[Funland] Chiều nay chắc cccm phải nửa đêm mới về đến nhà

bai

Xe điện
Điều 24.1 bác đưa ra, nó bẩu: ...., nhường đường cho ông bên phải.
Điều 24.3 bẩu, Ưu tiên thì đếch cần nhường.

Cái điều 24 của bác nó không nhắc nhở gì đến "quay đầu, nhập làn, chuyển làn" hết.
Nó cũng không nhắc gì đến Nhập làn, vì nó quan tâm đến Giao lộ, như tiêu đề nó thể hiện.
Nó chỉ quan tâm Xuất xứ của bác thôi, phỏng ạ?

Và tôi đã đặt câu hỏi - giờ xin hỏi lại: Làm thế nào bác biết bác được ưu tiên so với 1 ông phi từ ngõ ngách hẻm phía bên phải bác ra???
Hixxx, bác truy em ghê quá.
24.1 và 24.2 nó bẩu là các cụ đang đến chỗ giao nhau ở VÒNG XUYẾN (có hoặc ko có biển báo hiệu đi theo vòng xuyến)
24.3 nó bẩu nhập từ đường nhánh, đường phụ vào đường chính thì phải nhường tất cả các xe trên đường chính.

Còn việc xác định đâu là đường chính đâu là đường phụ thì theo em có mấy cách:
1. Trên đường nhánh/phụ cắm biển ko ưu tiên (tam giác quay đỉnh xuống đất, số bao nhiêu thì em ko nhớ)
2. Trên đường chính cắm biển ưu tiên (tam giác quay đỉnh lên giời).
3. Ngõ/ngách có gắn số thì chắc chắn là đường nhánh/phụ

bai

Xe điện
Điều 24.1 bác đưa ra, nó bẩu: ...., nhường đường cho ông bên phải.
Điều 24.3 bẩu, Ưu tiên thì đếch cần nhường.

Cái điều 24 của bác nó không nhắc nhở gì đến "quay đầu, nhập làn, chuyển làn" hết.
Nó cũng không nhắc gì đến Nhập làn, vì nó quan tâm đến Giao lộ, như tiêu đề nó thể hiện.
Nó chỉ quan tâm Xuất xứ của bác thôi, phỏng ạ?

Và tôi đã đặt câu hỏi - giờ xin hỏi lại: Làm thế nào bác biết bác được ưu tiên so với 1 ông phi từ ngõ ngách hẻm phía bên phải bác ra???
Cảm ơn cụ đã truy em để em đọc lại luật giao thông 2008 :D
Điều 3 có nói:

Bài báo này viết nôm ra cho dễ hiểu:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hixxx, bác truy em ghê quá.
24.1 và 24.2 nó bẩu là các cụ đang đến chỗ giao nhau ở VÒNG XUYẾN (có hoặc ko có biển báo hiệu đi theo vòng xuyến)
24.3 nó bẩu nhập từ đường nhánh, đường phụ vào đường chính thì phải nhường tất cả các xe trên đường chính.

Còn việc xác định đâu là đường chính đâu là đường phụ thì theo em có mấy cách:
1. Trên đường nhánh/phụ cắm biển ko ưu tiên (tam giác quay đỉnh xuống đất, số bao nhiêu thì em ko nhớ)
2. Trên đường chính cắm biển ưu tiên (tam giác quay đỉnh lên giời).
3. Ngõ/ngách có gắn số thì chắc chắn là đường nhánh/phụ
Truy gì đâu bác.
Với ngã tam ngã tứ, Nó có nhõn 1 cách thông báo thôi bác: Cắm biển đôi, như bác thể hiện ở 1+2. Biển số mấy tôi cũng chẳng nhớ.

Và thực tế, tôi chưa bao giờ nhìn thấy "đôi biển" này ở Hà Nội. Thi thoảng có nhìn thấy Biển đường phụ (tam giác).

Xét như thế: Bác đi trên đường (dù chính cỡ mấy đi nữa), phải nhường mọi ông phi từ bên phải vô, dù đó là ngõ ngách hẻm hay bác gọi là cái gì cũng được. Lý thuyết và Luật là vậy.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Đêm qua về đến nhà mà em vẫn ko nghĩ mình còn sống. Đoạn từ Trần Nhật Duật đi lên cầu Chương Dương thì mấy ông ô tô dàn hàng ngang chen nhau, giành hết phần đường của xe máy. Có ông ô tô còn ép em sát sạt vào cái lan can đường. Đi sang bên đường Long Biên - Xuân Quan (DT378) thì có ông ô tô đi ngược chiều vượt lên lấn hết cả đường, đã thế còn phóng với tốc độ bàn thờ. Trời thì mưa gió, lúc đấy em thấy khiếp quá nên tay lái đã lảo đảo tưởng húc vào đầu xe ô tô đến nơi rồi. Nhưng may trời phật phù hộ thế nào mà em vẫn lách qua đc cửa tử.

vharc

Xe tăng
May quá hôm qua F1 e nghỉ

bai

Xe điện
Truy gì đâu bác.
Với ngã tam ngã tứ, Nó có nhõn 1 cách thông báo thôi bác: Cắm biển đôi, như bác thể hiện ở 1+2. Biển số mấy tôi cũng chẳng nhớ.

Và thực tế, tôi chưa bao giờ nhìn thấy "đôi biển" này ở Hà Nội. Thi thoảng có nhìn thấy Biển đường phụ (tam giác).

Xét như thế: Bác đi trên đường (dù chính cỡ mấy đi nữa), phải nhường mọi ông phi từ bên phải vô, dù đó là ngõ ngách hẻm hay bác gọi là cái gì cũng được. Lý thuyết và Luật là vậy.
Chỗ chữ đỏ, em chưa đồng ý với bác. Bác tham khảo còm 106, em đã dẫn chứng định nghĩa đường chính, đường ưu tiên, đường nhánh. Phương tiện từ đường nhánh/phụ (có cắm biển hoặc là ngõ/hẻm - không đảm bảo giao thông chủ yếu trong khu vực) muốn nhập vào đường chính thì phải nhường các phương tiện đang lưu thông trên đường chính/ưu tiên từ bất kỳ hướng nào, bên nào.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã truy em để em đọc lại luật giao thông 2008 :D
Điều 3 có nói:

View attachment 5555579

View attachment 5555580

Bài báo này viết nôm ra cho dễ hiểu:
Chỗ chữ đỏ, em chưa đồng ý với bác. Bác tham khảo còm 106, em đã dẫn chứng định nghĩa đường chính, đường ưu tiên, đường nhánh. Phương tiện từ đường nhánh/phụ (có cắm biển hoặc là ngõ/hẻm - không đảm bảo giao thông chủ yếu trong khu vực) muốn nhập vào đường chính thì phải nhường các phương tiện đang lưu thông trên đường chính/ưu tiên từ bất kỳ hướng nào, bên nào.
Tôi tham khảo và đọc rồi.
Mục 15 ghi rõ là, "... được cắm biển báo hiệu đường ưu tiên".
Vậy, khi nó chưa cắm biển - dù vì lý do ngu xuẩn gì đi nữa, nó là ngang cấp với cái hẻm.

Nhiều người luôn cho là, tôi đi trên đường chính - có lẽ đúng thế thật.
Và để tránh việc phải cãi nhau đường này Chính - Phụ so với đường khác, họ mới phải có quy định Cắm biển - và tất nhiên, cả quy định Không cắm biển.

Còn bác "đã dẫn chứng định nghĩa đường chính ...", cái đó tốt, nhưng tôi không thể biết đường nào là chính và phụ, nhất là khi tôi không quen đường.
Đừng nói là ngoại tỉnh nên không quen.
Tôi giờ sang Quận Long Biên, Hoàng Mai là móm ngay, vì ít khi đến đó.

Tôi xin hỏi 1 câu hết sức đơn giản và thực tế:
Bác đi trên phố Lê Hồng Phong, hướng Đội Cấn đi Điện Biên Phủ; và gặp phố Khúc Hạo, bên tay phải.
Đây là ngã ba, 2 phố, 2 chiều.
Phố Khúc Hạo to lắm, độ 5met; phố Lê Hồng Phong nhỏ thôi, độ 15met là cùng.
Biển báo: 0.00.
Mật độ xe: Lê Hồng Phong hơn Khúc Hạo độ 17 lần.

Giờ, bác có nhường cho ông Khúc Hạo đến từ bên phải không? Và tại sao ạ?
Và, cái dạng đó, chỉ chiếm độ 99.5% các giao lộ ở Hà Nội thôi.

bai

Xe điện
Tôi tham khảo và đọc rồi.
Mục 15 ghi rõ là, "... được cắm biển báo hiệu đường ưu tiên".
Vậy, khi nó chưa cắm biển - dù vì lý do ngu xuẩn gì đi nữa, nó là ngang cấp với cái hẻm.

Nhiều người luôn cho là, tôi đi trên đường chính - có lẽ đúng thế thật.
Và để tránh việc phải cãi nhau đường này Chính - Phụ so với đường khác, họ mới phải có quy định Cắm biển - và tất nhiên, cả quy định Không cắm biển.

Còn bác "đã dẫn chứng định nghĩa đường chính ...", cái đó tốt, nhưng tôi không thể biết đường nào là chính và phụ, nhất là khi tôi không quen đường.
Đừng nói là ngoại tỉnh nên không quen.
Tôi giờ sang Quận Long Biên, Hoàng Mai là móm ngay, vì ít khi đến đó.

Tôi xin hỏi 1 câu hết sức đơn giản và thực tế:
Bác đi trên phố Lê Hồng Phong, hướng Đội Cấn đi Điện Biên Phủ; và gặp phố Khúc Hạo, bên tay phải.
Đây là ngã ba, 2 phố, 2 chiều.
Phố Khúc Hạo to lắm, độ 5met; phố Lê Hồng Phong nhỏ thôi, độ 15met là cùng.
Biển báo: 0.00.
Mật độ xe: Lê Hồng Phong hơn Khúc Hạo độ 17 lần.

Giờ, bác có nhường cho ông Khúc Hạo đến từ bên phải không? Và tại sao ạ?
Và, cái dạng đó, chỉ chiếm độ 99.5% các giao lộ ở Hà Nội thôi.
- Em ko nhường.
- Vì LHP đảm bảo giao thông chủ yếu ở khu vực này.

Đúng luật bác nhá.

dogach

Xe tải
:((Giải pháp em nói mãi rồi: giải tán hết sinh viên ra khỏi nội thành thôi

Từ thời em học 1990 đã có chương trình di chuyển các trường ĐH ra ngoại thành của Chính phủ.... giờ em vẫn thấy có kế hoạch đó.... :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
- Em ko nhường.
- Vì LHP đảm bảo giao thông chủ yếu ở khu vực này.

Đúng luật bác nhá.
Đúng thế, "Vì LHP đảm bảo giao thông chủ yếu ở khu vực này.".
Vấn đề là, làm sao bác biết để Không nhường??

Và, lần tới, gặp phố LHP ở Hà Đông, hay Hòa Bình, hay Mù Căng Chải, làm sao bác biết để Không nhường???

bai

Xe điện
Đúng thế, "Vì LHP đảm bảo giao thông chủ yếu ở khu vực này.".
Vấn đề là, làm sao bác biết để Không nhường??

Và, lần tới, gặp phố LHP ở Hà Đông, hay Hòa Bình, hay Mù Căng Chải, làm sao bác biết để Không nhường???
Có tý suy đoán thôi bác. Căn cứ vào quy mô của đường, mật độ giao thông.
Tất nhiên bác lưu thông vào nửa đêm hay gần sáng thì mật độ giao thông là như nhau trên mọi đường.
Không ai làm con đường rộng 20 mét lại là đường phụ so với đường rộng 8 mét.

RubynamitnA

Xe điện
Em đang đi trên đường chính đúng làn của em thì em chả cần nhường cho cụ nào từ ngõ hoặc đường phụ phi ra đâu, còi hay nháy đèn em mặc kệ. Nhưng nếu kéo kính vẫy tay xin nhường thì em dừng lại luôn.

View attachment 5555366
Trong giao tiếp khi tham gia giao thông chỉ có dùng đèn và còi thôi cụ ạ, ko có hình thức vẫy tay. Chỉ có người đi 2 bánh tự nghĩ ra và để những người tham gia giao thông cùng chú ý hơn.

• Vodka
Reactions: bai

bai

Xe điện
Trong giao tiếp khi tham gia giao thông chỉ có dùng đèn và còi thôi cụ ạ, ko có hình thức vẫy tay. Chỉ có người đi 2 bánh tự nghĩ ra và để những người tham gia giao thông cùng chú ý hơn.
Theo luật thì đúng như cụ nói.
Em cũng tuân thủ đúng luật là ko nhường.
Ngoài luật, hợp tình và có thể làm đc - em OK.

Steven

Xe tăng
Em lên đến ngã 4 đang hơi đông 1 chút thì thấy mấy thằng xe khách dịch vụ cố vượt đèn đỏ, thêm mấy thằng khác lấn làn để xếp lên hàng trên, thế là xong - tắc mẹ nó cả ngã 4 không ai di chuyển được. May em rẽ được sang hướng khác rồi cả nhà vào quán ăn đến 8h tối mới về