[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

chuyengiaxe

Xe máy
Cụ chủ thi công nhiều cho em hỏi, em đang làm cầu thang kính, xin hỏi là làm tay cầm tròn bắt bên cạnh hay làm gỗ vuông ốp ở trên mặt kính? ưu và nhược của hai loại này là thế nào ah?

Tập Thiền

Xe tải
Cụ chủ thi công nhiều cho em hỏi, em đang làm cầu thang kính, xin hỏi là làm tay cầm tròn bắt bên cạnh hay làm gỗ vuông ốp ở trên mặt kính? ưu và nhược của hai loại này là thế nào ah?
Ý cụ là hai loại này đúng không? Em cũng lăn tăn giống cụ rồi cuối cùng chốt loại ốp mặt kính bên dưới.

(Ảnh mẫu trên mạng)

XayDungTronGoi

Xe buýt
E muốn hành lang rộng hết mức có thể, chỗ này sau sẽ là không gian sinh hoạt chung của các tầng
.
Thang là cái sử dụng hàng ngày , thậm trí là hàng giờ . 1 năm 365 ngày thì cụ đi lên xuống 1 lần/ ngày cũng đã đến con số nhỏ nhất là gần 1000 lần rồi ah :)
Giờ tiêu chuẩn cao xu thế nhà diện tích như của cụ còn lắp thang máy cho tiện dụng . Em có miếng đất hơn 40m2 dự kiến xuống đất ở thì em cũng lắp thang máy nữa là của cụ
Để tốt nhất cụ nên làm như của em rồi lên thêm 1 tầng lấy hẳn 1-2 phòng làm shc nó mới tiện dụng còn thang thì ko nên làm tiết kiệm cụ nhé
Cái hành lang như của cụ làm shc diện tích cũng lỡ cỡ ko đủ

Nếu bỏ các bậc chéo đi để làm chiếu nghỉ, thì đi lại quá tiện lợi, nhưng mất đi hẳn 4 bậc.
Đang từ 21 bậc thang bộ, giảm xuống chỉ còn 17 bậc thang bộ, thì trần nhà quá thấp. Kể cả nếu để cổ bậc cao 180mm thì trần nhà chỉ cao khoảng
17 x 180 - 100 (độ dày sàn bê tông) = 2,960mm.
Phương án của em là bỏ bậc chéo nhưng thêm bậc vào hành lan nên ko giảm số bậc

chuyengiaxe

Xe máy
Ý cụ là hai loại này đúng không? Em cũng lăn tăn giống cụ rồi cuối cùng chốt loại ốp mặt kính bên dưới.

(Ảnh mẫu trên mạng)
Đúng rồi cụ ah, vậy lý do gì cụ không chọn cái đầu mà chọn cái 2 (cái tay vịn nằm ở trên kính?)

XayDungTronGoi

Xe buýt
Bắt bên cạnh khi thang rộng 1m trở lên thôi cụ còn thang hẹp thì nên bắt trên mặt nhé

MINHGIANG

Xe hơi
.
Thang là cái sử dụng hàng ngày , thậm trí là hàng giờ . 1 năm 365 ngày thì cụ đi lên xuống 1 lần/ ngày cũng đã đế con số nhỏ nhất là gần 1000 lần rồi ah :)
Giờ tiêu chuẩn cao xu thế nhà diện tích như của cụ còn lắp thang máy cho tiện dụng . Em có miếng đất hơn 40m2 dự kiến xuống đất ở thì em cũng lắp thang máy nữa là của cụ
Để tốt nhất cụ nên làm như của em rồi lên thêm 1 tầng lấy hẳn 1-2 phòng làm shc nó mới tiện dụng còn thang thì ko nên làm tiết kiệm cụ nhé
Cái hành lang như của cụ làm shc diện tích cũng lỡ cỡ
Cảm ơn cụ góp ý, e sẽ nghiên cứu thêm, e cũng đang tính làm giếng thang rộng thêm chút nữa nếu cần làm thang máy kinh thì lắp đc luôn.

Tập Thiền

Xe tải
Đúng rồi cụ ah, vậy lý do gì cụ không chọn cái đầu mà chọn cái 2 (cái tay vịn nằm ở trên kính?)
Có hai lý do chính em chọn:
1. Cầu thang rộng hơn.
2. Trẻ con không bị va mặt vào tay nắm cầu thang.

Nếu cụ cần khi nào xong em sẽ post ảnh và cảm nhận thực tế nhà em cho cụ tham khảo.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Của em là 95cm, cũng đã phân vân, vì nhìn cái bắt bên cạnh đẹp hơn :)
Nhìn lạ mắt nhưng lan can kính thì nguy hiểm vì mấy góc nhọn của kính đâm lên trên không được che chắn trẻ con nghịch ngợm leo trèo hay chẳng may đùa nghịch va đập vào nguy hiểm lắm cụ. Nhà không có trẻ con thì hợp lý hơn ah.

kuti'

Xe tải
Chỗ tiểu cảnh t1,2 thì ok. Nhưng t3 thì vướng mất lối đi giữa 2 phòng ngủ rồi. Với lại không gian tiểu cảnh ko thông hẳn lên trời lấy sáng thì cụ định đặt cây nhựa phải ko.
E có mảnh đất 5x15, e đã lên pa thiết kế như hình. Các cụ đi qua cho e ý kiến góp ý nhé. Về mặt bằng e lùi phía sau lấy giếng trời 1/2, còn lại 1/2 làm nvs cho các phòng xây tường bao kín. Tuy nhiên thiết kế k có cột, mà chỉ phi dầm xây tường bao từ tầng 1 đến tầng 4. E lo tường sau sát nhà hàng xóm k có cột đỡ sợ đổ, lại yếu nữa. Có hình vé tke mặt bằng, các cụ tham khảo

LehmanBrothers

Xe điện
#nhchaiduong : Cụ cũng cần tính là chủ nhà có kts và theo một chi phí. Nếu làm theo cụ gỡ lại từ đầu liệu có đảm bảo mang về một giải pháp tốt hơn ? Lệch tầng chi phí tăng lên, tìm được giải pháp hợp lý cũng ko dễ dàng cho chủ nhà.

Em nhìn bố trí vậy thấy tương đối ổn, sảnh để oto nhìn ko thấy có bậc lên nhà, nếu có là có thể mất 600mm hai bậc. Rảnh vào thớt em chém gió mấy câu !

XayDungTronGoi

Xe buýt
cảm ơn cụ nhiều nhé
Cảm ơn cụ góp ý, e sẽ nghiên cứu thêm, e cũng đang tính làm giếng thang rộng thêm chút nữa nếu cần làm thang máy kinh thì lắp đc luôn.
Cầu thang không chỉ là giao thông theo trục đứng của nhà mà còn là nơi đối lưu không khí và thiết kế khéo vị trí giếng trời sẽ tăng giá trị thẩm mĩ cũng như giá trị chung của ngôi nhà lên rất nhiều . Em gửi 2 cụ ví dụ 2 phương án cầu thang có giếng trời trang trí, lấy sáng bên cạnh ah

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhà em bt tổng diện tích đất 350m. Hiện trạng có móng , bể phốt, bể nc( diện tích móng 110m2) Nhà em định xây thành 2.5 tầng ( tầng 1 làm phòng khách , sinh hoạt chung , bếp , bàn ăn. Tầng 2 3 ngủ .tầng 3 phòng thờ. Cụ chủ giúp em kinh phí dự trù với.
Mục đích là căn nhà vườn thứ 2 ( nhà em đang ở cc cách đó 20 km). Yêu cầu đơn giản đủ công năng, đơn giản lịch sự. Tks cụ chủ

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nhà em bt tổng diện tích đất 350m. Hiện trạng có móng , bể phốt, bể nc( diện tích móng 110m2) Nhà em định xây thành 2.5 tầng ( tầng 1 làm phòng khách , sinh hoạt chung , bếp , bàn ăn. Tầng 2 3 ngủ .tầng 3 phòng thờ. Cụ chủ giúp em kinh phí dự trù với.
Mục đích là căn nhà vườn thứ 2 ( nhà em đang ở cc cách đó 20 km). Yêu cầu đơn giản đủ công năng, đơn giản lịch sự. Tks cụ chủ
Cụ úp bản vẽ cũ lên đây mọi ng mới tư vấn chuẩn theo hiện trạng cần chỉnh sửa gì ah

chicongneu

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi với. Em vừa lấy một cái nhà liền kề (xây cách đây 3 năm rồi). Hôm nay ông hàng xóm báo là bị mối. Vậy em cần xử lý mối ngay hay chờ đến khi bắt đầu hoàn thiện mới xử lý nhỉ. Và làm sao để xử lý mối triệt để nhất.

boyhanoi724

Xe buýt
View attachment 2051526

CCCM cao thủ trong nghành xây dựng cho em hỏi 9m2 muốn cả thang máy + thang bộ có giải pháp gì k ạ
Giải pháp của cụ đây ạ.
Thang lồng kính cả vách kính khung thép 930x1215. Cabin 800x845. Cửa mở tay rộng 800mm. Đủ xe lăn.
Thang bộ còn lại:
Rộng 2550-930=1620. Mặt bậc 80-81cm vừa đẹp ạ.
Sâu 1215+81 (mặt bậc)=2025.

Sirius_Black

Xe đạp
Em chuẩn bị làm tới phần lợp mái, nhờ các cụ xaynhatrongoi XayDungTronGoi xem giúp cái máng xối PVC này. Liệu có bền ko ạ, phơi mưa nắng suốt e sợ ố màu hay giòn nứt ạ, máng inox/tôn thì trông xấu quá:(
Em cảm ơn a.

Chỉnh sửa cuối: