[Funland] Chiến tranh Iran-Iraq (1980-1988)

phongnq

Xe tải
Thời đấy thiếu thông tin thật, Em vẫn nhớ thông tin toàn qua báo mới cả tivi. Có mấy tờ báo còn chia cột so sánh maý bay/ xe tăng của iraq và bên kia là liên quân, đọc xong cảm giác ngang nhau, thấy phấn khởi hẳn, chắc Iraq đập cho liên quân vỡ mồm. Hôm bắt đầu chiến dịch bão táp sa mạc, ngồi chăm chú xem ti vi thấy bầu trời Bat Đa chi chít các chấm trắng của các loại đạn vạch đường...... Iraq bắn ác thế, ai cũng nghĩ sắp có cảnh bắt phi công. Đến mấy hôm sau trả thấy có cảnh máy bay liên quân rơi, mới phi công đâu, thời gian sau bắt đầu thấy báo chi ầm ĩ về máy bay tàng hình, Tomahok, bom điều khiển............ Thấy Cụm Từ ' Vũ khí công nghệ cao" được nhắc ầm ầm , Đúng là sốc .
ek, cụ già đời hơn đc tỉnh đòn sớm còn cỡ như em đến tận hồi Nam Tư 1999 và Cáo sa mạc 2003 nghe anh ANTG hót còn tưởng các anh ấy vẫn có cơ lật được thế trận nhờ vài thứ "bí mật" do người Nga cung cấp nữa cơ =)).

Rone95

Xe tăng
ek, cụ già đời hơn đc tỉnh đòn sớm còn cỡ như em đến tận hồi Nam Tư 1999 và Cáo sa mạc 2003 nghe anh ANTG hót còn tưởng các anh ấy vẫn có cơ lật được thế trận nhờ vài thứ "bí mật" do người Nga cung cấp nữa cơ =)).
Biết thì nói cụ nhé =))
Cáo sa mạc 2003 là chiến dịch nào vậy cụ ?

Ếch

Xe tăng
Iraq 1980_12_8 (1).jpg

8-12-1980 – chiếc xe tăng T-54 của Iraq bị mắc kẹt trong khu vực lũ lụt ngay bên ngoài thị trấn Ahvaz, trong cuộc chiến tranh Iran-Iraq
Cái này mà bảo là ảnh chiến trường VN thì em cũng tin hehe. Ahvaz nằm cạnh con sông, một mảng xanh cực hiếm hoi của Iran. Đúng là cuộc chiến nước giữa sa mạc.

Toietmoi

Xe điện
Ở Trung Đông về khoản đánh đấm e thấy hạng nhất là Do Thái, hạng nhì là Ba Tư (Iran), trong khối ae Ả rập thì chắc may ra được ô Iraq, những ô còn lại thì kém đều từ ý chí đến kỷ luật.
Đúng vậy cụ ạ, nếu không thì Mẽo nó xơi lâu rồi.

nhanh33

Xe buýt

Rone95

Xe tăng
Cụ ấy phát biểu dưới góc nhìn của kẻ đi xâm lược nước khác, còn không chịu theo góc nhìn của người mang ơn.
Saddam ông ta có giệt chủng người Kurd hay gì gì đó, thì cũng là việc của ông ta, còn ông ta tốt với VN lúc VN đang đói, bị bao vây cấm vận, vậy là tốt rồi, còn kệ mịa việc ông ấy với các nước khác
Nhiều cụ rồ mẽo nên hay khóc hộ mẽo lắm

bon_bon

Xe tải
xàm quá cụ ơi, tội gì ?
Tội với đất nước của ông ta. ông ta lên lãnh đạo từ năm 1979 liền tổ chức các cuộc xâm lược vào Iran và sau đó Kuwait. rồi bị Mỹ và liên quân đánh. 24 năm lãnh đạo của ông ta Iraq chìm trong chiến tranh và hậu quả hiển hiện cho đến bây giờ.

Rone95

Xe tăng
Tội với đất nước của ông ta. ông ta lên lãnh đạo từ năm 1979 liền tổ chức các cuộc xâm lược vào Iran và sau đó Kuwait. rồi bị Mỹ và liên quân đánh. 24 năm lãnh đạo của ông ta Iraq chìm trong chiến tranh và hậu quả hiển hiện cho đến bây giờ.
tôi chả thấy tội gì cả, đâu có liên quan tới VN đâu, miễn ông ta giúp VN là được rồi còn lại ko quan tâm
Hậu quả gì, Mỹ xâm lược Iraq 2003 đâu có liên quan tới Kuwait 1991, ko học sử à

Ngao5

Vũ Trụ
Các cụ kính mến
Mấy hôm nữa, nhân 40 năm ngày ám sát Tổng thống Ai Cập el-Sadat (6/10/1981) em phải có một bài về vụ này rồi
Sau đó em sẽ viết một bài về vụ Iraq chiếm Kuwait rồi bị Liên quân phương Tây đánh bật khỏi đó trong Chiến dịch Bão táp Sa mạc. Lượng hình ảnh nhiều quá, em phải lọc bớt đi để các cụ khỏi nhàm chán, và em dồn sức dịch các chú thích cho chính xác nên cũng hơi mất thời gian một chút, nhưng em cố gắng post sớm nhất. Các cụ ủng hộ em nhé!

Salamander

Xe tăng
Các cụ kính mến
Mấy hôm nữa, nhân 40 năm ngày ám sát Tổng thống Ai Cập el-Sadat (6/10/1981) em phải có một bài về vụ này rồi
Sau đó em sẽ viết một bài về vụ Iraq chiếm Kuwait rồi bị Liên quân phương Tây đánh bật khỏi đó trong Chiến dịch Bão táp Sa mạc. Lượng hình ảnh nhiều quá, em phải lọc bớt đi để các cụ khỏi nhàm chán, và em dồn sức dịch các chú thích cho chính xác nên cũng hơi mất thời gian một chút, nhưng em cố gắng post sớm nhất. Các cụ ủng hộ em nhé!
Em ủng hộ 2 tay ạ!

Toietmoi

Xe điện
Iraq 1984_3_2 (1).jpg

2-3-1984 – thi thể của hsi người lính Iran sau trận chiến diễn ra tại Al Beida, Iraq. . Ảnh: Francois Lochon
Iraq 1984_3_2 (2).jpg

2-3-1984 – một binh sĩ Iran tử trận trong chiến tranh Iraq-Iran. Ảnh: Francois Lochon

Iraq 1984_3_2 (3).jpg

2-3-1984 – một binh sĩ Iran tử trận trong chiến tranh Iraq-Iran. Ảnh: Francois Lochon
Nhìn những hình ảnh này có vẻ như chết vì vũ khí hoá học.

Bachsima

Xe lăn
Toàn vớ vỉn, Saddam là một nhà quân sự nên tổ chức đất nước theo kiểu quân sự, luôn tìm cách mở rộng lãnh thổ qua các liên minh và chiến cuộc liên miên, nếu so với Israel thì không khác, cái khác là ông ta không có chiến thắng quyết định mà thôi.Nếu nhìn từ khía cạnh người dân Iraq thì cuộc sống dưới thời một nước thiên lính ít tham nhũng và có phúc lợi chắc chắn khá hơn dưới thời thân Mỹ hiện nay: tham nhũng nổi tiếng thế giới luôn, năm bè bảy mối xâu xé tiền dầu, tiền Mỹ viện trợ, không có phúc lợi gì.

korosan

[Tịch thu bằng lái]
Thời đây em nghĩ nhà mình chưa mở cửa mấy, mà mạng thì chưa có, Không phải mỗi dân sự không biết mà em nghĩ ngay cả bên quân đội chưa chắc đã hiểu hết về sự phát triển đột phá của công nghệ Mỹ. Em vẫn nhớ đợt khu phố nhà em có mấy bác bộ đội vẫn bảo Mỹ sẽ ném bom iraq vào ban ngày, ban tối nếu có ném bom chỉ kiểu tập kích bom tọa độ. :)) Sau mới thấy Mỹ toàn đánh đêm hóa ra công nghệ nhìn đêm của nó đã tiến bộ vượt bậc rồi.
Sau này có bác cho em quyển " chiến tranh Vùng vịnh" của bên quân đội phát hành, thấy hẳn có chữ tài liệu lưu hành nội bộ, đọc hay quá mà giờ làm mất rồi, các bác nhà mình phân tích từng trận đánh , từng khái niệm về Học thuyết "không bộ" của Mỹ, rồi công nghệ nhìn đêm, hệ thống C3I, bom dẫn đường ................... Thấy tổng kết có cả bản đồ, theo từng hướng tiến quân của Mỹ, rồi kết luận vì sao Iraq thua , mình vẫn nhớ các bài viết các bác nhà mình đều chê Iraq không nghiên cứu kỹ vũ khí của Mỹ và tìm cách khắc phục hạn chế, lại chạy đua vũ khí công nghệ với Mỹ, không khác gì " lấy sở đoản của Mình , đánh nhau với sở trường của địch " Sau em học BK làm tiểu luận môn Quân sự, cứ mang quyển sách này ra chép, các thầy đọc khen nức nở =))

Chỉnh sửa cuối: