[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Nhờ cụ phác giúp nhà em chi phí với ( làm ở huyện ven HN ) Khổ đất 12×12 m , một mặt tiền. Mục đích làm vp và cửa hàng. Móng 6 tầng. Có bán hầm, tầng 1 làm cửa hàng và lối lên tầng 2 và 3 làm văn phòng ( trước mắt chỉ làm 4 tầng kể cả hầm )Tks cụ.
Cụ làm bán hầm thì chi phí hầm phụ thuộc khá nhiều vào hiện trạng thực tế của miếng đất.
Em ví dụ nếu xung quanh là nhà kết cấu yếu thì cụ phải tốn chi phí ép cừ, gia cố... Biện pháp làm sẽ thay đổi dẫn đến chi phí khác nhau. Có nhiều trường hợp chi phí biện pháp > chi phí thi công hạng mục chính.
Móng + bán hầm nếu nhẩm thì cụ cứ nhân hệ số 1,5. Còn phần trên thô cụ cứ nhẩm 4tr/m2 là hòm hòm cụ ạ. Nếu cụ cho thuê nên có thang máy ạ, thêm vài lít nữa cho món này.

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ làm bán hầm thì chi phí hầm phụ thuộc khá nhiều vào hiện trạng thực tế của miếng đất.
Em ví dụ nếu xung quanh là nhà kết cấu yếu thì cụ phải tốn chi phí ép cừ, gia cố... Biện pháp làm sẽ thay đổi dẫn đến chi phí khác nhau. Có nhiều trường hợp chi phí biện pháp > chi phí thi công hạng mục chính.
Móng + bán hầm nếu nhẩm thì cụ cứ nhân hệ số 1,5. Còn phần trên thô cụ cứ nhẩm 4tr/m2 là hòm hòm cụ ạ. Nếu cụ cho thuê nên có thang máy ạ, thêm vài lít nữa cho món này.
4tr/ m2 thô làm vp, chưa tính móng. liệu có sát k cụ ?

Hoangnguyenvu88

Xe tải
4tr/ m2 thô làm vp, chưa tính móng. liệu có sát k cụ ?
Cụ chuẩn bị tài chính thì nên tính thế cụ ạ. Nhiều cụ tính sát theo giá rồi đến lúc phát sinh lại bị hụt. Cái này theo kinh nghiệm của em là thế cụ ạ.
Quan điểm thô của em là điện nước cũng để chờ hết rồi.

Dangkhoa2409

Xe hơi
Cẩn thận thì là tốt rồi. Thị trường đầy ông làm rẻ hơn nhiều nhưng làm như mèo mửa, hoặc down giá xuống rồi ăn bớt này nọ. Ko có thời gian thì cụ chịu chấp nhận chút vậy cho yên tâm. Cái chính là chất lượng công trình, và ng ta làm có tâm cho mình nữa, đồng tiền bỏ ra nó xứng đáng
Cụ mà làm ở hn có cần lấy đồ thiết bị hay vật tư có chiết khấu thì có thể ới e giới thiệu hộ cho. E hay lấy nên đối tác có chiết khấu một số mảng
Cụ còn giữ liên lac với các kho có chiết khấu tốt ko vậy ạ, có thể cho em địa chỉ liên lạc dc ko ạ

noithatkientruc

Xe điện
Hi, nếu cụ không có hợp đồng nhân công, thì bên thuế sẽ áp giá 1 triệu/ 1m2 x 7% cụ nhé, chứ ko phải không có hđ là không phải nộp đâu ạ
Thuế áp thì có định mức của nhà nước quy định rồi , Tôi đang nói về hợp đồng vận chuyển phế thải bên cấp vật liệu nào có pháp nhân thì họ lo cho khách hàng hợp đồng này ko đáng bao tiền , bản vẽ phá dỡ có trong hồ sơ xin phép rồi . Còn hợp đồng nhân công thì thường áp dụng trong các quận nội thành. Ở ngoại thành , ngoài bãi , nơi gặp chủ nhà cứng , có tí xã hội, dân thổ địa ...vv. thì còn lâu mới thu đc đủ cụ nhé vì mỗi phường xã thu 1 kiểu khác nhau , vẫn còn tranh tối tranh sáng nhiều cái chưa rõ ràng đc cụ.

Chỉnh sửa cuối:

noithatkientruc

Xe điện
Thế thì mức giá 1tr3/m2 là rẻ nếu xây nhà ở Hà nội, ko biết trên đây có bác nào nhận công như thế ko ạ?
Thời điểm này giá này em e là rất khó kiếm thợ tốt đấy ah, lại đang dịch bệnh nữa.

noithatkientruc

Xe điện
Em k hiểu sao cụ này nói nồm từ dưới đất chui lên? Trong khi nồm là do không khí ẩm ngưng tụ trên bề mặt có nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ không khí. Chứ hoàn toàn nồm không từ dưới đất chui lên 🤣. Cụ ấy bị sai cơ bản về nguyên lý nên nhầm luôn vụ chống nồm. Việc dải nilon có tác dụng giảm nhiệt bề mặt sàn hay k? Không chắc ạ. Thực ra việc đó là để tạo lớp nền khô và để hút nước chứ không phải chống được nước ngưng tụ. Nếu vậy thì chưa hết ý, nếu để hút nước thì ngay cả việc cán nền, lát gạch cũng phải làm theo chứ k riêng mỗi cái nền. Các cụ hiểu biết hơn có thể thông não thêm cho iem với.
Chuẩn cụ, nồm do độ ẩm trong không khí tạo ra , cách tốt nhất vẫn là dùng máy hút ẩm

noithatkientruc

Xe điện
Nhờ cụ phác giúp nhà em chi phí với ( làm ở huyện ven HN ) Khổ đất 12×12 m , một mặt tiền. Mục đích làm vp và cửa hàng để chờ cho thuê. Móng 6 tầng. Có bán hầm, tầng 1 làm cửa hàng và lối lên tầng 2 và 3 làm văn phòng ( trước mắt chỉ làm 4 tầng kể cả hầm )Tks cụ.
Đất này bước cột cụ để dài 6m làm vp , cửa hàng cho thoáng nhất ko nên chia nhỏ không gian lắt nhắt trừ khu thang máy, hành lang , wc , thang bộ . Nên bố trí chỗ thoát hiểm cho pccc

Thanhvuóng71

Xe điện
Đất này bước cột cụ để dài 6m làm vp , cửa hàng cho thoáng nhất ko nên chia nhỏ không gian lắt nhắt trừ khu thang máy, hành lang , wc , thang bộ . Nên bố trí chỗ thoát hiểm cho pccc
Tks cụ. Bước cột 6m thì độ cao dầm phải bao nhiêu hả cụ? Vụ thoát hiểm pccc cụ nhắc thì nhà em mới để ý. Trong nhà mình làm thang máy và thang bộ thì có đáp ứng được không hả cụ, hay là phải thêm một càu thang thoát hiểm nữa.

noithatkientruc

Xe điện
Tks cụ. Bước cột 6m thì độ cao dầm phải bao nhiêu hả cụ? Vụ thoát hiểm pccc cụ nhắc thì nhà em mới để ý. Trong nhà mình làm thang máy và thang bộ thì có đáp ứng được không hả cụ, hay là phải thêm một càu thang thoát hiểm nữa.
Dầm cao khoảng 40cm độ rộng do kết cấu tính
Riêng từng loại dầm. Pccc thang bộ cụ có mặt thoáng - cửa sổ ra ngoài đảm bảo ko tụ khí, ngạt khí thì kết hợp 2 thang làm 1 được

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Dầm cao khoảng 40cm độ rộng do kết cấu tính
Riêng từng loại dầm. Pccc thang bộ cụ có mặt thoáng - cửa sổ ra ngoài đảm bảo ko tụ khí, ngạt khí thì kết hợp 2 thang làm 1 được
Khẩu độ dầm 6m thì dầm cao 500 cụ ạ. Tất nhiên nếu làm sàn vượt nhịp thì 12m vẫn ok, có điều cụ chủ cho thuê vp tầng 1+ 2 +3 nên thiết kế cần hài hòa với cả công năng của 4+5+6 nữa.
Cụ chủ cho thuê vp nhưng về cơ bản thì vẫn như nhà dân dụng thôi, thiết kế có giếng trời, thông thoáng là được. Em đang làm con ở đường Láng, sàn 200m2 mà mỗi tầng 7 phòng, 7 tầng 1 tum, có thang bộ + máy nhưng vẫn thoáng khí, phòng nào cũng có giếng trời.

Chỉnh sửa cuối:

Dangkhoa2409

Xe hơi

Các cụ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi, Kết cấu nhà em với nhịp dầm như hình thì làm cái Dầm D2-2 (khoanh đỏ) là 220X300 thế kia có vấn đề gì ko ạ, nhà mình lên 3 tầng tới tum thôi ạ

Hoangnguyenvu88

Xe tải

Thanhvuóng71

Xe điện
Khẩu độ dầm 6m thì dầm cao 500 cụ ạ. Tất nhiên nếu làm sàn vượt nhịp thì 12m vẫn ok, có điều cụ chủ cho thuê vp tầng 1+ 2 +3 nên thiết kế cần hài hòa với cả công năng của 4+5+6 nữa.
Cụ chủ cho thuê vp nhưng về cơ bản thì vẫn như nhà dân dụng thôi, thiết kế có giếng trời, thông thoáng là được. Em đang làm con ở đường Láng, sàn 200m2 mà mỗi tầng 7 phòng, 7 tầng 1 tum, có thang bộ + máy nhưng vẫn thoáng khí, phòng nào cũng có giếng trời.
Nhà em định tầng 1 làm cửa hàng, tầng 2 trở lên làm vp , không chia nhỏ mà để nguyên 1 sàn / tầng.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hiện tại có các công nghệ sàn không dầm, sàn ô cờ cụ n3en tham khảo thêm, vừa được không gian, vừa bớt được cột và giảm chi phí phần thô xây dựng ạ, nhà cụ diện tích rộng nên cãng đáng để làm đấy ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thông thường thì thợ muốn làm dầm to hơn hay bé hơn vậy các cụ. Vì dầm nhà em 220X300 mà thấy thợ tư vấn do khoảng cách dầm hơi xa nên đổ lên tận 450 tới 700 cơ
Cụ Realty 2021 có hợp đồng xây dựng thi công thợ mẫu ko ạ, chia sẻ cho em với dc ko ạ, em thử xem các dieu khoản khác gì voi cai nha em ko de yêu cầu cho sátạ
nếuđược thì mail em là Dangkhoa2409@gmail.com
Cám ơn cụ ạ!
Cụ ơi, dầm liên quan đến kết cấu, ko phải cứ nghe linh tinh mà làm được cụ nhé, nhất là nếu dầm vượt nhịp, thừa gây nặng, chưa phải là tốt, dầm to hay nhỏ, khả năng chịu lực còn phụ thuộc vào tiết diện cột nữa cụ ạ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Hiện tại có các công nghệ sàn không dầm, sàn ô cờ cụ n3en tham khảo thêm, vừa được không gian, vừa bớt được cột và giảm chi phí phần thô xây dựng ạ, nhà cụ diện tích rộng nên cãng đáng để làm đấy ạ
Vâng cám ơn cụ. Cụ phác giúp nhà em chi phí với.