[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi vấn đề ngoài chuyên môn tý,đó là khi xây nhà thì tiền boii trơn ca phường,với vấn đề hàng xóm có tốn kém với phức tạp koo ạ.xin knghiem cụ nào đã xây nhà,nhất là nhà phố ạ.tks các cụ
Bôi trơn phường thì tùy vị trí và diện tích xây dựng của cụ nhé, CA phường thì khoảng 5-10 triệu, Bộ máy UB phường khoảng 15-30 tùy quận, tùy phường, Còn nhà hàng xóm thì không cần, chỉ cần trước khi cụ làm gì, cụ bỏ bớt chút thời gian, lập cái biên bản, chụp ảnh tường, trần, sàn rồi nhờ khéo hàng xóm ký là okie, tránh trường hợp sau này hàng xóm ăn vạ, bảo nhà cụ làm nứt, làm hỏng nhà người ta.

anhptymvn

Xe hơi
Bôi trơn phường thì tùy vị trí và diện tích xây dựng của cụ nhé, CA phường thì khoảng 5-10 triệu, Bộ máy UB phường khoảng 15-30 tùy quận, tùy phường, Còn nhà hàng xóm thì không cần, chỉ cần trước khi cụ làm gì, cụ bỏ bớt chút thời gian, lập cái biên bản, chụp ảnh tường, trần, sàn rồi nhờ khéo hàng xóm ký là okie, tránh trường hợp sau này hàng xóm ăn vạ, bảo nhà cụ làm nứt, làm hỏng nhà người ta.
Cụ không làm gì sai phạm thì cùng lắm mất 2-3 tr tiền gọi bồi dưỡng khi có đội quản lý xây dựng của Phường vào xem. Còn nếu cụ đua ra ngoài hoặc làm gì thì tùy mức độ. Cái vấn đề liên quan đến những hộ xung quanh là nhức đầu đấy. Cụ phải hoàn thành xong cái giấy cam kết với họ, lỡ có gì xảy ra còn có giấy tờ mà nói.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ không làm gì sai phạm thì cùng lắm mất 2-3 tr tiền gọi bồi dưỡng khi có đội quản lý xây dựng của Phường vào xem. Còn nếu cụ đua ra ngoài hoặc làm gì thì tùy mức độ. Cái vấn đề liên quan đến những hộ xung quanh là nhức đầu đấy. Cụ phải hoàn thành xong cái giấy cam kết với họ, lỡ có gì xảy ra còn có giấy tờ mà nói.
Hic nếu không làm sai thì cũng vẫn mất cho phường và công an P cụ nhé, tốt nhất không nên đợi nó xuống mà nên qua trước để tránh lằng nhằng về sau

anhptymvn

Xe hơi
Hic nếu không làm sai thì cũng vẫn mất cho phường và công an P cụ nhé, tốt nhất không nên đợi nó xuống mà nên qua trước để tránh lằng nhằng về sau
Thì em có bảo ko mất đâu. Nhà e cũng đang làm đây, trước khi khởi công ra làm việc với các sếp ngon lành, cả quá trình thi công ko ý kiến ý cò gì.

Tòa B10 - Ngõ 134 Vạn Phúc - Hà Đông - Hà Nội
Website
www.facebook.com
E đang định xây nhà trên mảnh đất gần 63m2. Xin giấy phép đc 4.5 tầng nhưng muốn xây 5.5t. Tại Cầu Giấy. Có cụ nào biết bên nào vừa uy tín trong thiết kế, xây dựng mà lại ngon, bổ, rẻ k ạ? Hihi. Thanks
Cụ cứ tham khảo các bên và bên em nữa này, rồi cân nhắc xem bên nào ổn nhất thì chọn

Thành987

Đi bộ
E cũng ngại nhất khoản hàng xóm làm khó,hic.mà e lại là dân tỉnh ấy các cụ ạ:(

xaynhatrongoi

Xe tăng
E cũng ngại nhất khoản hàng xóm làm khó,hic.mà e lại là dân tỉnh ấy các cụ ạ:(
Cụ bớt chút thời gian, qua hàng xóm làm quen, rồi bảo cháu (em, ...) chuẩn bị xây dựng cái nhà, nhờ mọi người có gì giúp đỡ, rồi cháu (em...) xin phép chụp mấy cái ảnh, để nếu lỡ có vấn đề gì, sau này bên cháu có trách nhiệm xử lý... Hàng xóm nghe ngay ấy mà, không vấn dề gì đâu cụ ạ

congacon

Xe đạp
em xây cái nhà 3,5 tầng. Ko mất đồng nào tiền bôi trơn cả. em làm đúng thì cũng chẳng ai hoạnh họe cả.

nguyencongtiep

Xe đạp
Xin chào các cụ . E chuẩn bị xây nhà mà chưa có kinh nghiệm vậy lên e muốn hỏi các cụ như này :
Nhà e xây 4 tầng diện tích 85m2 , xung quanh 4 phía chưa có nhà ai xây dựng vạy lên e muốn hỏi là tường nhà e định xây tường 10 có đảm bảo chất lượng về chống thấm ko ạ ?
Mong được các bác am hiểu về xây dựng tư vấn giúp e .

Megaton

Xe buýt
Xin chào các cụ . E chuẩn bị xây nhà mà chưa có kinh nghiệm vậy lên e muốn hỏi các cụ như này :
Nhà e xây 4 tầng diện tích 85m2 , xung quanh 4 phía chưa có nhà ai xây dựng vạy lên e muốn hỏi là tường nhà e định xây tường 10 có đảm bảo chất lượng về chống thấm ko ạ ?
Ko sao đâu cụ. Sơn loại chống thấm ngoài trời là ko sợ

XayDungTronGoi

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi vấn đề ngoài chuyên môn tý,đó là khi xây nhà thì tiền boii trơn ca phường,với vấn đề hàng xóm có tốn kém với phức tạp koo ạ.xin knghiem cụ nào đã xây nhà,nhất là nhà phố ạ.tks các cụ
1: Với chính quyền địa phương nếu cụ đổ bê tông trộn tại chỗ không phải mất tiền còn đổ bê tông tươi mới mất do xe bơm và xe bê tông quay đít vào nhau mới thao tác được nên có 1 xe sẽ bắt buộc đỗ ngược chiều đường đi.

2: Với hàng xóm cụ không làm gì quá đáng thì chủ yếu là phải khéo chứ không mất tiền trừ khi cụ bị cò quay ....

3: Với thanh tra xây dựng cụ không làm sai phép thì không mất tiền còn sai phép thì tùy cái sai và tùy địa phương mà linh hoạt có thể mặc cả khoản sai này

4: Với công an hộ khẩu thợ đi trọ chỗ khác thì ko mất tiền mà ở tại chỗ không đủ chứng minh thư để khai báo tạm trú thì mất mấy lít quà cáp

* Tuyệt đối không để hàng xóm đâm đơn cụ nhé , thân !

Chỉnh sửa cuối:

anhptymvn

Xe hơi
1: Với chính quyền địa phương nếu cụ đổ bê tông trộn tại chỗ không phải mất tiền còn đổ bê tông tươi mới mất do xe bơm và xe bê tông quay đít vào nhau mới thao tác được nên có 1 xe sẽ bắt buộc đỗ ngược chiều đường đi.

2: Với hàng xóm cụ không làm gì quá đáng thì chủ yếu là phải khéo chứ không mất tiền trừ khi cụ bị cò quay ....

3: Với thanh tra xây dựng cụ không làm sai phép thì không mất tiền còn sai phép thì tùy cái sai và tùy địa phương mà linh hoạt có thể mặc cả khoản sai này

4: Với công an hộ khẩu thợ đi trọ chỗ khác thì ko mất tiền mà ở tại chỗ không đủ chứng minh thư để khai báo tạm trú thì mất mấy lít quà cáp

* Tuyệt đối không để hàng xóm đâm đơn cụ nhé , thân !
Dấu * của cụ là quan trọng nhất

Hoangyenpt

Xe đạp
Em chào các bác, em dự kiến sắp tới xây nhà, kích thước như hình vẽ, nhu cầu mong muốn là:

Tầng 1: nhà để xe bên ngoài ; phía trong là bếp + 1 nhà vệ sinh (nhà để xe thấp hơn); có cửa ngăn giữa nhà để xe và bếp
Tầng lửng: phòng khách
Tầng 2: 02 phòng ngủ + 1 nhà vệ sinh
Tầng 3: 01 phòng ngủ + 01 phòng thờ
Tầng 4: sân phơi + tum để đồ.

Các bác góp ý kiến giúp em như vậy có hợp lý không ạ? em đang phân vân lựa chọn thiết kế, các bác báo giá giúp em với nhé
Nhân tiện bác xaynhatrongoi cho em xin các mẫu hợp đồng và biên bản với hàng xóm được không ạ?em đang tìm hiểu để chuẩn bị trước ạ, mail em là: hoangyenpt@gmail.com

Thanks

Chỉnh sửa cuối:

Hoangyenpt

Xe đạp
Em chào các bác, em dự kiến sắp tới xây nhà, kích thước như hình vẽ, nhu cầu mong muốn là:

Tầng 1: nhà để xe bên ngoài ; phía trong là bếp + 1 nhà vệ sinh (nhà để xe thấp hơn); có cửa ngăn giữa nhà để xe và bếp

Các bác góp ý kiến giúp em như vậy có hợp lý không ạ? em đang phân vân lựa chọn thiết kế, các bác báo giá giúp em với nhé
Nhân tiện bác xaynhatrongoi cho em xin các mẫu hợp đồng và biên bản với hàng xóm được không ạ?em đang tìm hiểu để chuẩn bị trước ạ.

Thanks

View attachment 2177935
e quên để lại mail: hoangyenpt@gmail.com
Thanks

XayDungTronGoi

Xe buýt

Nhân tiện bác xaynhatrongoi cho em xin các mẫu hợp đồng và biên bản với hàng xóm được không ạ?em đang tìm hiểu để chuẩn bị trước ạ.

Thanks

View attachment 2177935
kích thước hình học miếng đất của cụ lỡ cỡ làm mỗi tầng 2 phòng ngủ không hợp lý, chỉ làm mỗi tầng 1 phòng ngủ mới đẹp .

Hoangyenpt

Xe đạp
kích thước hình học miếng đất của cụ lỡ cỡ làm mỗi tầng 2 phòng ngủ không hợp lý, chỉ làm mỗi tầng 1 phòng ngủ mới đẹp .
Dạ, vì em muốn phòng bố mẹ và con cái ở chung 1 tầng cho dễ quản lý bác ạ :)), thế các bác có kinh nghiệm xem giúp em với nhu cầu như vậy thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ, em ở quận Hoàng Mai ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng

Nhân tiện bác xaynhatrongoi cho em xin các mẫu hợp đồng và biên bản với hàng xóm được không ạ?em đang tìm hiểu để chuẩn bị trước ạ, mail em là: hoangyenpt@gmail.com

Thanks

View attachment 2177935
Em gửi Cụ/ Mợ rồi đấy ạ, check email giúp em với nhé.
Với diện tích như cụ/ mợ nêu, nếu xây 1 tầng 2 phòng, thì rất là bé cụ nhé, với ngõ đi chung nhỏ như vậy, không được đua ra thì mỗi phòng chắc được khoảng 10-12m2 là hết cỡ rồi ạ, nếu nhu cầu chưa cao, cụ nên cân nhắc phương án mỗi tầng 1 phòng, vệ sinh khép kín luôn thì tiện lợi hơn ạ, hoặc tầng 2: phòng ngủ+ phòng nhỏ làm việc hoặc ngủ dự phòng, tầng 3 cũng vậy, tầng 4 là phòng ngủ nhỏ+ thờ. Thu hẹp sân phơi lại cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
không vấn đề gì cụ ạ, cứ xây, trát bình thường, các mặt phụ cụ cứ sơn chống thấm KoVa mà làm, không sợ bị thấm cụ nhé