[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Vậy là lại thêm 1 em nữa ở Quảng Ninh đã xong khung, 1 sản phẩm nữa được lên hình hài.

sao bác lại cho kê con kê bê tông thép lớp 2 thấp thế mà lớp bảo vệ bê tông sàn lại dầy vậy (em nhìn chỗ thép lớp trên so với thành cốp pha và bê tông làm mặt)
Vậy là lại thêm 1 em nữa ở Quảng Ninh đã xong khung, 1 sản phẩm nữa được lên hình hài.

xaynhatrongoi

Xe tăng
sao bác lại cho kê con kê bê tông thép lớp 2 thấp thế mà lớp bảo vệ bê tông sàn lại dầy vậy (em nhìn chỗ thép lớp trên so với thành cốp pha và bê tông làm mặt)
Sàn dầy 12cm, con kê lớp dưới là 2,5cm, con kê lớp 2 8cm, thêm thân thép là 9cm, ko dầy cụ nhé, nay thừa bê tông nên làm hơi dày 1 tí thôi ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Mong sớm có nhà nhờ cụ xây
Em xây hay không không sao cụ ạ, nhưng vẫn chỉ lưu ý các cụ là trc khi xây thì phải có bản vẽ thiết kế, bài em dc các cụ đọc rất nhiều, nhưng vẫn xảy ra những tình huống đáng tiếc khiến em vẫn cảm thấy áy náy

Maket2006

Xe hơi
Giá nhân công xây dựng năm nay là bn tiền 1 m2 hả cụ
Xin giấy phép xd quận Đống Đa cái nhà 6 tầng và 1 tum thì làm luật hết bn hả cụ
Mong cụ chỉ giáo

xaynhatrongoi

Xe tăng
Mong cụ chỉ giáo
Giá luật quận đống đa khoảng 120-170tr giấy phép max, còn tuỳ thuộc phường và khu phố, phố mới thì còn rẻ, phố cũ thì đắt, mặt dg to nhỏ và diện tích đất ạ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Mong cụ chỉ giáo
Giá nhân công với nhà dân thông thường là giá 1,3-1,6tr/ 1m2 tuỳ thuộc vào vị trí, mặt bằng thi công, diện tích thi công ạ

diboduoimua

Xe tăng
Thường với nhà lô phố các cụ để phòng khách khoảng bao nhiêu m2 ạ, em đang hoàn thiện căn nhà, theo thiết kế Phòng khách rộng 28m2 thông thủy - em nhìn mặt bằng cảm giác khá rộng rãi cũng thích nhưng khu lưu không phía sau thì lại hơi hẹp (còn 1m dài và 4,8m ngang thông thủy). Em đang tính thu hẹp diện tích phòng khách và tăng thêm diện tích khu lưu không và trang trí cây cảnh ở khu này cho sinh động view phòng khách mà khá lúng túng (em dùng vách kính cường lực ngăn giữa phòng khách và phần lưu không) - Phòng khách này ở tầng 2 và phía sau nhà các cụ ạ (em đã thuê Thiết kế của 1 Cty khá có tiếng nhưng tay KTS phụ trách ct nhà em khá hạn chế kinh nghiệm)..

các cụ cho em ít kinh nghiệm thực tế với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thường với nhà lô phố các cụ để phòng khách khoảng bao nhiêu m2 ạ, em đang hoàn thiện căn nhà, theo thiết kế Phòng khách rộng 28m2 thông thủy - em nhìn mặt bằng cảm giác khá rộng rãi cũng thích nhưng khu lưu không phía sau thì lại hơi hẹp (còn 1m dài và 4,8m ngang thông thủy). Em đang tính thu hẹp diện tích phòng khách và tăng thêm diện tích khu lưu không và trang trí cây cảnh ở khu này cho sinh động view phòng khách mà khá lúng túng (em dùng vách kính cường lực ngăn giữa phòng khách và phần lưu không) - Phòng khách này ở tầng 2 và phía sau nhà các cụ ạ (em đã thuê Thiết kế của 1 Cty khá có tiếng nhưng tay KTS phụ trách ct nhà em khá hạn chế kinh nghiệm)..

các cụ cho em ít kinh nghiệm thực tế với ạ.

Theo bản vẽ của cụ thì phòng khách khá là rộng, phòng khách rộng thì sẽ trang trí dc nhiều đồ, thế nên hỏi chung chung vậy chắc chắn ko có ai có phòng khách giống nhau đâu ạ, lỗ thông tầng của cụ đang để thông thuỷ là 980, nhưng hoàn hiện vào chắc còn 90-93 cm thôi ạ, nếu cụ muốn có thêm thì ít nhất lỗ thông thuỷ cần 1,5m trở lên, như vậy thì bố trí mới đẹp và không bị thiếu không gian trang trí ạ.

diboduoimua

Xe tăng
Theo bản vẽ của cụ thì phòng khách khá là rộng, phòng khách rộng thì sẽ trang trí dc nhiều đồ, thế nên hỏi chung chung vậy chắc chắn ko có ai có phòng khách giống nhau đâu ạ, lỗ thông tầng của cụ đang để thông thuỷ là 980, nhưng hoàn hiện vào chắc còn 90-93 cm thôi ạ, nếu cụ muốn có thêm thì ít nhất lỗ thông thuỷ cần 1,5m trở lên, như vậy thì bố trí mới đẹp và không bị thiếu không gian trang trí ạ.
Em làm nhà này hơi vội nên không nhiều thời gian chuẩn bị, nên thành khi thi công lại có nhiều trăn trở cụ ạ... em up toàn bộ bản vẽ lên cụ góp ý giúp em với nhé. Ví như Phòng khách em thì trong dự định chắc không bày nhiều đồ (hiện đang định đặt 1 bộ So-pha gỗ + da mà trên này có mợ Dogolegia thường bán, thêm bộ nghe nhìn gồm TV + 2 loa cây, ngoài ra thêm 1 tủ rượu Brandy và 1 cây đàn Piano cho F1 chơi), giờ chỉnh kích thước phòng khách là cũng đồng thời chỉnh luôn kích thước phòng ngủ 2 ở phía trên (là phòng F1 - con gái mới 6T) nên cũng đắn đo phết, mà cái tay KTS thì em chán chả muốn bàn thêm nữa vì khá non cụ ạ. (Nhà này vốn dĩ nó là nhà xây thô sẵn từ khi mua, em chỉ là hoàn thiện ở, tuy niên do thiết kế cũ khá bất cập nên phải thiết kế lại, gặp đúng tay KTS ít kinh nghiệm nên em đến nhọc, toàn bộ cách bài trí chốt hạ cuối cùng đều do em quyết (em gửi thêm cái ảnh tay KTS sắp xếp gửi em, nhìn xong em hẫng hụt luôn vì chán...

Dưới đây là mặt bằng đã chốt hạ và đang thi công theo ạ...

Chỉnh sửa cuối:

buratino01

Xe buýt
Cụ chủ tư vấn cho e số bậc cầu thang với, Nhà e có 2 nhịp (T1 lên T2 và T2 lên mái)
- T1 lên T2 cao 3m6 ai cũng làm 21 bậc OK
- T2 lên T3 cao 3m3 người thì bảo phải làm số bậc chẵn (18 bậc) để tổng 2 cầu thang lang là số lẻ. Ngươi thì bảo phải làm 19 bậc. Em tìm trên mạng chả thấy ông nào nói về về các nhịp cầu thang tiếp theo.

fine_thanks

Xe điện
Sàn dầy 12cm, con kê lớp dưới là 2,5cm, con kê lớp 2 8cm, thêm thân thép là 9cm, ko dầy cụ nhé, nay thừa bê tông nên làm hơi dày 1 tí thôi ạ
Con kê mà thợ lười làm bằng sắt luôn hoặc kê viên đá thì sau sẽ bị ảnh hưởng như thế nào đến trần hả cụ?

seeyou

Xe điện
Em làm nhà này hơi vội nên không nhiều thời gian chuẩn bị, nên thành khi thi công lại có nhiều trăn trở cụ ạ... em up toàn bộ bản vẽ lên cụ góp ý giúp em với nhé. Ví như Phòng khách em thì trong dự định chắc không bày nhiều đồ (hiện đang định đặt 1 bộ So-pha gỗ + da mà trên này có mợ Dogolegia thường bán, thêm bộ nghe nhìn gồm TV + 2 loa cây, ngoài ra thêm 1 tủ rượu Brandy và 1 cây đàn Piano cho F1 chơi), giờ chỉnh kích thước phòng khách là cũng đồng thời chỉnh luôn kích thước phòng ngủ 2 ở phía trên (là phòng F1 - con gái mới 6T) nên cũng đắn đo phết, mà cái tay KTS thì em chán chả muốn bàn thêm nữa vì khá non cụ ạ. (Nhà này vốn dĩ nó là nhà xây thô sẵn từ khi mua, em chỉ là hoàn thiện ở, tuy niên do thiết kế cũ khá bất cập nên phải thiết kế lại, gặp đúng tay KTS ít kinh nghiệm nên em đến nhọc, toàn bộ cách bài trí chốt hạ cuối cùng đều do em quyết (em gửi thêm cái ảnh tay KTS sắp xếp gửi em, nhìn xong em hẫng hụt luôn vì chán...

Cụ đá đít tay kts này đi, tư vấn lởm quá như kiểu sv mới ra trường k có kinh nghiệm xử lý nhà cũ. Cụ có thể dừng thi công lại và tìm 1 đơn vị tư vấn khác thiết kế lại cho hợp lý công năng sử dụng và thiết kế các không gian đẹp hơn.
Chốt xong ưng thiết kế mới bắt tay thi công.

xaynhatrongoi

Xe tăng

Theo cụ tâm sự thì phòng khách của cụ bày rất nhiều đồ, vậy thì không đủ không gian cụ nhé, nếu mở rộng ô giếng trời ra nữa thì phòng khách không còn bao nhiêu diện tích để bày biện đâu ạ. Phòng ngủ 1 và pn3 thì không gian lại quá thoáng nên gây loãng không gian, Hệ thống thoát phòng ngủ 2 sẽ gây chút tiếng ồn không đáng có cho phòng khách, phòng ăn ở tầng trên cùng là không gian sinh hoạt chung, Nên cụ cân nhắc về không gian ấy, nếu đặt ở tầng trên cùng, dc cái không gian thoáng, nhưng nếu nhà có cỗ bàn, đi lại hơi bất tiện

xaynhatrongoi

Xe tăng
Con kê mà thợ lười làm bằng sắt luôn hoặc kê viên đá thì sau sẽ bị ảnh hưởng như thế nào đến trần hả cụ?
Làm bằng sắt cũng dc không sao cụ ạ, miễn làm chuẩn thì oki, chỉ sợ làm ko chuẩn, khi đổ bê tông nó móp méo, thành voi tác dụng, còn đá cũng dc, nhưng đá phải to, kê chuẩn chứ ko cũng lại như kê sắt, 2 lớp dính thành 1 thì không ổn, mất tác dụng của lưới thép

diboduoimua

Xe tăng
Cụ đá đít tay kts này đi, tư vấn lởm quá như kiểu sv mới ra trường k có kinh nghiệm xử lý nhà cũ. Cụ có thể dừng thi công lại và tìm 1 đơn vị tư vấn khác thiết kế lại cho hợp lý công năng sử dụng và thiết kế các không gian đẹp hơn.
Chốt xong ưng thiết kế mới bắt tay thi công.
Em tìm hiểu qua mạng thấy Cty có vẻ có thương hiệu (Chi nhánh ở các TP lớn, có cả ở Singapo, lại thấy các C. trình Cty đưa lên đều rất đẹp) đâu ngờ thực tế lại quá tệ luôn cụ ạ,

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em tìm hiểu qua mạng thấy Cty có vẻ có thương hiệu (Chi nhánh ở các TP lớn, có cả ở Singapo, lại thấy các C. trình Cty đưa lên đều rất đẹp) đâu ngờ thực tế lại quá tệ luôn cụ ạ,
Nếu cụ làm chưa xong hoặc mới làm thì nên dừng lại, không nên cố thêm, vì cố thêm, sp cụ chưa ổn, vào sử dụng còn khó chịu hơn nhiều, lúc ấy không phải chỉ là mất tiền mà còn mất sức khoẻ, ban đầu phương án phải ưng ý, làm nên vẫn còn nhiều cái phải sửa chứ như cụ thế này, khi vào làm còn chỉnh sửa nhiều nữa, vừa tốn tiền, tốn thời gian, khó chịu, nếu chưa làm thì nên dừng ngay và luôn cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Công ty lớn nhiều khi người ta chỉ quan tâm đến các dự án lớn, nhiều khi những công trình nhỏ, ng ta không để ý, nên cho những kts ko có kinh nghiệm va chạm để lấy thêm kinh nghiệm, đấy là quá trình " học việc" cụ nhé

EliteBoss

Xe đạp
Cụ ơi TVTK vẽ sắt sàn mái nhà e đi so le, còn thầu bảo trước giờ chỉ đi //, nhà e 1 tầng xong kèo thép lợp ngói, thì PA nào hả cụ?