[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363
Website
www.facebook.com
Em có mua rồi cụ ạ. Hàng của Trung Quốc. Có tác dụng đó cụ. Nhiệt độ chỉ tầm 45 độ trở xuống - không quá nóng làm bong keo được. Nhược là nhiệt thấp nên sấy lâu khô. Vô cùng tiện ích nếu hôm đó cụ lỡ đi phải trời mưa mà làm ướt giày.
Máy giặt nhà e có chế độ sấy giày. Hay phết.

_MeoTom_

Xe tăng
Dùng ĐH hay MHA nếu xét theo ý thích cá nhân thì ok bỏ qua.
Còn xét về tính năng thì ĐH cũng hút đc ẩm nhưng chỉ ở chế độ làm lạnh (hoặc Dry nhưng phải set nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ phòng từ 2 độ trở đi). Khi nhiệt độ phòng đạt nhiệt độ đã set thì tính năng hút ẩm sẽ ko còn hiệu quả nữa ( các cụ sẽ thấy độ ẩm ko giảm thêm hoặc bật cả ngày thì giảm thêm chút nữa so với thời điểm ngưỡng kể trên), muốn giảm độ ẩm tiếp thì tiếp tục hạ nhiệt độ, lúc đó xác định ở trong phòng phải mặc đồ thật ẩm, trẻ con người già thì cẩn thận ko cảm lạnh, viêm họng ... Còn việc bật thật lạnh rồi đóng cửa ra ngoài, khi về tắt thì vẫn phải chịu lạnh 1-2h nữa. ĐH đc thiết kế với tính năng chính là làm mát/nóng là chính còn việc hút ẩm ko đc tính toán công bố số liệu cụ thể (ko có ĐH nào công bố hút đc bao nhiêu lít nc/ngày cả). Với quan điểm dùng cái có sẵn, lạnh ko vấn đề gì và chi phí tiền điện ko phải suy nghĩ thì cách này vẫn hút đc ẩm. (ĐH chỉ hút đc ẩm với chế độ làm lạnh hơn nhiệt độ phòng thôi nhá nên đừng cụ nào bảo bật sưởi để hút ẩm, có chăng thì có chút chút nhưng hiệu quả rất thấp - cái này chính trong tài liệu của Mitsubishi đưa ra)
Còn về MHA, nó đc thiết kế chuyên để hút ẩm trong mọi điều kiện (nóng, lạnh nó vẫn hút), nó rất phù hợp với trời nồm ở MB vì lúc này trời vẫn còn lạnh nên không khí sau khi đi qua dàn lạnh để tách nước trong MHA sẽ qua dàn nóng để trở lại nhiệt độ phòng bởi vậy ko làm hạ thấp nhiệt độ môi trường. MHA đc thiết kế chuyên hút ẩm nên hiệu suất cao, tiết kiệm chi phí tiền điện (ĐH inverter 18000BTU dùng cho phòng cỡ 30m2 tiêu tốn 1.7kw/h trong khi MHA dùng cho phòng 65m2 tiêu tốn 300w/h).
Vài dòng chia sẻ cùng cc nếu vẫn còn lăn tăn trong việc lựa chọn giữa MHA và ĐH để làm nhiệm vụ HÚT ẨM.

coolpix8700

Xe ngựa
Còn xét về tính năng thì ĐH cũng hút đc ẩm nhưng chỉ ở chế độ làm lạnh (hoặc Dry nhưng phải set nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ phòng từ 2 độ trở đi). Khi nhiệt độ phòng đạt nhiệt độ đã set thì tính năng hút ẩm sẽ ko còn hiệu quả nữa ( các cụ sẽ thấy độ ẩm ko giảm thêm hoặc bật cả ngày thì giảm thêm chút nữa so với thời điểm ngưỡng kể trên), muốn giảm độ ẩm tiếp thì tiếp tục hạ nhiệt độ, lúc đó xác định ở trong phòng phải mặc đồ thật ẩm, trẻ con người già thì cẩn thận ko cảm lạnh, viêm họng ...
Còn về MHA, nó đc thiết kế chuyên để hút ẩm trong mọi điều kiện (nóng, lạnh nó vẫn hút), nó rất phù hợp với trời nồm ở MB vì lúc này trời vẫn còn lạnh nên không khí sau khi đi qua dàn lạnh để tách nước trong MHA sẽ qua dàn nóng để trở lại nhiệt độ phòng bởi vậy ko làm hạ thấp nhiệt độ môi trường. MHA đc thiết kế chuyên hút ẩm nên hiệu suất cao, tiết kiệm chi phí tiền điện (ĐH inverter 18000BTU dùng cho phòng cỡ 30m2 tiêu tốn 1.7kw/h trong khi MHA dùng cho phòng 65m2 tiêu tốn 300w/h).
Vài dòng chia sẻ cùng cc nếu vẫn còn lăn tăn trong việc lựa chọn giữa MHA và ĐH để làm nhiệm vụ HÚT ẨM.
Em mang việc thật, khỏi phân tích dài dòng về cái điều hòa inverter nhà em, đặt chế độ giọt nước lúc chiều qua (em để cái đồng hồ đằng sau nhìn thời gian cho dễ).
Các bác nhìn luôn cả nhiệt độ để xem liệu em có hắt hơi hay không.

10 phút sau

và 1 tiếng sau

Cái điều hòa này có chế độ confort, đến 1 cái độ ẩm nào đó nó giảm rất chậm chắc lúc ấy công suất của nó cũng rất nhỏ giống như khi nó chạy lúc nhiệt độ đặt đến giới hạn đã đặt trước, nên không chỉ lý thuyết mà em so với mấy cái điều hòa cơ (nhà em chỉ có loại General) thì dùng ít điện hơn rất nhiều!
Mà tiếng ồn của nó cực nhỏ. Tường nhà em rất dầy nên không thể nghe được tiếng cục nóng, còn tiếng quạt gió của nó thì chỉ khi mở hết cơ quạt mới nghe, còn bình thường ghe rất nhỏ, đặc biệt là ở chế độ dry quạt gió hoạt động rất yếu, tiếng lại càng nhỏ. Vì là inverter nên nó không có chế độ bật-tắt như cơ, mà lúc nào cũng chạy, nên cũng không gây ra tiếng động bất ngờ,...!

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe tăng
Em vừa nghĩ ra nên hỏi các cụ luôn ( tối về em cũng thử luôn).
Nhà em chung cư nên các phòng thông nhau, nhà kín, cũng không ẩm lắm nhưng cũng khó chịu.
Phòng nào cũng điều hoà 2 chiều nên em dự tính bật chế độ hút ẩm ở phòng khách và bật chế độ sưởi ở phòng ngủ thì vừa hết hơi ẩm, lại không lạnh. Như thế có ổn không các cụ?
Ổn cụ ơi.

smart_sharp

Xe tăng
Còn xét về tính năng thì ĐH cũng hút đc ẩm nhưng chỉ ở chế độ làm lạnh (hoặc Dry nhưng phải set nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ phòng từ 2 độ trở đi). Khi nhiệt độ phòng đạt nhiệt độ đã set thì tính năng hút ẩm sẽ ko còn hiệu quả nữa ( các cụ sẽ thấy độ ẩm ko giảm thêm hoặc bật cả ngày thì giảm thêm chút nữa so với thời điểm ngưỡng kể trên), muốn giảm độ ẩm tiếp thì tiếp tục hạ nhiệt độ, lúc đó xác định ở trong phòng phải mặc đồ thật ẩm, trẻ con người già thì cẩn thận ko cảm lạnh, viêm họng ... Còn việc bật thật lạnh rồi đóng cửa ra ngoài, khi về tắt thì vẫn phải chịu lạnh 1-2h nữa. ĐH đc thiết kế với tính năng chính là làm mát/nóng là chính còn việc hút ẩm ko đc tính toán công bố số liệu cụ thể (ko có ĐH nào công bố hút đc bao nhiêu lít nc/ngày cả). Với quan điểm dùng cái có sẵn, lạnh ko vấn đề gì và chi phí tiền điện ko phải suy nghĩ thì cách này vẫn hút đc ẩm. (ĐH chỉ hút đc ẩm với chế độ làm lạnh hơn nhiệt độ phòng thôi nhá nên đừng cụ nào bảo bật sưởi để hút ẩm, có chăng thì có chút chút nhưng hiệu quả rất thấp - cái này chính trong tài liệu của Mitsubishi đưa ra)
Phần nóng, lạnh của hai loại máy thì cụ nói đúng rồi. Riêng phần tiết kiệm điện thì em bổ sung thêm là công suất của điều hòa cao hơn nhưng khi bật chế độ ẩm, nó không hoạt động 24/24h. Cũng tương tự như vậy với MHA. Nếu chỉ nhìn vào công suất mà kết luận là điều hòa hoạt động tốn điện hơn là chưa đủ chặt chẽ.
Ngoài ra, bật chế độ sưởi không hút ẩm nhưng có tác dụng làm giảm độ ẩm tương đối vì cùng độ ẩm tuyệt đối thì ở nhiệt độ cao độ ẩm tương đối sẽ giảm đi. Nên nếu trời lạnh nhiều kết hợp ẩm bật sưởi lên thì độ ẩm tương đối sẽ giảm và có thể sẽ về mức dễ chịu (KHÔNG cần phải khử hơi nước trong trường hợp này). Ví dụ, nếu trời khoảng 16-18 độ C và ẩm nhiều thì cụ chỉ cần đẩy nhiệt độ lên khoảng 24 độ C là độ ẩm đã về mức chấp nhận được. Giải pháp bật sưởi chỉ không khả thi nếu trời khoảng 24 độ C mà lại ẩm nhiều. Khi đó, để độ ẩm tương đối về mức dễ chịu (55-65% chẳng hạn) thì phải đẩy nhiệt độ lên quá cao (có thể lên tới hơn 30 độ C).

smart_sharp

Xe tăng
Bật chế độ dry dưới nhiệt độ điểm sương nhanh khô thật nhưng bật cả đêm ngày thì lạnh và tốn điện. Pana e bật tầm khoảng tiếng hơn gì đó thì độ ẩm từ 72 xuống 64, nước chảy theo đường ống nhiều
Nếu nhà kín thì cụ bật để độ ẩm xuống mức hợp lý (hơn tiếng) rồi đóng cửa và tắt đi thôi. Thực ra, theo em hiểu thì khi đặt dry và set nhiệt độ rồi thì khi đạt nhiệt độ + độ ẩm đấy, máy thông minh sẽ không hoạt động/hoạt động với công suất rất thấp chứ nó không hoạt động 24/24.

div198

Xe máy
Cám ơn cụ, thấy con của cụ bình 22l ổn áp quá. Mấy con xiaomi bán ở Vn e thấy bình có 15l đổ lại thôi.
Nói thật e mua con này lý do đầu tiên là nhìn đẹp 😁. Sau đó dung tích nó phù hợp với diện tích các phòng, mấy con như detech phải 30l (quá to) mới có bánh xe còn 15l (quá bé) không có. Khi mua thì cũng lần đầu mua từ Tung của, xác định luôn nếu mua về có vấn đề không có bảo hành coi như bỏ 5tr để trải nghiệm cảm giác mua hàng từ Tung của 😄. Nói chung mua xong dùng thấy hợp lý chứ như mấy năm trước cứ phải dựa vào mấy con điều hòa nóng với lạnh, mất thời gian.

sirPollux

Xe hơi
Em mang việc thật, khỏi phân tích dài dòng về cái điều hòa inverter nhà em, đặt chế độ giọt nước lúc chiều qua (em để cái đồng hồ đằng sau nhìn thời gian cho dễ).

10 phút sau

và 1 tiếng sau

Cái điều hòa này có chế độ confort, đến 1 cái độ ẩm nào đó nó giảm rất chậm chắc lúc ấy công suất của nó cũng rất nhỏ giống như khi nó chạy lúc nhiệt độ đặt đến giới hạn đã đặt trước, nên không chỉ lý thuyết mà em so với mấy cái điều hòa cơ (nhà em chỉ có loại General) thì dùng ít điện hơn rất nhiều!
Mà tiếng ồn của nó cực nhỏ. Tường nhà em rất dầy nên không thể nghe được tiếng cục nóng, còn tiếng quạt gió của nó thì chỉ khi mở hết cơ quạt mới nghe, còn bình thường ghe rất nhỏ, đặc biệt là ở chế độ dry quạt gió hoạt động rất yếu, tiếng lại càng nhỏ. Vì là inverter nên nó không có chế độ bật-tắt như cơ, mà lúc nào cũng chạy, nên cũng không gây ra tiếng động bất ngờ,...!
Nhưng vấn đề là nó LẠNH cụ ạ. Người có tuổi hoặc trẻ em thì hơi lạnh tí họ đã không chịu được rồi. Chứ rõ là điều hòa có thể chạy dry được và êm hơn MHA. Em mua MHA xong cũng thấy hợp lý hơn điều hòa, bật cả ngày mà không ảnh hưởng đến người trong nhà. Chức trước bật điều hòa hút ẩm cứ một lúc là có người ra tắt :).

Chỉnh sửa cuối:

handukims

Xe buýt
vâng, dùng điều hoả củ chuối lắm ạ. Giờ e đặt thì mùa nồm năm sau mới dùng được mất :((

Nói thật e mua con này lý do đầu tiên là nhìn đẹp 😁. Sau đó dung tích nó phù hợp với diện tích các phòng, mấy con như detech phải 30l (quá to) mới có bánh xe còn 15l (quá bé) không có. Khi mua thì cũng lần đầu mua từ Tung của, xác định luôn nếu mua về có vấn đề không có bảo hành coi như bỏ 5tr để trải nghiệm cảm giác mua hàng từ Tung của 😄. Nói chung mua xong dùng thấy hợp lý chứ như mấy năm trước cứ phải dựa vào mấy con điều hòa nóng với lạnh, mất thời gian.

trieuminhvn

Xe tải
Mùa nồm năm ngoái em dùng điều hòa để điều trị bạn ẩm nhưng thấy không ổn nên canh sale làm ngay em hút ẩm nội địa Xiaomi (chuyển về tận nhà tính ra chưa đến 5 triệu). Nói chung nên mua máy hút ẩm dùng chứ dùng điều hòa ốm người ra.
Screenshot_20230206_095517_Mi Home.jpg
Cài đặt w app Mihome hả cụ, có dễ k ạ

vihali

Xe container

10 phút sau

và 1 tiếng sau

Đây chắc là hôm qua, kia gì đó. Hôm nay 19 độ thì chắc phải khác chứ cụ.

chim-ưng

Xe tăng
Nếu nhà kín thì cụ bật để độ ẩm xuống mức hợp lý (hơn tiếng) rồi đóng cửa và tắt đi thôi. Thực ra, theo em hiểu thì khi đặt dry và set nhiệt độ rồi thì khi đạt nhiệt độ + độ ẩm đấy, máy thông minh sẽ không hoạt động/hoạt động với công suất rất thấp chứ nó không hoạt động 24/24.

cụ để ý cái điều hòa nó không có cảm biến độ ẩm , nhưng MHA nó chuyên dụng nên có cảm biến độ ẩm .

Các hãng điện gia dụng Nhật không phải tự nhiên họ sinh ra thêm MHA , theo e biết ở Nhật hầu như nhà nào cũng có điều hòa để sưởi ấm nhưng họ vẫn phải sinh ra thêm MHA vì môi trường Nhật Bản là giữa biển nên hơi nước nhiều và ẩm như miền Bắc VN .

div198

Xe máy
vâng, dùng điều hoả củ chuối lắm ạ. Giờ e đặt thì mùa nồm năm sau mới dùng được mất :((
Cài app Mi home dễ như ăn kẹo hình như phải chỉnh location về bên TQ GMT +8, em không nhớ chính xác lắm. Canh sale mà mua chứ tội gì mua đắt. Mình đoán cửa hàng ở VN chắc cũng canh sale nhập hàng thì mới bán được giá 6tr mà có lãi.

nano2009

Xe máy
ĐIỀU HÒA HAY MÁY HÚT ẨM?

Việt Nam là đất nước nằm trong vùng khí hậu nhiệt đới, lúc thì nóng chảy mỡ, lúc lạnh cắt da, lúc khô nứt mặt, lúc nồm bí bách. Thật là khó chịu, đúng là thay đổi như thời tiết (Đôi khi so sánh với sự hay thay đổi của một số ai đấy nhưng tôi hèn nên ứ dám nói) kkk.
Mùa mưa phùn, mùa nồm hẳn là ai cũng thấy khó chịu khi đi đường ướt át bẩn thỉu, về nhà thì ẩm thấp, quần áo giặt không khô, tường mốc, đồ điện tử lăn ra ăn vạ. Thế là có nhiều nguời chọn phương án mua 1 cái máy hút ẩm, sau đây gọi là MHA về để chiến đấu với thứ thời tiết khỉ gió này.

Câu hỏi đặt ra là tại sao phải tốn xèng mua thêm máy hút ẩm trong khi nhà đã lắp điều hòa, sau đây viết tắt là ĐH? Khi tôi đi hỏi 10 người đã mua MHA thì ông nào cũng khen lấy khen để. Nào là dùng tốt lắm, dễ chịu lắm, hút tốt lắm, tao để chạy mấy tiếng mà ra mấy chục lít nước..... chả thấy ông nào phán 1 câu chê bai. he he. Mua rồi chả nhẽ cá chê…..

Nhân dịp nông nhàn, Gấu đi chơi, F1 học bài, tôi moi trong mớ tri thức hỗn độn ra viết 1 bài, hy vọng có thể giúp các mẹ có thêm một sự cân nhắc trong thời buổi thóc cao gạo kém này. Tuy nhiên các bạn bán máy hút ẩm không thích điều này.

Ai dùng MĐH không khí gia dụng, dù là ĐH 2 chiều hay ĐH 1 chiều đều biết là ĐH có chế độ LÀM KHÔ, diễn nôm là HÚT ẨM, trên cái Điều khiển TX thường được ghi là DRY đi kèm hình giọt nước. Bật chế độ này sẽ làm giảm độ ẩm không khí xuống.
Mặc dù ai cũng biết nhưng không phải ai cũng dùng chế độ này, có cái điều hòa chạy hết vòng đời vẫn không chạy chế độ này tẹo nào. Và xét về mặt nguyên lý, MHA chính là 1 chiếc ĐH chỉ có chức năng DRY mà thôi.

Vậy làm thế nào mà ĐH và MHA lại làm khô được không khí? làm khô có nghĩa là giảm độ ẩm, tương đương với việc rút bớt hơi nước trong không khí ra? tôi sẽ diễn giải từ từ bằng hình thức nôm na nhất. Có gì chưa chính xác xin các mẹ cứ đóng góp ý kiến, tôi sẽ tham khảo, nghiên cứu và sửa đổi nếu thấy đúng.

Đầu tiên phải nói về độ ẩm. hàng ngày các mẹ nghe dự báo thời tiết đều thấy thông báo chỗ nọ độ ẩm 80%, nơi kia độ ẩm 50% bla bla.
Cái độ ẩm mà các mẹ được nghe chính là ĐỘ ẨM TƯƠNG ĐỐI. Độ ẩm này càng cao thì càng thấy ẩm ướt, ngột ngạt, quần áo giặt càng lâu khô, lên đến trên 90% thì chỗ nào cũng sũng nước. Khó chịu vãi.
Có TƯƠNG ĐỐI ắt phải có TUYỆT ĐỐI. Tuy cùng là Độ ẩm nhưng đơn vị đo độ tuyệt đối lại là gam/mét khối (g/m³) chả giống bạn Tương đối tí nào. Căn bản là nó được tính toán bằng cách đem rút hết lượng nước của 1 m³ không khí ẩm bão hòa, cân lên được bao nhiêu thì chính là nó. Tất nhiên các mẹ sống ở các quốc gia khác cũng có thể dùng đơn vị khác phù hợp hơn, tôi đang sống ở VN nên mọi đơn vị tôi quy về TCVN cho hợp bạc.
Tuy là TUYỆT ĐỐI nhưng giá trị này lại khác nhau phụ thuộc vào áp suất của 1m³ không khí ấy. Để đỡ lằng nhằng, bài viết quy tất cả về áp suất môi trường cho dễ hiểu. Với áp suất môi trường tương đương 1 kg/cm2, rút hết lượng nước của 1 m³ không khí ẩm bão hòa, cân lên sẽ được khoảng 33 gam. Như vậy Độ ẩm tuyệt đối ở áp suất môi trường là 33g/m³. Nó là cơ sở để tính độ ẩm tương đối, sau đây gọi tắt là Độ ẩm cho gọn.
Bây giờ, các mẹ lại rút hết nước trong 1 m³ không khí đem lên cân, được bao nhiên chia cho độ ẩm tuyệt đối rồi nhân với 100% là có ngay Độ ẩm.
Ví dụ các mẹ cân được 16,5 g thì độ ẩm sẽ là 16,5/33 x 100% = 50%. Quá đơn giản. Tương tự, khi các mẹ cân được 33 gam thì độ ẩm sẽ là 100%!

Trong không khí bao giờ cũng có nước, chả ít thì nhiều. Bạn nước này có 1 đặc tính là gặp nóng thì bay hơi, nóng quá thì sôi ùng ục, gặp lạnh thì ngưng tụ lai thành nước, lạnh quá thì đông thành đá. ĐH và MHA dựa vào đặc tính này để có thể tách nước ra khỏi không khí, giảm độ ẩm xuống cho các mẹ cảm giác khô ráo, dễ chịu, sịnh hoạt đỡ bực mình.
Nước sôi ở 100 độ C và đông đá ở 0 độ C, cái này ai cũng biết. Tuy nhiên có thêm 1 giá trị nhiệt độ nữa mà các mẹ cũng nên biết, đó là nhiệt độ mà tại đó hơi nước thay đổi giữa 2 trạng thái lỏng và hơi. Kỹ thụt bọn tôi gọi là Nhiệt độ điểm sương. Có nghĩa là làm nóng nước đến nhiệt độ này thì nước sẽ bốc hơi, còn làm lạnh hơi nước đến nhiệt độ này thì nước sẽ hóa lỏng, kỹ thụt gọi là ngưng tụ.
Giá trị nhiệt độ điểm sương này cũng không cố định mà thay đổi theo áp suất không khí. Ở chế độ DRY, ĐH và MHA sẽ điều tiết cho nhiệt độ giàn lạnh thấp hơn nhiệt độ này, không khí có hơi nước đi qua giàn lạnh sẽ tách ra khỏi không khí, ngưng tụ lại và chảy ra ngòi nếu là ĐH và chảy vào bình chứa nếu là MHA. và không khí cứ thế khô dần, khô dần. Tất nhiên là bật ĐH ở chế độ LÀM LẠNH (COOL) thì vẫn có tác dụng làm khô không khí, nhưng nhanh hơn DRY nhiều.

Sau đây tôi sẽ nêu những ưu nhược điểm của việc sử dụng ĐH và MHA để làm khô không khí, tất nhiên đây vẫn chỉ là quan điểm của cá nhân em, hy vọng các mẹ sẽ bổ sung cho mớ kiến thức mọt lỗ chỗ này.

Sử dụng ĐH chế độ DRY để làm khô không khí:
Ưu điểm:
- Không tốn thêm chi phí đầu tư MHA.
- Không phải đi đổ nước, nước ngưng tụ tự chảy ra ngoài.
- Không chiếm thêm chỗ trong nhà.
- Làm khô nhanh.
Nhược điểm:
- Nhiều người kêu tốn điện hơn MHA, tuy nhiên tôi không đồng ý với ý kiến này, nhất là ĐH Inverter vì giàn lạnh chỉ duy trì ở nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ điểm sương 1 chút.
- Kết quả không nhìn thấy bằng mắt thường nếu ko có ẩm kế.
- Nhiệt độ phòng sẽ giảm đi vài độ tạo cảm giác lạnh hơn.
- Mời các mẹ bổ sung.

Sử dụng MHA để làm khô không khí:
Ưu điểm:
- Sử dụng đơn giản, bật phát là chạy.
- Tha lôi đi khắp nơi trong nhà được, nhét phòng nào cũng tiện.
- Có vẻ tốn ít điện hơn. tôi cũng không đồng ý với ý kiến này.
- Thấy kết quả ngay, mỗi lần đi đổ nước là 1 lần sướng.
Nhược điểm:
- Tốn thêm xèng mua MHA. mà bọn này đắt lòi mắt, toàn 4 đến 5 củ 1 con hàng có thương hiệu, lắm con còn hơn chục củ. Hàng Nhật bãi cũng tầm 2 củ roài.
- Tốn thêm chỗ, nhà nào chật thì càng bất lợi.
- Phải đi đổ nước hàng ngày, có ngày 2 phát.

Nhân đây tôi cũng nói luôn, giời nồm mời các mẹ đóng cái cửa vào. Mở cửa chả thoáng thêm được tí nào mà càng thêm ẩm. Và tuyệt đối không bật quạt. Bật quạt thì nhà có vũng nước luôn.
Hy vọng các mẹ sau khi xem qua bài viết của tôi thì có thêm cơ sở để cân nhắc việc sắm thêm MHA hay không cho phù hợp với ngôi nhà thân yêu và ví tèng của của mình.
Rất mong nhận được thêm ý kiến đóng góp, thậm chí là gạch đá về bài viết, tôi đội nồi cơm điện rồi he he.

Xin lưu ý rằng tôi chỉ là người dùng, không buôn bán bất kỳ mặt hàng gì. Chẳng may qua bài viết này mà doanh số MHA có giảm thì cũng xin các thương gia lượng thứ.
Trân trọng
Thế còn máy lọc không khí thì cụ có ý kiến gì không ạ, DK và MHA cũng có tính năng lọc kk.

vihali

Xe container
Em vừa nghĩ ra nên hỏi các cụ luôn ( tối về em cũng thử luôn).
Nhà em chung cư nên các phòng thông nhau, nhà kín, cũng không ẩm lắm nhưng cũng khó chịu.
Phòng nào cũng điều hoà 2 chiều nên em dự tính bật chế độ hút ẩm ở phòng khách và bật chế độ sưởi ở phòng ngủ thì vừa hết hơi ẩm, lại không lạnh. Như thế có ổn không các cụ?
Em nghĩ là được, tốn điện tí. Mà có cụ làm nóng phòng lên, nền nhà ko lạnh thì hơi nước khó ngưng tụ hơn, bớt nồm.

Website
www.facebook.com
Em nghĩ là được, tốn điện tí. Mà có cụ làm nóng phòng lên, nền nhà ko lạnh thì hơi nước khó ngưng tụ hơn, bớt nồm.
Chạy nóng thì nước sẽ ngưng tụ ở vách, trần và nền he he.

cobra77

Xe buýt
Nhà em toàn điều hoà 2 chiều nhưng vẫn thêm mấy máy hút ẩm và sưởi dầu cho trẻ con, chức năng chuyên biệt nói chung vẫn thích hơn dùng đh.