[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

coolpix8700

Xe ngựa
Đây chắc là hôm qua, kia gì đó. Hôm nay 19 độ thì chắc phải khác chứ cụ.
Chiều qua!
Còn hôm nay em vừa về từ Mỗ (tây Mỗ) thì thấy trong phòng vẫn 22o8!
Các bác ấy nói điều hòa làm viêm họng, nhưng qua kiểu đo thừ em thấy từ 87% xuống 67% thì cái phòng em đang ngồi giảm mất 1oC thì không biết có gây hắt hơi, xổ mũi, viêm họng được hay không. Các bác cứ đọc nhiệt độ của phòng sẽ thấy từ 22o4 xuống tận 21o7!
Em chẳng đo, nhưng em đoán chỗ cái giàn ngưng tụ (hay giàn lạnh) thì em đoán nhiệt độ có khi chỉ 15 hay 17oC để nước ngưng tụ được nhanh. Nhưng đó là nhiệt độ ở giàn lạnh, chứ không phải nhiệt độ trong phòng!

Chỉnh sửa cuối:

mamtom7981

Xe buýt
Nhưng mà muốn hút đươc ẩm phải set điều hoà lạnh hơn nhiệt độ không khí, thành ra lạnh buốt cụ ạ.
Cần gì quá lạnh đâu cụ, set thấp hơn 2-3 độ là ngon mà.
Nhà cháu chỉ bật tầm 2 tiếng là khô hết, sau đó tắt điều hòa, được cái phòng nó kín nên rất lâu sau mới bị ẩm trở lại

mamtom7981

Xe buýt
Em vừa nghĩ ra nên hỏi các cụ luôn ( tối về em cũng thử luôn).
Nhà em chung cư nên các phòng thông nhau, nhà kín, cũng không ẩm lắm nhưng cũng khó chịu.
Phòng nào cũng điều hoà 2 chiều nên em dự tính bật chế độ hút ẩm ở phòng khách và bật chế độ sưởi ở phòng ngủ thì vừa hết hơi ẩm, lại không lạnh. Như thế có ổn không các cụ?
Cụ làm 1 phát phòng ngủ cho lạnh để nó sạch ẩm trước, sau cụ bật HEAT để đi ngủ là ngon lành.

mattroihong

Xe tải
Nhân tiện mùa hút ẩm thì em lại có 1 kinh nghiệm cho mùa bù ẩm sắp đến. Các cụ đều biết khi mùa hè phải chạy điều hoà nó sẽ hút hết độ ẩm trong phòng, mũi khô rát cả đêm. Trước e hay để chậu nước trong phòng nhưng từ khi mua cái máy lọc không khí, nó có chỗ đổ nước vào để cân bằng độ ẩm luôn duy trì 60%, mỗi sáng thức dậy dễ chịu hẳn và nó nhả ẩm ra hết 1/2 bình nước của máy. Nên chơi combo cả MHA và máy lọc không khí là ngon choét luôn

Euro2CityStar

Xe lăn
Chạy nóng thì nước sẽ ngưng tụ ở vách, trần và nền he he.
hơi nóng sẽ sưởi toàn bộ nội thất trước kia tới sàn .
ngưng tụ là điều không tưởng .
trừ việc sưởi ống chạy trong sàn .
còn chạy bơm nhiệt thì vô tư

matizdo

Xe tăng
Em cứ bật điều hoà cho nhanh ạ.

Duchai80

Xe buýt
Em nhà chung cư, đóng kín cửa cả ngày cũng ko đến nỗi nào
Về quần áo thì em giặt tối rồi làm cái sào phơi phòng khách chiều về cho vào tủ sấy. Ngày nào cũng giặt luân phiên như thế

Xe bọ xít

Xe container
Em nhà chung cư, đóng kín cửa cả ngày cũng ko đến nỗi nào
Về quần áo thì em giặt tối rồi làm cái sào phơi phòng khách chiều về cho vào tủ sấy. Ngày nào cũng giặt luân phiên như thế
Tất nhiên CC thì ko nồm ẩm tới mức chảy nước hay nhớp nháp, mà có đồng hồ đo thì độ ẩm giao động 86-91%, mà độ ẩm cao ntn thi ko tốt cho sk nhất là trẻ nhỏ và người già, đặc biệt là hô hấp, và độ ẩm cao thì là môi trường thuận lợi cho vi khuẩn phát triển trong ko khí.

td2000

Xe tăng
Cụ bật thế thì ko tác dụng mấy đâu, đã là hút ẩm thì nhiệt độ điều hòa kiểu gì cũng phải thấp hơn nhiệt độ trong nhà tầm 1 độ mới thực sự hút ẩm cụ nhé, với điều hòa tự chỉnh được thì bấm giảm xuống (càng thấp hơn nhiều nhiệt độ ngoài trời hoặc trong phòng càng tốt), còn với điều hòa inveter thì bấm dry là nó tự động chạy
Điều hoà nhà em inverter, nhưng có vẻ không có tác dụng. Bật chế độ sưởi có vẻ ổn nhưng nhà lại ấm quá và tốn điện

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em dùng cả ĐH, MHA và có cả ẩm kế nên en kết luận là ĐH hút ẩm nhanh hơn. Giờ em chơi bài: phòng ngủ thì ĐH, phòng khách + bếp to đùng thì ĐH+ MHA. Em bật chỉ 1 tiếng là độ ẩm xuống 6x

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Điều hoà nhà em inverter, nhưng có vẻ không có tác dụng. Bật chế độ sưởi có vẻ ổn nhưng nhà lại ấm quá và tốn điện
Thế thì chế độ dry điều hòa nhà cụ lỗi zồi, nhà em bật phát nó tự động điều chỉnh nhiệt độ, quạt gió, sau chục phút là phòng lạnh ngắt, thực sự so với máy hút ẩm thì điều hòa ưu việt hơn, chỉ là máy hút ẩm thì ít tốn điện hơn và cho hơi ấm hơn điều hòa.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên CC thì ko nồm ẩm tới mức chảy nước hay nhớp nháp, mà có đồng hồ đo thì độ ẩm giao động 86-91%, mà độ ẩm cao ntn thi ko tốt cho sk nhất là trẻ nhỏ và người già, đặc biệt là hô hấp, và độ ẩm cao thì là môi trường thuận lợi cho vi khuẩn phát triển trong ko khí.
Độ ẩm mà hơn 70% là trong nhà thấy lép nhép phết zồi í chứ, em chạy máy hút ẩm bật auto 60% nó điều chỉnh tốc độ hút nhanh chậm hay phết :D