Chia sẻ về Sony A6300

quanghuy2003

Xe hơi
hiện tượng của e xảy ra 2 lần, đều trong phòng lạnh, trước đó cũng có cụ nhắc nhở là ko nên để máy trong phòng điều hòa, nên có tủ riêng, lạnh sẽ dẫn đến cứng cơ, hôm sau xảy ra hiện tượng đó luôn, nên mới lên chia sẻ với các cụ. Lần đầu mở mấy có tiếng kẹt kẹt khi khởi động. Một ngày khác, là lần thứ 2 khi mà trước đó vẫn sử dụng bt, sau vào phòng lạnh hôm đó trời mưa ngoài trời mát, máy lạnh trong phòng để khá lạnh, lúc sau khi lôi máy ra thử tiếng màn trập rất chậm và không thử được với tính năng chụp liên tiếp. Em dùng ống Ziess F4/16-70
Vụ này chắc tại chênh lệch độ ẩm dẫn tới hiện tượng đọng nước thì đúng hơn

TunTa

Xe tải
Uả sao cụ ko để trong tủ hút ẩm à. E thì để trong hộp kín có hạt hút ẩm. Lâu lâu hạt đổi màu e lôi ra sấy khô lại rồi dùng tiếp. Cụ để máy trong phòng điều hoà bao lâu vậy ?
Bình thường em có tủ riêng và có nhiều túi hạt hút ẩm, còn khi hiện tượng này xảy ra là khi e để trên bàn trong khi vẫn dùng, thời gian không quá lâu, nên e mới nghĩ tới hiện tượng do nhiệt độ phòng thấp

o0senri0o

Xe buýt
Bình thường em có tủ riêng và có nhiều túi hạt hút ẩm, còn khi hiện tượng này xảy ra là khi e để trên bàn trong khi vẫn dùng, thời gian không quá lâu, nên e mới nghĩ tới hiện tượng do nhiệt độ phòng thấp
Thế máy cụ có vấn đề đấy cụ ạ. Thời gian không quá lâu thì ko phải do nhiệt độ cũng ko phải do độ ẩm trong phòng đâu. E đi cả buổi còn chẳng sao. Cụ thử tháo lens ra test thử với lens khác xem có hiện tượng như vậy ko.

TunTa

Xe tải
Thế máy cụ có vấn đề đấy cụ ạ. Thời gian không quá lâu thì ko phải do nhiệt độ cũng ko phải do độ ẩm trong phòng đâu. E đi cả buổi còn chẳng sao. Cụ thử tháo lens ra test thử với lens khác xem có hiện tượng như vậy ko.
Ok cụ. Em cũng nghĩ vậy, chứ nhiệt độ phòng mới 16 độ như vầy thì phải xem xét

Nam 5969

Xe đạp
Lần đầu tiên sở hữu một chiếc máy ảnh, và đặc biệt thích chiếc A6300 với thiết kế nhỏ gọn, khả năng lấy nét nhanh, đăng ký nhận diện khuôn mặt, quay video 4k.., rất nhiều những tính năng hay và mới. Tuy nhiên, với người mời như em thì rất cần sự chia sẻ của các cụ, để dần học hỏi và hoàn thiện kỹ năng.

Mong muốn tạo topic này các cụ có cùng sở thích với chiếc A6300 hoặc cả không thích nhưng có kinh nghiệm hay chia sẻ kỹ năng, kinh nghiệm về chụp ảnh đẹp để đầu tiên là em và sau là các cụ khác có thể học hỏi và hoàn thiện.

Có nhiều cụ có kinh nghiệm hay cùng chia sẻ, chúng ta có thể offline. Welcome các cụ !!!
Ở công ty em có cụ chụp bằng nex cực đẹp. Cụ ý chụp ở lý sơn mà em cứ tưởng cụ ý chụp ở maldives

TunTa

Xe tải
mình định mua kính lọc, có cụ nào dùng xin góp ý nhé, mình chụp ngoài trời nhiều ánh sáng mạnh, nên cảm thấy ảnh hay thừa sáng
Kính lọc Filter Marumi Slim Fit CPL 55mm

xeombungto

Xe đạp
Vậy ah, thanks cụ e sẽ lưu ý bảo quản
Cụ cẩn thận một trường hợp hay gặp nữa là: Để máy trong phòng điều hòa, xong rồi xách ra ngoài chụp là hơi nước bám mờ toét ống kính cụ nhá !

o0senri0o

Xe buýt
mình định mua kính lọc, có cụ nào dùng xin góp ý nhé, mình chụp ngoài trời nhiều ánh sáng mạnh, nên cảm thấy ảnh hay thừa sáng
Kính lọc Filter Marumi Slim Fit CPL 55mm
Cụ định mua filter hịn nhỉ ^^. E ko dùng filter hịn nên e ko tư vấn đc cho cụ nhiều lắm. Theo như e liếc qua thì thằng này giúp màu sắc ảnh tươi hơn. Cơ mà trông ảnh chụp bầu trời có filter thấy nó cứ ảo ảo sao ý ạ :|. Còn vụ thừa sáng thì e nghĩ con filter này ko giúp đc cụ mấy đâu ợ. Ánh sáng mặt trời tầm trưa rất mạnh nên ngoài trời và bóng râm có tương phản rất lớn, phải chấp nhận nếu mình chụp trong điều kiện đó. Hậu kỳ có thể giúp đc phần nào, filter giúp đc phần nào đó nhưng về cơ bản ko thể xoá nhoà sự bất lợi do ánh sáng mạnh. Đó là lý do tại sao khi đi chụp ảnh người ta cứ muốn chọn thời gian ánh sáng dịu là vì thế. Nếu cụ thường xuyên phải chụp ngoài nắng thì theo e nghĩ hook, filter và kỹ năng sẽ giúp cụ điều chỉnh đc rất nhiều. Quan trọng nhất là kỹ năng, ví dụ như chọn hướng chụp, góc chụp, vị trí chụp, set up thông số ..v..v.. Đây e gửi cụ 2 cái ảnh chụp giữa trưa. Cụ sẽ thấy hậu cảnh nắng cháy đầu, mình phải chấp nhận hậu cảnh bị cháy tương đối.

Chỉnh sửa cuối:

TunTa

Xe tải
Cụ định mua filter hịn nhỉ ^^. E ko dùng filter hịn nên e ko tư vấn đc cho cụ nhiều lắm. Theo như e liếc qua thì thằng này giúp màu sắc ảnh tươi hơn. Cơ mà trông ảnh chụp bầu trời có filter thấy nó cứ ảo ảo sao ý ạ :|. Còn vụ thừa sáng thì e nghĩ con filter này ko giúp đc cụ mấy đâu ợ. Ánh sáng mặt trời tầm trưa rất mạnh nên ngoài trời và bóng râm có tương phản rất lớn, phải chấp nhận nếu mình chụp trong điều kiện đó. Hậu kỳ có thể giúp đc phần nào, filter giúp đc phần nào đó nhưng về cơ bản ko thể xoá nhoà sự bất lợi do ánh sáng mạnh. Đó là lý do tại sao khi đi chụp ảnh người ta cứ muốn chọn thời gian ánh sáng dịu là vì thế. Nếu cụ thường xuyên phải chụp ngoài nắng thì theo e nghĩ hook, filter và kỹ năng sẽ giúp cụ điều chỉnh đc rất nhiều. Quan trọng nhất là kỹ năng, ví dụ như chọn hướng chụp, góc chụp, vị trí chụp, set up thông số ..v..v.. Đây e gửi cụ 2 cái ảnh chụp giữa trưa. Cụ sẽ thấy hậu cảnh nắng cháy đầu, mình phải chấp nhận hậu cảnh bị cháy tương đối.
Ok cụ, TKS cụ rất nhiều, rất thích những feedback của cụ mong cụ đóng góp nhiều thêm. Tại em chưa có time để vọc hậu kỳ, và cũng mới cầm máy nên rất chi là ham hố, mấy bữa nữa ráng vọc hậu kỳ cho ổn hen cụ.
Đây là mấy tấm chỉ dùng kính lọc UV, hôm nay mới tậu Marumi CPL, tiếc là loay hoay thế nào lại mất cái lọc UV :((
Để hôm sau thử check cái CPL xem sao, demo sau nhé các cụ

o0senri0o

Xe buýt
Ok cụ, TKS cụ rất nhiều, rất thích những feedback của cụ mong cụ đóng góp nhiều thêm. Tại em chưa có time để vọc hậu kỳ, và cũng mới cầm máy nên rất chi là ham hố, mấy bữa nữa ráng vọc hậu kỳ cho ổn hen cụ.
Đây là mấy tấm chỉ dùng kính lọc UV, hôm nay mới tậu Marumi CPL, tiếc là loay hoay thế nào lại mất cái lọc UV :((
Để hôm sau thử check cái CPL xem sao, demo sau nhé các cụ

Chụp này ngon rùi cụ ạ :D. Cơ mà quảng cáo đúng là quảng cáo, trong quảng cáo filter lọc lá cây xanh rì. Ở đây lá vẫn là màu thật nên ko được tươi lắm. Cụ nên học hậu kỳ, sẽ được rất nhiều thứ thay vì bỏ tiền ra đầu tư hàng khủng mà vẫn ko ăn thua. Về xử lý hậu kỳ e suggest cụ dùng lightroom ạ, cái này xử lý ảnh cũng mạnh và cũng của adobe nhưng dễ sử dụng hơn photoshop nhiều.
P/s: Mà e vẫn ko hiểu sao cụ làm mất lớp lọc UV đc nhỉ, lớp coating trên bề mặt kính cụ tẩy đi kiểu gì mà ko hỏng kính thế @_@

TunTa

Xe tải
Chụp này ngon rùi cụ ạ :D. Cơ mà quảng cáo đúng là quảng cáo, trong quảng cáo filter lọc lá cây xanh rì. Ở đây lá vẫn là màu thật nên ko được tươi lắm. Cụ nên học hậu kỳ, sẽ được rất nhiều thứ thay vì bỏ tiền ra đầu tư hàng khủng mà vẫn ko ăn thua. Về xử lý hậu kỳ e suggest cụ dùng lightroom ạ, cái này xử lý ảnh cũng mạnh và cũng của adobe nhưng dễ sử dụng hơn photoshop nhiều.
P/s: Mà e vẫn ko hiểu sao cụ làm mất lớp lọc UV đc nhỉ, lớp coating trên bề mặt kính cụ tẩy đi kiểu gì mà ko hỏng kính thế @_@
em sơ suất làm mất cụ ah. tháo ra rồi thất lạc, tìm ko ra :((
Thanks cụ có lời khuyên về hậu kỳ, thực sự là e rất muốn vọc hậu kỳ nhưng chưa sắp xếp đc time, em sẽ vọc Lightroom như cụ méc

TunTa

Xe tải

Trả hình cho cụ nào đó tại event của Audi