giản nhất là có cấp phối, rồi quy đổi cấp phối đó ra 1 định lượng nhất định để theo dõi cho dễ, tốt nhất là quy ra thùng đựng sơn 18l, vừa tiện cho người làm, và cũng tiện cho giám sát hoặc chủ nhà.
3. Trát tường như thế nào để đảm bảo lớp vữa trát vừa cứng, lớp mặt vừa mịn, tránh co ngót vữa trát nhiều, giảm thiểu nứt chân chim của tường?
- Trát tường các cụ nên chia thành 02 lớp trát, độ dày trung bình lớp vữa trát là 15mm, lớp đầu tiên: vữa trát xi măng cát vàng sàng, tạo độ cứng cho lớp trát, lớp này dày 10mm, sau khi xong lớp đầu, mặt tường khô se mặt lại, vào lớp thứ 2, xi măng cát đen tạo mịn và phẳng cho tường ( không làm vữa khô các cụ nhé), có nhiều đơn vị sẽ trát lớp đầu xong, vào 1 lớp vữa khô rồi vào lớp trát thứ 2 luôn, làm như vậy, tường sẽ hay xảy ra tình trạng bị ộp tường, khi vào lớp khô không đều, lớp này sẽ tạo xốp, không thẩm thấu được nhiều nước.
Giờ em lại có tí việc, em sẽ chia sẻ thêm các câu hỏi của các cụ khác sau nhé, có gì cần góp ý, mong các cụ cứ góp ý để bài viết của em được hoàn thiện hơn ạ!

Chỉnh sửa cuối:

lucky_dad

Xe máy
Hi các cụ.
Nhà em làm thang máy, thang bộ trở thành thang dự phòng. Mong muốn là đầu tư hoàn thiện cho thang bộ ít thôi. Tinh thần muốn ốp mặt = gỗ tự nhiên, cổ sơn trắng bóng nhưng thấy trên mạng toàn báo giá lim Nam Phi giá cao quá.

Các cụ cho em hỏi ốp gỗ tự nhiên gì là rẻ nhất (mặc định nhà em không có mối mọt) ạ. Giá bao nhiêu 1 m2.

Cảm ơn các cụ tư vấn ạ.

paloma05vn

Xe đạp
các cụ cho e hỏi tường nhà em bị vậy có sao không ạ? Cám ơn các cụ

glory4us

[Tịch thu bằng lái]

Cụ phải tả thêm kết cấu chỗ đó bị lâu chưa thì các cụ trong này mới phán kỹ. Theo em thì chưa vấn đề gì nếu dầm cột vẫn ổn.. cụ xem bụng dầm coi sao

anhcudidi

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, nên làm đường điện đi ống gen, hay đi trần (nghĩa là chát luôn lên dây điện ) ạ?
Giá cả vật tư giữa 2 cách làm có chênh nhau nhiều không ạ?
Xin các cụ đừng bơ em? Em cảm ơn.

ruou_kimson

Xe đạp
Với cả 02 phương án của cụ đưa ra, em thích Phương án 1 hơn, Phương án 1 của cụ có nhiều công năng sử dụng hơn cụ nhé, cụ nên đổi khu vực phòng khách và gara cho nhau, như vậy công năng kiến trúc sẽ mang tính liên hoàn hơn, khu vực gara là khu vực phụ nên để nằm sát khu vực khoang thang, phòng khách và bếp nằm trên 1 khu vực, 02 mặt tiền 2 vị trí đấy sẽ liên hoàn, tạo thành 01 dãy không bị ngắt quãng, chứ theo phương án 1, khu vực xe ra vào, không gian mặt tiền sẽ bị ngắt quãng bởi gara.
Cầu thang Phương án 1 khi đổi chỗ vị trí gara cụ cũng cho to ra, nhìn khu khoang thang sẽ thông thoáng hơn.
Tầng 2 lúc đấy theo phương án 1 thì vẫn giữ nguyên, nhưng phòng sau cụ nên làm thêm cái ban công cho nó thông thoáng hơn ạ
Thank cụ ạ. Em cũng thích pa 1 hơn nhưng tầng 2 phòng ngủ và phòng giặt hơi rộng so với công năng sử dụng nhưng em chưa nghĩ được cách co lại cho tiết kiệm chi phí. Nhà em hướng đông bắc nên nếu đổi phòng khách và gara em sợ phòng khách sẽ hơi nóng, ko lấy được gió đông nam(cạnh đông nam chỉ có 1 nhà cấp 4 nhỏ của hàng xóm). Cụ cho em hỏi với nhà kiểu này liệu 5tr/m2 liệu làm được không ạ.

tintucvn

Xe tăng
phần móng= 50% nền tầng 1= 15 m2
sàn tầng 2= 30 m2 (nếu không đua ra)
sàn tầng 3= 30 m2
sàn tầng tum= 30 m2
sàn mái= 15m2
tổng cộng= 120 m2
hoàn thiện cả nội thất= 120 m2x 5,5tr/ 1m2= 660 triệu đồng cụ nhé
Cụ còn thiếu 30m2 tầng 1 nữa cụ ơi.

Các cụ cho em hỏi, nên làm đường điện đi ống gen, hay đi trần (nghĩa là chát luôn lên dây điện ) ạ?
Cụ đọc ở bài #1782 cụ xaynhatrongoi đã trả lời rồi

tuan888

Xe tải
Cụ nào có thiết kế nhà 4×12.5m cho em xin với ạ. Em đang chuẩn bị xây ạ. Thank các cụ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thanks cụ. Vậy cũng tùy cụ nhỉ. Thực tế ổ cắm ko thiếu nếu bố trí ổn mà thường thiếu đèn ,quạt thì cấu luôn tại chỗ hoặc ổ cắm
còn khi phát sinh thêm lộ dây trong quá trình sử dụng thì cả 2 loại trên đều phải đục ra, nhưng có ống thì cụ đục đến ống bảo vệ là dừng

Mà em thấy chỗ vữa mác cao ở mục 1 sẽ là chỗ yếu nhất của cột. Em nghĩ là chỉ tưới nước chân cột, đầm vừa đủ. Trước cụ em lấy vồ vỗ ngoài cốp pha
không yếu đâu cụ ạ, khi đổ bê tông cột, đá lúc đầu nặng sẽ bị chèn xuống, đầm vào sẽ làm cho vữa bê tông chảy ra nên phải bù vữa trước ban đầu là thế ạ, còn sau đấy, cụ vẫn phải gõ mặt cốt pha, để cho mịn mặt là okie ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hi các cụ.
Nhà em làm thang máy, thang bộ trở thành thang dự phòng. Mong muốn là đầu tư hoàn thiện cho thang bộ ít thôi. Tinh thần muốn ốp mặt = gỗ tự nhiên, cổ sơn trắng bóng nhưng thấy trên mạng toàn báo giá lim Nam Phi giá cao quá.

Các cụ cho em hỏi ốp gỗ tự nhiên gì là rẻ nhất (mặc định nhà em không có mối mọt) ạ. Giá bao nhiêu 1 m2.

Cảm ơn các cụ tư vấn ạ.
vấn đề là khi sử dụng các loại gỗ khác, mặt gỗ hay bị co ngót, nứt mặt nên thường làm Lim Nam phi là rẻ nhất, còn cụ muốn rẻ hơn nữa thì chỉ có sử dụng gỗ công nghiệp thôi ạ, chứ các loại gỗ tự nhiên khác không đảm bảo đủ độ cứng và hay nứt mặt gỗ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng

Nứt chân tiếp giáp giữa dầm và tường cụ nhé, cái này 1 là bị chuyển vị về móng, 2 là do trong lúc xây, không khít mạch tiếp giáp phía trên nên bị co ngót vật liệu, xảy ra vết nứt này, vết nứt này không có gì là nguy hiểm nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nên đi ống ghen cụ ạ.
đi ống ghen: chênh nhau công thợ khoảng 30k/ 1m2 sàn, vật tư thì tốn khoảng 20- 30k/ 1m2 sàn nữa cụ nhé (vật tư ống)

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thank cụ ạ. Em cũng thích pa 1 hơn nhưng tầng 2 phòng ngủ và phòng giặt hơi rộng so với công năng sử dụng nhưng em chưa nghĩ được cách co lại cho tiết kiệm chi phí. Nhà em hướng đông bắc nên nếu đổi phòng khách và gara em sợ phòng khách sẽ hơi nóng, ko lấy được gió đông nam(cạnh đông nam chỉ có 1 nhà cấp 4 nhỏ của hàng xóm). Cụ cho em hỏi với nhà kiểu này liệu 5tr/m2 liệu làm được không ạ.
khi cụ thay đổi phòng tầng 1, thì cụ co phòng tầng 2 lại, đổi chỗ cho nhau được mà cụ, được cái này mất cái kia cụ ạ, nhưng em thấy phương án đổi là ổn nhất, còn với tầm chi phí 5tr/ 1m2 thì còn tùy yếu tố vật tư hoàn thiện của cụ dùng như thế nào ạ.