Tin tức Chiến lược về bán xe của vin!

hatchback

Xe buýt
Con Lux là con xe chắp vá 5 cha 3 mẹ của 1 ông chưa làm oto bao giờ. Lắp vội lắp vàng từ lúc xây nhà xưởng đến khi xe ra đường chưa đầy 2 năm!!!
Thật ra em cũng cho đây là trường hợp sinh thiếu tháng, chẳng có gì mà tự hào thành tích với kỷ lục cả.
Chẳng lẽ mấy hãng kinh nghiệm cả 100 năm mà nó mất 3-5 năm để phát triển 1 mẫu xe mới, nhân viên - lãnh đạo nó đều là quân ăn hại?

gi.mi.ko

Xe tải
Thật ra em cũng cho đây là trường hợp sinh thiếu tháng, chẳng có gì mà tự hào thành tích với kỷ lục cả.
Chẳng lẽ mấy hãng kinh nghiệm cả 100 năm mà nó mất 3-5 năm để phát triển 1 mẫu xe mới, nhân viên - lãnh đạo nó đều là quân ăn hại?
Không phải nó không làm được mà là xuất phát từ hiệu quả kinh tế, vòng đời xe tối ưu là 5 năm :)

hatchback

Xe buýt
Không phải nó không làm được mà là xuất phát từ hiệu quả kinh tế, vòng đời xe tối ưu là 5 năm :)
Cũng không biết có phải như cụ nói không, tất nhiên có thiết kế mới cũng phải đợi anh đời cũ bắt đầu lạc hậu thì mới tung anh mới ra vào thời điểm thích hợp.
Nhưng mà gần đây em hay xem các chương trình "supercar - superbuild" hay Megafactory giới thiệu cách làm các mẫu xe của các hãng danh tiếng trên kênh National Geographic hay Discovery thì thấy phần thuyết minh của chuyên gia hãng xe đều nói là phải mất độ 3 năm cho phát triển - thử nghiệm - điều chỉnh trước khi chính thức sản xuất.

ngựa thồ

Xe tăng
VN mình đang chuộng kỷ lục ghi nét cụ ơi. Cái gì cũng muốn nhất quả đất :)

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhìn hộ con Xpander 7 chỗ đang cháy khét hàng đi. Có 600tr thôi đấy.
So nó với ông vinh phát Lux xem Lux có thua xa ko mà đặt giá trên trời.

Em dám chắc Xpander 600tr tốt gấp 10 lần con Lux 1.4 tỏi đấy.

Ai bảo rẻ là ko tốt???
Chỉ có loại bán nước hại dân nó mới thở ra những câu đấy.
Vị thế của Mitsu và Toyota hay Honda nó khác nhau và khác Vinfast. Thằng Toy nó bán đắt hay bán rẻ thì vẫn có người mua, chả tội gì mà nó bán rẻ. Thằng mitsu bán đắt thì không cạnh tranh nổi buộc phải bán rẻ, chứ nó cũng muốn bán đắt để kiếm lời lắm. Vả lại Mitsu cũng có truyền thống thương hiệu rồi, mọi người cũng cho rằng mitsu có nền tảng công nghệ, nên vẫn có sự tin tưởng vào độ bền cho dù giá rẻ.

Vin thì khác, chưa có gì cả, các cụ ở trên cũng nói cái gì nó cũng đi mua, mà bây giờ nó bán hàng rẻ thì 100% nó mua công nghệ rẻ tiền về bán, lại còn gạn giá thành nữa thì ai tin tưởng mà mua hàng. Nó đang hứa mang công nghệ tốt, chất lượng tốt để làm xe các cụ còn chưa tin, giờ nó bảo nó đem công nghệ đểu, giá thành hạ về ai tin tưởng? Cá nhân em, Vin bán hàng chất lượng tốt, giá thành cao chút em còn cân nhắc ngó nghiêng, chứ nó bán hàng rẻ tiền thì bỏ qua luôn, vì như cụ nói Mitsu bán hàng rẻ tiền có thể tin vào chất lượng được, chứ Vinfast bán hàng rẻ tiền thì chắc chắn hàng lởm. Thế cho nên Vinfast mà chọn chiến lược sản xuất hàng rẻ ngay từ đầu thì Vin chết chắc luôn.

gi.mi.ko

Xe tải
Vị thế của Mitsu và Toyota hay Honda nó khác nhau và khác Vinfast. Thằng Toy nó bán đắt hay bán rẻ thì vẫn có người mua, chả tội gì mà nó bán rẻ. Thằng mitsu bán đắt thì không cạnh tranh nổi buộc phải bánrẻ, chứ nó cũng muốn bán đắt để kiếm lời lắm. Vả lại Mitsu cũng có truyền thống thương hiệu rồi, mọi người cũng cho rằng mitsu có nền tảng công nghệ, nên vẫn có sự tin tưởng vào độ bền cho dù giá rẻ.

Vin thì khác, chưa có gì cả, các cụ ở trên cũng nói cái gì nó cũng đi mua, mà bây giờ nó bán hàng rẻ thì 100% nó mua công nghệ rẻ tiền về bán, lại còn gạn giá thành nữa thì ai tin tưởng mà mua hàng. Nó đang hứa mang công nghệ tốt, chất lượng tốt để làm xe các cụ còn chưa tin, giờ nó bảo nó đem công nghệ đểu, giá thành hạ về ai tin tưởng? Cá nhân em, Vin bán hàng chất lượng tốt, giá thành cao chút em còn cân nhắc ngó nghiêng, chứ nó bán hàng rẻ tiền thì bỏ qua luôn, vì như cụ nói Mitsu bán hàng rẻ tiền có thể tin vào chất lượng được, chứ Vinfast bán hàng rẻ tiền thì chắc chắn hàng lởm. Thế cho nên Vinfast mà chọn chiến lược sản xuất hàng rẻ ngay từ đầu thì Vin chết chắc luôn.
Theo cụ thì bán rẻ cũng chết.
Bán giá như giờ thì doanh số thấp->cũng toi.
Thế đường nào cho vinfast?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ thì bán rẻ cũng chết.
Bán giá như giờ thì doanh số thấp->cũng toi.
Thế đường nào cho vinfast?
Nếu bán xe rẻ chắc chắn chết,
Bán xe như giờ cũng chẳng chắc sống, tỷ lệ chết vẫn cao, nhưng còn có cửa để cố gắng lèo lái. Vậy chọn con đường nào?
Những đứa con mới đẻ thường có tỷ lệ chết cao, nếu sợ thì đừng đẻ. Bản thân Vinfast mặc dù to xác, nhưng chẳng qua cũng chỉ là 1 startup, mà startup thì cụ biết rồi, phải chấp nhận khó khăn, phải chấp nhận rủi ro, làm gì có startup nào chắc thắng 100%.
Các cụ cứ bảo học tàu chắc ăn này nọ, nhưng theo thống kê thì bọn tàu năm ngoái các startup tỷ đô kiểu như Vinfast nó có cả trăm. Biết bao thằng sẽ chết sau những cái startup đó mới còn lại những ông lớn như ta thấy ngày nay.

Tàu Hải Tặc

Xe tải
Nói chung em vào nghe thôi chứ xe của A í thì em k chơi thế thôi :P

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
công nghệ nào tốt?
chất lượng nào tốt?
Xe vừa sản xuất mấy chục cái thì vài cái nằm đường lăn quay rồi đấy. Tỉ lệ hỏng cao vl.
Hay lại phải thông cảm cho nhà sản xuất mới. Thông cảm cho anh Vova thì ai thông cảm cho túi tiền của khách hàng.

Lúc anh thu tiền BDS thành tỉ phú thì anh thông cảm cho ai?

Logic của vin nô nó cứ gọi là ...:))
Ở đây đang nói về chiến lược bán xe của Vinfast như topic. Cụ cứ cho em là Vinno cũng được, chả sao, đó là cách gọi của cụ. Tuy nhiên em chỉ nói về việc nếu vinfast chọn chiến lược bán hàng giá rẻ thì liệu có chiếm được niềm tin của người tiêu dùng hay không so với chiến lược bán hàng giá cao như hiện nay. Còn cụ có hận anh Vova vì ảnh thu tiền của cụ lúc mua nhà là việc khác, còn vinfast họ phải chứng minh về chất lượng, công nghệ thế nào là việc của họ, không phải việc của em.

duvanlai

Xe tải
Hôm nay đi lái thử xe với thằng bạn. Ông em nhân viên Vin bảo anh ơi, bắc ninh 300 người đặt xe. Mình với thằng bạn cười lăn, vì trong hội bạn của mình thì có mỗi nó mua con Sa. Và nó thì đếu biết thêm ai ngoài nó mua xe Vin

TMinh12

Xe đạp
Vị thế của Mitsu và Toyota hay Honda nó khác nhau và khác Vinfast. Thằng Toy nó bán đắt hay bán rẻ thì vẫn có người mua, chả tội gì mà nó bán rẻ. Thằng mitsu bán đắt thì không cạnh tranh nổi buộc phải bán rẻ, chứ nó cũng muốn bán đắt để kiếm lời lắm. Vả lại Mitsu cũng có truyền thống thương hiệu rồi, mọi người cũng cho rằng mitsu có nền tảng công nghệ, nên vẫn có sự tin tưởng vào độ bền cho dù giá rẻ.

E mạn phép bình luận nhận định của cụ. E nghĩ nếu vinfast làm xe đẹp như con zoyte z8 (e chỉ cần chất lượng như nó, nếu tốt hơn thì tuyệt) và bán giá bằng zoyte z8. Với thương hiệu vinfast, E tin là bán ầm ầm. Lúc đó, vinfast sẽ mất 1 vài cụ khó tính nhưng e nghĩ sẽ kéo được rất nhiều người trung thành, ưa hình thức và chấp nhận chất lượng khá thôi.
Mạn phép đôi lời mong các cụ ko chém

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
E mạn phép bình luận nhận định của cụ. E nghĩ nếu vinfast làm xe đẹp như con zoyte z8 (e chỉ cần chất lượng như nó, nếu tốt hơn thì tuyệt) và bán giá bằng zoyte z8. Với thương hiệu vinfast, E tin là bán ầm ầm. Lúc đó, vinfast sẽ mất 1 vài cụ khó tính nhưng e nghĩ sẽ kéo được rất nhiều người trung thành, ưa hình thức và chấp nhận chất lượng khá thôi.
Mạn phép đôi lời mong các cụ ko chém
Em cũng mạn phép bàn thêm trường hợp như của cụ. Nếu Vinfast có chiến lược bán xe bằng giá Zotye z8 ngay từ đầu. Cụ thấy bản thân xe z8 bán cũng không nhiều, (vì họ là xe nhập nên nhập đến đâu tiêu thụ đến đó thôi, chứ nếu họ sản xuất ở VN thì chắc chắn không đủ sản lượng) nguyên nhân vì đâu? Người tiêu dùng hồ nghi giá rẻ và sẽ dẫn đến chất lượng kém + với tâm lý thương hiệu tàu. Vinfast mà bán giá bằng z8 nữa thì chắc chắn càng bị nghi ngờ về chất lượng, vì là hãng mới hơn cả zotye. Vả lại với chiến lược giá rẻ, cũng đồng nghĩa với đầu tư thiết kế, sản xuất theo kiểu gạn giá, lại lặp lại vết xe của Vinaxuki, chứ long lanh làm sao được như z8, lại càng không cạnh tranh nổi với xe tàu. Lấy đâu ra mà bán ầm ầm.

Nói chung chả có đúng chả có sai, con người ăn nhau ở chữ đức, có đức hợp thời, mất đức hết thời. Ai đó bắt đầu hết thời cái gì cũng bán đắt như tôm tươi dù giá rất cao rồi...

bán.vé.số

Xe tải
Không biết tương lai buôn bán thế nào, chứ hôm rồi thấy trên fb có trang đăng ký chạy thử xe, em vào đăng ký (cả sđt + email) chả thấy phản hồi gì.

nguyenquangpt

Xe tăng
Nhiều người cũng như cụ nghĩ đơn giản sao họ không giảm giá thành đi mà bán hàng. Cụ thấy cái gì rẻ mà chất lượng tốt chưa? Chưa kể khi bán hàng giá rẻ người mua lập tức nghi ngờ về chất lượng ngay, nhất là sản phẩm mới ra mắt càng khó bán hàng. Với vị thế của Vin mà bán sản phẩm giá rẻ thì con đường chết là chắc chắn! Giữa con đường chết chắc với con đường có thể chết hoặc sống thì nên chọn con đường nào?
Chỉ cần định vị như Kia - Hyundai thôi. 2 hãng đó chết chưa ??

Manhcuongnh

Xe hơi
Người ta tranh luận đàng hoàng, có lập luận, có logic.
Cụ cứ công kích cá nhân gọi người ta là Vin nô. Cụ ko tôn trọng người ta làm sao người ta tôn trọng cụ được.

Logic của vin nô nó cứ gọi là ...:))

Manhcuongnh

Xe hơi
Thế nào thì tùy cụ nghĩ, em không quan tâm.

Nhưng nguyên tắc tranh luận là nói về vấn đề đang bàn cãi. Chứ ko phải công kích cá nhân.

tuantu68

Xe buýt
Lãnh đạo của họ không ăn hại cụ ạ mà họ phải đảm bảo chất lượng của xe tới tay người tiêu dùng bởi đặc thù sp ô tô là liên quan tới tính mạng của người sử dụng . Bị làm sao khách hàng họ kiện cho vỡ mồm ngay. Còn anh vin phét thì nhiễm bệnh chạy theo thành tích nên ra đời sp theo kiểu đẻ non , chín ép . Mà rõ buồn cười . Cái xe đang chạy mà chết máy , chảy dầu bét nhè mà lại lấp liếm là do chạy rung tuột giắc quạt gió .
Á đù . Bảo ông nào nói thế thử giật cái giắc quạt gió ra mà không bấm lẫy xem. Có mà đứt hơi nó cũng không tuột ra được .
Giải thích nhảm nhí

Manhcuongnh

Xe hơi
Cụ có thông tin cụ thể hơn về vụ này ko?
. Cái xe đang chạy mà chết máy , chảy dầu bét nhè mà lại lấp liếm là do chạy rung tuột giắc quạt gió. Á đù. Bảo ông nào nói thế thử giật cái giắc quạt gió ra mà không bấm lẫy xem. Có mà đứt hơi nó cũng không tuột ra được .
Giải thích nhảm nhí