[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi thường khi ép cọc mà còn dư đầu cọc thì thường ông nào chịu trách nhiệm đập ạ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi thường khi ép cọc mà còn dư đầu cọc thì thường ông nào chịu trách nhiệm đập ạ?
Thông thường là chủ nhà tự thi công thì làm hoặc thuê nhà thầu thì nhà thầu làm cụ ah

PhotoKei

Xe đạp
Các cụ cho cháu hỏi,
Cháu đang tìm hiểu sơn để ra tết tiến hành sơn nước. Thợ thầy làm chày bửa quá nhà vắt 2 năm rồi :D
Tìm hiểu 1 vòng thì thấy các loại sơn đều được pha rồi đóng vào thùng, khác biệt ở cái vỏ còn cái ruột thì.. tuỳ thuộc lương tâm của người bán. Không biết có cách nào để đánh giá phân biệt được chất lượng không các cụ nhỉ. Ví dụ nhà cháu đang tính dùng TOA dòng cao cấp, nhưng gặp phải bạn nào đúc ruột cấp thấp hơn hoặc pha đồ dỏm vào thì cũng bó tay ạ?

RichardNg

Xe đạp
Em có mảnh đất mặt tiền 8m sâu 21m, S ~ 160m2, trung tâm thành phố ở tỉnh, em muốn xây 1 nhà 3-4 tầng (tầng thượng có thể xây tum làm cafe ngoài trời) làm cửa hàng, văn phòng cho thuê, thiết kế, nội thất cơ bản thôi vì người thuê kiểu gì cũng sửa

Bác tư vấn giúp em

- Chi phí xây dựng khoảng bao nhiêu để em dự tính nhé, nếu có tầng hầm (chìm 1m, nổi 2m) thì khoảng bao nhiêu, nếu không có thì khoảng bao nhiêu

Em cám ơn bác rất nhiều

XayDungTronGoi

Xe buýt
Em có mảnh đất mặt tiền 8m sâu 21m, S ~ 160m2, trung tâm thành phố ở tỉnh, em muốn xây 1 nhà 3-4 tầng (tầng thượng có thể xây tum làm cafe ngoài trời) làm cửa hàng, văn phòng cho thuê, thiết kế, nội thất cơ bản thôi vì người thuê kiểu gì cũng sửa

Bác tư vấn giúp em

- Chi phí xây dựng khoảng bao nhiêu để em dự tính nhé, nếu có tầng hầm (chìm 1m, nổi 2m) thì khoảng bao nhiêu, nếu không có thì khoảng bao nhiêu

Em cám ơn bác rất nhiều
Cụ xây hết đất hay xây bao nhiêu m2 trên tổng diện tích 160 m2?

RichardNg

Xe đạp
Cụ xây hết đất hay xây bao nhiêu m2 trên tổng diện tích 160 m2?
Em xây hết bác nhé

Các tầng sẽ để gian trống cho cửa hàng, văn phòng thuê và tự sửa sang bố trí nội thất.

Và em cũng muốn hỏi luôn nếu chi phí em xử lý được thì các bác có thi công tại tỉnh không ?

Có gì gửi email em ricky.hubt@gmail.com

candymen1122

Xe tăng
Theo các cụ, vay tiền xây nhà thì vây ngân hàng nào hợp lý nhất?
em đang tìm hiểu của bên shinhan bank, 8.3% trong 3 năm đầu. sang năm thứ 4 là thả nổi theo biên độ NHNN đưa ra, vậy có hợp lý k ạ

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho cháu hỏi,
Cháu đang tìm hiểu sơn để ra tết tiến hành sơn nước. Thợ thầy làm chày bửa quá nhà vắt 2 năm rồi :D
Tìm hiểu 1 vòng thì thấy các loại sơn đều được pha rồi đóng vào thùng, khác biệt ở cái vỏ còn cái ruột thì.. tuỳ thuộc lương tâm của người bán. Không biết có cách nào để đánh giá phân biệt được chất lượng không các cụ nhỉ. Ví dụ nhà cháu đang tính dùng TOA dòng cao cấp, nhưng gặp phải bạn nào đúc ruột cấp thấp hơn hoặc pha đồ dỏm vào thì cũng bó tay ạ?
Em dính rồi. Sơn đc 3 thùng phát hiện gọi cửa hàng lậy như tế sao. Phạt 3 thùng đổi chỗ còn lại. Thường thì chữ điện tử lem nhem, vỏ trầy trụa là dính

XayDungTronGoi

Xe buýt
Em xây hết bác nhé

Các tầng sẽ để gian trống cho cửa hàng, văn phòng thuê và tự sửa sang bố trí nội thất.

Và em cũng muốn hỏi luôn nếu chi phí em xử lý được thì các bác có thi công tại tỉnh không ?

Có gì gửi email em ricky.hubt@gmail.com
Cụ xây hết thì tổng diện tích 160m2x4 tầng =640m2 x 5 -5,5 triệu /m2 = 3,2- 3,5 đồng nhé . Riêng sàn tầng hầm tuỳ độ nông sâu mà nhân đơn giá với hệ số 1,5 - 2 của các tầng khác. Chi phí trên là tương đối còn tuỳ thuộc vào thiết kế chi tiết, địa chất công trình, giái pháp kết cấu, mặt bằng thi công ... nữa .
Ví dụ minh hoạ 1 công trình bên em đang thi công đây ah:

Loanky

Đi bộ
Các cụ cho tôi hỏi, tôi có miếng đất 2 mặt thoáng, tôi định xây tầng 1 giữ nguyên diện tích sổ đỏ, từ tầng 2 trở lên, tôi muốn lấn ra ngoài mỗi mặt thoáng 1,2m được không? Có vi phạm gì không và hướng giải quyết như nào?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Các cụ cho tôi hỏi, tôi có miếng đất 2 mặt thoáng, tôi định xây tầng 1 giữ nguyên diện tích sổ đỏ, từ tầng 2 trở lên, tôi muốn lấn ra ngoài mỗi mặt thoáng 1,2m được không? Có vi phạm gì không và hướng giải quyết như nào?
1: Đầu tiên là đường trước mặt của cụ có đủ rộng để đc cấp phép ban công ra 1,2m ko . Nếu đc thì ko phải làm luật- với trường hợp đng trước nhà rộng
2: nếu ko ra đc 1,2m thì có đc cấp phép ban công ra 60 hay 90cm? Trường hợp này phải làm luật phần đua ra thêm để thành 1,2m
3: trường hợp 2 mặt thoáng là ngõ nhỏ thì ko đx cấp phép đua ra chút nào thì làm luật là lớn nhất
4: bên cạnh đấy khi dua tránh kiện cáo của hàng xóm mới làm đc

Loanky

Đi bộ
1: Đầu tiên là đường trước mặt của cụ có đủ rộng để đc cấp phép ban công ra 1,2m ko . Nếu đc thì ko phải làm luật- với trường hợp đng trước nhà rộng
2: nếu ko ra đc 1,2m thì có đc cấp phép ban công ra 60 hay 90cm? Trường hợp này phải làm luật phần đua ra thêm để thành 1,2m
3: trường hợp 2 mặt thoáng là ngõ nhỏ thì ko đx cấp phép đua ra chút nào thì làm luật là lớn nhất
Vâng, cám ơn cụ. Đường 7m cụ à. Làm luật hết nhiều không cụ?

Lead69

Xe đạp
Cụ xaynhatrongoi ơi, tư vấn giùm em chút ah, chả là hx nhà em xây nhà để cho thuê trọ, cái cầu thang thiết kế ngay sát cạnh hông nhà em,( không thiết kế ở giữa) nên khi nhà bên ý đi thì cứ lộc cộc trên đầu vì nhà em thấp hơn, hồi đầu em tưởng có ma hhjj, nhiều hôm đang ngủ cũng bị họ đánh thức, cụ giúp em có cách nào khắc phục không?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Mua thảm cho hx trải cầu thang
Cụ xaynhatrongoi ơi, tư vấn giùm em chút ah, chả là hx nhà em xây nhà để cho thuê trọ, cái cầu thang thiết kế ngay sát cạnh hông nhà em,( không thiết kế ở giữa) nên khi nhà bên ý đi thì cứ lộc cộc trên đầu vì nhà em thấp hơn, hồi đầu em tưởng có ma hhjj, nhiều hôm đang ngủ cũng bị họ đánh thức, cụ giúp em có cách nào khắc phục không?

banbuongiayvnxk

Xe tải
E chuẩn bị hoàn thiện ngôi nhà hoàn thiện mặt ngoài:
- Tầng 1: khách & bếp & nhà wc nhỏ
- Tầng 2: 2 phòng ngủ & 2 wc
- Tầng 3: 1 phòng làm việc & 1 ngủ & 1 wc

E nhờ các cụ dự tính giúp em chi phí lắp điện, nước rơi vào khoảng bao nhiêu ngân lượng

nh.long

Xe hơi
Em dự tính ra giêng chọn nhà thầu xây mới nhà 3 tầng ở Thuỵ Khuê, diện tích 80m/ sàn.
Oánh dấu cụ phát :)