[Funland] Chiếm làn bên trái trên cao tốc

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Cái này phải phổ cập từ khi dạy lấy bằng lái thì mới thấm vào đầu. Nhưng khổ nỗi mấy ông thầy dạy ở mình lại đầu têu trò chiếm làn này. Đi cao tốc HN-HP mà ức chế mấy ông chạy 80-100 ở làn trái
Ồ, tôi nghĩ rằng khi gặp xe đi 80-100 ở làn trái thì bác cứ chạy làn giữa và song song sát với họ. Nếu họ tăng tốc thì bác tăng tốc, nếu họ giảm bác cũng giảm. Bác cứ đi như thế một đoạn dài tôi đảm bảo họ đái ra quần ngay.

Tất nhiên rồi, quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi và có thể ko phải là quan điểm của các bác trên này. Nếu họ đã dóng bỉm sẵn thì việc đái ra quần tôi sợ sẽ khó.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về đi xe trên đường cao tốc nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi luôn tôn trọng điều đó.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề này là do cách dạy lái xe thôi. Mấy “thầy” toàn dậy cách láu cá, lách luật... để được việc, chứ đâu có giáo dục ý thức cộng đồng.
Thầy dạy lái xe hầu hết là ko ai thuê, mua cin xe 150 trẹo đến 200 trẹo về nheta vào trường lái, tự xưng làm thầy. Thế mà giao thông tốt lên mới lạ. Em đi học kái xe với thằng cu em, thầy đang ba lao chém gió bị xe khách nó vả cho mất cả gương tái hết mặt ko dám lên vì thầy đi thông minh ngang với đám bò ăn cỏ. Hỏi như thế thì đào tạo ra học sinh làm sao ra hồn đc.

kites1

Xe điện
Làn đường bên trái là dùng để qua mặt xe khác cùng chiều. Tuy nhiên, nếu đông xe thì nhiều người vẫn chạy làn đường trái tiếp tục, chứ không phải dùng nó để vượt qua xe khác rồi, đổi qua làn đường mé trong đâu.

thịt luộc

Xe máy
Có lần em hỏi 1 ông hay chạy tà tà làn ngoài, lý giải đưa ra là chạy làn ngoài thoáng với lại chạy làn trong bọn chúng nó hay rải đinh, kinh nghiệm từ thời đi xe máy như vậy.

Belat Missan

Xe điện
Ít nhất 100% thầy dạy lái xe toàn dạy học sinh ko đi được thì đi chậm lại, cho thằng khác nó tránh mình mà ko hoặc rất ít dạy phải nhìn gương nhường đường cho xe khác vượt. Thế nên đi cao tốc em toàn thấy các cụ, các mợ chạy 90 100 xong ung dung trên trời đạp mây xanh xuống chơi vào làn 120km. Thằng nào đèn, còi, xin vượt cứ là điếc hết.
Đến bố mẹ dạy hay pháp luật còn chả ăn thua mà cụ đòi hỏi các thầy cô ghê quá.
Nói về độ liều lĩnh thì ... cưa bom, lùi mít - phi ngược chiều trên cao tốc ở mình nó thường gặp như hôi dầu ở Châu Phi vậy. ;))

itnd

Xe hơi
Chờ ý thức thì khó lắm, có thể hạn chế bằng cách lắp cam và phạt nguội những xe bị nhiều xe làn bên phải vượt (chạy trong tốc độ cho phép).

formen

Xe lăn
Thầy dạy lái xe hầu hết là ko ai thuê, mua cin xe 150 trẹo đến 200 trẹo về nheta vào trường lái, tự xưng làm thầy. Thế mà giao thông tốt lên mới lạ. Em đi học kái xe với thằng cu em, thầy đang ba lao chém gió bị xe khách nó vả cho mất cả gương tái hết mặt ko dám lên vì thầy đi thông minh ngang với đám bò ăn cỏ. Hỏi như thế thì đào tạo ra học sinh làm sao ra hồn đc.
Thầy đấy đúng chưa khôn, nhẽ ra ứng biến nói: rồi đó chúng mài thấy đi ngu với sai luật ăn hậu quả ntn chưa.
Chờ cả đâm gật gù công nhận thì tiếp: biết ngu thì tí nộp tiền chống ngu thài mua gương mới :D

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Chờ ý thức thì khó lắm, có thể hạn chế bằng cách lắp cam và phạt nguội những xe bị nhiều xe làn bên phải vượt (chạy trong tốc độ cho phép).
Bên khựa nó làm những vấn đề này cực nghiêm, lái xe mình sang đi đái còn ko dám bậy. Còn đi trên đường trong phố thì cang nghiêm. Bên mình nó vô pháp vô thiên, nước đục thả câu chứ nước trong quá xxx xin hết ra khỏi ngành. Bên khựa xxx giao thông là loại kém nhất, ko oai phong như mình đâu.

.Xukthal

Xe container
Khú khú
Iem thường thấy làn trái thì 70km/h, phải 120km/h, làn khẩn cấp thì 130km/h
Xoắn cả não
Dán VECT và EPass thì đi làn phải, trả tiền = cơm thì đi làn trái...đến gần trạm thu giá thì cuống cuồng xin chuyển làn nhưng lúc này cả dòng xe đã tắc cứng rồi...thế là loạn xì ngầu lên :))
Em chứng kiến tại nút Cao bồ hôm m2 đấy, làn ETC cũng tắc trạm mới hài =))

hamcuare!

Xe container
Ở VN chắc chỉ có 5B đủ đk đáp ứng đc thôi. E thấy đa số lx trên tuyến này cũng khá văn minh đấy chứ. Dĩ nhiên là vẫn còn k ít trường hợp bò trên ‘passing lane’, tuy nhiên cũng dễ hiểu vì ý thức và nhận thức cũng cần thời gian để tốt hơn.

formen

Xe lăn
Ở VN chắc chỉ có 5B đủ đk đáp ứng đc thôi. E thấy đa số lx trên tuyến này cũng khá văn minh đấy chứ. Dĩ nhiên là vẫn còn k ít trường hợp bò trên ‘passing lane’, tuy nhiên cũng dễ hiểu vì ý thức và nhận thức cũng cần thời gian để tốt hơn.
5b em đi gặp phát thay lốp làn trái.
Đang vượt lên lại đè phanh xuống chuyển làn, các xe sau còi loạn, em phải nhấn thêm đèn tam giác báo nguy hiểm để các xe sau giảm tốc

Belat Missan

Xe điện
Dán VECT và EPass thì đi làn phải, trả tiền = cơm thì đi làn trái...đến gần trạm thu giá thì cuống cuồng xin chuyển làn nhưng lúc này cả dòng xe đã tắc cứng rồi...thế là loạn xì ngầu lên :))
Em chứng kiến tại nút Cao bồ hôm m2 đấy, làn ETC cũng tắc trạm mới hài =))
Đảm bảo với cụ là trong số các xe bò bên trái, dù chưa dán thẻ vẫn mò vào làn ETC.
Kiểu như thế giới này là của bố mày vậy.
Em gặp nhiều rồi, bóp còi và chửi thầm thôi=))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Tết nhất em chỉ thấy lắm cụ vội vàng thật, đi một mình còn liều tí được, chở vợ chở con mà phóng rồi vượt như điên.
Còn vấn nạn ôm trái thì em nghĩ chắc lâu nữa mới khắc phục được =))

Opel Astra

Xe điện
Tôi thấy kỳ lạ là, xi nhan đòi vượt, họ nhường mình ngay.
Nhưng mình vừa vượt xong, ngó lại đã thấy ảnh lọ mọ quay trở lại bên trái rồi, mặc dù bên phải cũng trống vắng.
Thế mới tài.

Opel Astra

Xe điện
Em là thằng cao tốc cho 120 thì đạp hết 124 luôn đây. Nhưng khi gặp xe chạy chậm bên làn trái thì em cứ sang làn phải mà qua chẳng thấy gì bức xúc hay phiền phức gì cả, họ chạy có sai luật đâu mà càm ràm?

Em chỉ ghét 2 xe chạy chậm mà cứ chạy song song cả 2 làn làm cả đám phải lò tò lết theo, nản hết sức.
Thế theo bác, Vượt phải hay Vượt trái nguy hiểm hơn, đối với cả xe vượt và xe bị vượt?

Opel Astra

Xe điện
Vẫn đề lõi có khi nằm ở ông dạy lái xe.
Trong lúc dạy học viên lái trên đg, các ông này luôn miệng bảo kệ xe sau còi, cứ đi làn này. Làn đoa sẽ giúp ông ấy nhàn việc hơn, an toàn hơn.

Ý thức lái xe của học viên bị ảnh hưởng lớn từ mấy ông dạy này. Và nhất là trong hoàn cảnh ko đc dạy riêng môn văn minh khi lái xe, tham gia gt.
Ồ, chúc mừng bác đã gặp thầy có tâm - chí ít là có nhiều tâm hơn chỗ khác.
Người nhà tôi kể, chỉ được lái xe đoạn từ nhà thầy đến Sa hình.
Còn lại, 100% học trong Sa hình, vì thi và cấp bằng cũng ở trong sa hình.

VT Entertainment

Xe buýt
Vấn đề này là do cách dạy lái xe thôi. Mấy “thầy” toàn dậy cách láu cá, lách luật... để được việc, chứ đâu có giáo dục ý thức cộng đồng.
Ko biết cccm trước học thế nào chứ giờ em mới học thì như này: lý thuyết - tự học (thế những người "ít" thời gian thì chắc chống trượt rồi :D . Thực hành: anh chỉ dậy chú thi đỗ thôi, còn ra đường thì tùy cơ ứng biến :D

TSTA

Xe container
Ồ, chúc mừng bác đã gặp thầy có tâm - chí ít là có nhiều tâm hơn chỗ khác.
Người nhà tôi kể, chỉ được lái xe đoạn từ nhà thầy đến Sa hình.
Còn lại, 100% học trong Sa hình, vì thi và cấp bằng cũng ở trong sa hình.
Ko đc thầy ngu hướng dẫn thì chắc chả ai giả điếc ôm làn trái đâu cụ ạ.
Đang đi đằng sau còi, pha các kiểu là học viên hoảng loạn luôn. Ko có thầy trấn an động viên kệ mẹ chúng nó thì đa phần đánh lái ngay sang phải (quả đánh lái này cũng gây shock cho ng đi đg ko kém :)) có khi vả luôn xe máy hay xe khác đi bên phải.
Nên các thầy ko muốn trò chuyển làn cho nhàn thân là vậy.

Pigwalk

Xe container
Em là thằng cao tốc cho 120 thì đạp hết 124 luôn đây. Nhưng khi gặp xe chạy chậm bên làn trái thì em cứ sang làn phải mà qua chẳng thấy gì bức xúc hay phiền phức gì cả, họ chạy có sai luật đâu mà càm ràm?

Em chỉ ghét 2 xe chạy chậm mà cứ chạy song song cả 2 làn làm cả đám phải lò tò lết theo, nản hết sức.
Ở đây đang hướng tới văn hóa giao thông mà cụ, chứ ở đời chỉ có ĐÚNG và SAI thì vô vị và khó sống lắm.