[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

civic1.8 7426

Xe buýt
Vâng, trước em ở nhà mặt đấy mấy năm rồi, bọn trẻ con hay ốm hơn so với ở cc. Toàn kiểu ho mũi.
Do ẩm thấp dễ sinh vi khuẩn nên bị ốm và đặc biệt là bị bệnh về phổi cụ ạ.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nồm mà mở cửa cho thoáng hay bật quạt thì bị càng nặng, đóng kín và bật điều hòa sẽ hết.
Thế chắc ko phải do quạt, chắc do hôm nay độ ẩm ngoài trời xuông thấp cụ nhỉ
Giờ có cụ nào mở cửa sổ ko

toraquito

Xe máy
Cuối đông - đầu xuân hiện tượng này xảy ra thường xuyên hơn nên nồm kéo dài hơn.
Còn mấy hôm vừa rồi là do ảnh hưởng của cơn bão đưa hơi ẩm từ biển vào chưa mưa hết bị khối không khí lạnh đẩy lên cao ngưng kết thành mưa. Hôm qua hết đợt gió, nắng hửng nhiệt độ bên ngoài lên cao, nhưng trong nhà vẫn thấp. Hơi nước từ mặt đất bốc lên do nắng. Nếu mở cửa thì khối không khí mang nhiều ẩm (nhưng độ ẩm tương đối chưa đến bão hòa) sẽ lọt vào nhà gặp không khí lạnh hơn+các bề mặt trong nhà như tường, sàn cũng lạnh hơn làm độ ẩm tương đối tăng lên rất nhanh. ở sát các bề mặt sẽ bão hòa làm nước ngưng tụ. Nếu trong nhà có thêm quạt thì nước ngưng tụ càng nhanh. Những nhà cao, mở cả cửa tầng dưới cùng và tầng trên cũng thì cầu thang sẽ như 1 cái ống khói thúc không khí đối lưu mạnh, đưa hơi ẩm từ bên ngoài vào nhanh hơn nữa, nên thường thấy chỗ cầu thang ẩm nhất.
Nhưng hôm nay không khí lạnh về thì hiện tượng này sẽ chấm dứt.
Sân trước phòng làm việc của em vừa mưa xong mà bây giờ đã được gió thổi khô (cái sân này tụi em mới đổ lại mới có vài chỗ đọng nước, chứ trước đây các cụ làm rất tốt, dù nó rất rộng nhưng mưa xong không để lại 1 vũng nước đọng).
Miền Bắc mới bắt đầu chứ chưa thật sự vào vụ hanh, nhiều năm đến tháng 10 vẫn còn bão. Hanh vì cho đến tháng giêng gió lạnh từ phía Bắc tràn thẳrng xuống chưa bị lệch ra biển nên khô, sau tháng giêng, không khí lạnh lệch dần ra biển nên ẩm hơn. Các khối không khí lạnh vào tới Huế đều qua biển, nên từ giờ là bắt đầu "Mưa trên phố Huế" cho đến hết mùa xuân!
Cụ ở phòng nào cục khí tượng nhể?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em ở cc mà còn thấy khó chịu, nhà mặt đất thì còn chán nữa. Hqua e bật 4 tiếng hấng 2.5l nước.
Em ở nhà đất đây! Mọi thứ đâu có kinh khủng như bác tả đâu nhỉ?

MrSpy

Xe điện
Mưa cả tuần nước đã tích đủ vào các ngóc ngách, ngấm cả vào tường, e thấy ẩm kế báo 95% trong nhà, quá sợ. E bật điều hòa và máy hút ấm cả đêm mới về được 70%
Thời tiết này dễ nhiễm bệnh đường hô hấp.

Chopchopchop

Xe buýt
Ôi. Em chả để ý vì nhà em ở tầng cao. Chiều qua đi làm về đúng lúc con bé nhà em vừa lau nhà xong, em thấy nhà ướt nhép nhép, em quát nó vắt khăn không khô. Khổ thân con bé mặt ngắn tũn không dám cãi. Hoá ra tại trời nồm :(

vihali

Xe container
Cụ ở đâu mà bị nhỉ? Em ở Văn Quán, sân, hành lang tầng 1 ko bị tí gì.

thngaylangthang

Xe ngựa
46 năm mí thấy ẩm ướt thì ... mãnh liệt lắm nhỉ ;;)

Ếch

Xe tăng
Chưa bao giờ kể từ khi ra đời 46 năm, nay em mới thấy nồm nam ẩm ướt ở miền Bắc mình như vậy vào dịp này, thường thì ăn Tết xong mưa phùn mới bị nồm ẩm ướt nhà cửa phải chăng khí hậu đã biến đổi mạnh rồi các cụ nhỉ?
46 năm cụ không để ý đấy thôi. Hôm nay là nồm, nhưng không phải nồm nam.

Nồm nam là khi gió đông nam sớm mang nhiều hơi ẩm thổi vào miền bắc cuối đông, đầu xuân. khi đó mặt đất còn rất lạnh, gặp không khí ẩm cao thì ngưng tụ thành nước làm sàn nhà ướt bét.

Còn sáng nay là nồm do hơi ẩm của mấy đợt mưa bão vừa qua, công thêm cái nắng hôm qua làm hơi nước bốc lên nhiều, đến hôm nay có khối không khí lạnh dồn mạnh từ phía bắc làm khối không khí nóng như kiểu đặc hơn, tăng độ ẩm tương đối, dễ gây mưa. mặt đất thì năm nay lạnh sớm + đợt mưa làm sàn nhà khá lạnh, nước ngưng thành ra nồm. Trưa chiều nay không khí lạnh tràn về hẳn thì lại khô cong ngay.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E nhà mặt đất mà có thấy nồm như các cụ nói đâu nhỉ, hay nhà hướng nam gió nó khác?

VCHDHN

Xe container
Tối qua em phải chạy hút ẩm mấy tiếng trc khi đi ngủ, xong bật quạt đắp chăn mới nằm yên ngon giấc được. Không thì cả đêm cứ hì hục kéo chăn vào rồi đạp chăn ra, rất khó chịu :))

ZOOZY

[Tịch thu bằng lái]
Năm nào chả thế nhỉ, hay do bão

Isu_zu

Xe container
EM tưởng gọi là "nồm" thôi chứ "nồm nam" thì em chưa nghe bao giờ. Mà nồm thì đặc sản của miền Bắc rồi.
Lồm thì lói chung chả phân biệt lồm lam lồm bắc. Cơ mà lồm 46 lăm vẫn ướt thì đúng là đáng mừng đấy bác chủ ạ. P/s: quê e viết ngọng, các mợ đừng mắng em nhá.