[CCCĐ] Chinh phục thành công 9 tầng hang Địa Ngục - top10 hang sâu nhất VN - phần cuối.

bimbim5656

Xe container
Xin chúc mừng các nhà thám hiểm từ "địa ngục" trở về :)

KhoanLang

Xe hơi
Ngưỡng mộ các cụ. Xong rồi cụ cho em hỏi câu i tờ này: đối với các lối xuống, nhất là dạng giếng, khi xuống thì tụt theo dây, vậy chứ khi lên thì kiểu gì cụ? đâu có ta luy mà đạp chân? Cụ thông não em với nhá.
Đu lên bọn mình dùng 1 dụng cụ có răng kẹp vào dây và đu lên, dụng cụ này ko cho dây tuột xuống, nhưng ta vẫn phải dùng sức mình để đu lên.
Mỏi tay lắm các cụ ạ vì tay giơ lên cao mà. Mệt nữa

Maybach Tàu

Xe container
Đu lên bọn mình dùng 1 dụng cụ có răng kẹp vào dây và đu lên, dụng cụ này ko cho dây tuột xuống, nhưng ta vẫn phải dùng sức mình để đu lên.
Mỏi tay lắm các cụ ạ vì tay giơ lên cao mà. Mệt nữa
Cụ chủ bồi dưỡi thêm cho em chút thông tin về leo lên với, em vẫn đang thắc mắc phần đu lên. Dây cụ đu xuống xong là phải để lại, mắc với buộc vào đâu em vẫn chưa hiểu lắm.
Cảm ơn cụ và chúc mừng cụ:)

sayonara

Xe máy
E không thể không thốt lên: Quá quá sức ngưỡng mộ các cụ. Chúc các cụ nhiều sức khỏe, bình an để có những chuyến phiêu lưu kỳ thú. E hóng tiếp, hay hơn cả phim!

TabThehe

Xe tải
1 trong những chuyến thám hiểm thú vị và hồi hộp! Đáng để theo dõi rồi .,...

TabThehe

Xe tải
Em đang viết tiếp, up ảnh mệt quá các cụ ạ, cụ nào đọc thấy thích thì comment động viên em cái nhé ^^ em là trưởng nhóm kiêm nhiếp ảnh gia kiêm tường thuật viên biên tập viên , viết lời, cắt chỉn sửa ảnh ạ, mấy cái này chả biết viết lên đâu ngoài cccc của of
Khán giả vẫn đang theo dõi ủng hộ cụ nhiệt tình!

thanhtrung32vt

Xe tải
Phóng sự rất hay và hồi hộp. Em cũng tham gia các khóa leo dây công nghiệp quốc tế nhưng thám hiểm hang động thế này thì chưa. khâm phục các bác.

KhoanLang

Xe hơi
Bonus: Đồ đi hang
Hang động là một môi trường cực kỳ khắc nghiệt nên những đồ sử dụng để "đi hang" phải là những đồ tốt, bền, chịu độ ẩm, chịu nước,chịu mài mòn, chịu va đập... Sau đây là một số đồ thiết yếu của tôi.

Máy ảnh Canon6D - 1 trong những máy ảnh nhạy sáng nhất của Canon, có thể lấy nét ở mức -3EV ( giá tại VN khoảng 30tr d)
Ống kính góc siêu rộng 16-35mm 2.8L: ống zoom chụp phong cảnh góc siêu rộng khẩu 2.8 nhạy sáng để chụp trong những điều kiện thiếu sáng dưới hang tối ( giá tại VN khoảng 30tr đ). Trong hang nhiều bùn đất nên tôi bọc máy trong 1 lớp nilon

Túi chống nước SeaLock, đựng đồ đạc, ném xuống nước nổi như phao. Túi bằng nhựa pha cao su dày, chịu mài mòn. Giá tại VN khoảng 500 nghìn đ

Máy đo độ sâu Bosch, dùng tia laze và thấu kính để đo độ dài và độ sâu. Sai số khoảng vài milimet.
Trước khi đu dây xuống hố sâu, ta dùng máy này để đo xem hố sâu bao nhiêu met để thả dây cho hợp lý ( ví dụ hố sâu 20m thì thả dây 25m...)

Đèn pin LED đeo trán NiteCore HC50, chịu nước, chịu va đập, độ sáng max 500 lumen, chiếu sáng góc rộng, đèn đeo trán cần phải là loại góc rộng. Có 5 mức sáng, nếu để mức sáng thấp nhất thì 1 tuần mới hết 1 viên pin. Giá ở VN khoảng 1tr400k

Bộ đàm BaoFeng, khi đu dây xuống hố sâu, phương tiện duy nhất để liên lạc giữa ngưòi đang lơ lửng trên dây và người ở dưới và trên hố là bộ đàm vì không gian duới hố rất sâu, nên tiếng gọi sẽ rất vang. Giá tại VN khoảng 1tr3

Pin lithium 18650: là 1 loại pin công nghiệp to hơn pin tiểu AA, dung lượng cao, hiện dung lượng cao nhất là 3400mAh, giá khoảng 450 ngàn/cục.

đèn pin rọi siêu sáng Fenix TK75, độ sáng 2200lumen, chiếu xa 600, rất cần thiết để tìm đường vì trong hang nhiều khu vực hơi nước bão hòa như sương mù, đèn đeo trán không đủ sáng để tìm đường.

Máy ảnh Lumix chịu nước 10m, chịu va đập 2m, quay phim FullHD

gameover1107

Xe tăng
khâm phục team cụ quá
cụ chủ cho em sao sao ae leo trèo hang mà ng đi ủng ng đi converse. như thế có đảm bảo an toàn ko ạ

Tommy_AC

Xe buýt
Cụ chủ bồi dưỡi thêm cho em chút thông tin về leo lên với, em vẫn đang thắc mắc phần đu lên. Dây cụ đu xuống xong là phải để lại, mắc với buộc vào đâu em vẫn chưa hiểu lắm.
Cảm ơn cụ và chúc mừng cụ:)
Đọc bài này xong mới biết cụ này mai ở cùng phòng SABC ;)).Mà cho e hỏi thật là cụ Khoai đang post bài ở đâu đấy?Trần gian hay Địa ngục vậy?;)) e nghĩ e mà xuống xong là e ứ thèm lên nữa :(( cho e xuống thì cứ liều mình thả nó rơi đến đâu thì đến chứ leo lên chắc 10m là e nằm chơi luôn,đố ai bảo được e lên tiếp!(:| Nằm chờ đến bao giờ có ông nhìn mặt trước cũng như mặt sau,mồm thì cười,chân đi kiểu nhảy lò cò đến gọi và dắt đi thì đi theo thôi vậy!:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((#-o

toavn321

Xe hơi
Website
duluxvientam.vn
em sợ độ cao nên không dám chơi trò này

toavn321

Xe hơi
Website
duluxvientam.vn
em sợ độ cao nên không dám chơi trò này

bi04virgo

Xe hơi
Chia buồn với cụ chủ thớt không may gặp phải tai nạn rơi từ độ cao 40 m xuống nền đá cứng

http://m.baomoi.com/Cuu-nan-nhan-roi-xuong-hang-dong-sau-o-Lai-Chau/c/18415525.epi

Do quên cài chốt móc khóa dây thám hiểm nên anh Long đã bị rơi từ độ cao gần 40 mét xuống hang Cống Nước, bản Chu Xải Phìn, xã Lản Nhì Thàng, huyện Phong Thổ, tỉnh Lai Châu.

Vào hồi 11h30’ sáng nay 10/01, lực lượng chức năng Công an tỉnh Lai Châu đã cứu nạn thành công anh Tạ Nam Long, sinh năm 1981, trú tại quận Hoàn Kiếm, TP.Hà Nội.

Anh Long là trưởng nhóm thám hiểm hang động, bị tai nạn trong khi thám hiểm hang động tại hang Cống Nước, bản Chu Xải Phìn, xã Lản Nhì Thàng, huyện Phong Thổ, tỉnh Lai Châu.

Đưa nạn nhân ra khỏi hang

Sau 14h, thức trắng đêm, nỗ lực triển khai các biện pháp cứu nạn, đến 9h30’ ngày 10/01/2015, Đoàn công tác với gần 50 cán bộ, chiến sỹ được huy động đã đưa nạn nhân ra khỏi hang an toàn.

Tuy nhiên, do địa bàn xảy ra vụ tai nạn là khu vực rừng núi ít người qua lại, vị trí cứu nạn xa khu dân cư. Vì vậy, sau 2 tiếng vượt rừng, cáng bộ người bị nạn, đến 11h30’, lực lượng công an mới đưa nạn nhân đến được xe cứu thương.

Khi được giải cứu khỏi hang, anh Tạ Nam Long vẫn còn tỉnh táo. Trao đổi với phóng viên, anh cho biết: “Nói chung, mình cảm thấy vẫn khỏe. Đoàn mình đã từng đi thám hiểm rất nhiều hang sâu và khó ở Việt Nam rồi.

Đến lần này là không may thôi, mình dẫn đầu đoàn và bị ngã. Hang này, bọn mình dự định đi trong vòng 3 ngày. Sau 1 ngày thì bị như thế này nên bọn mình phải dừng lại”.

Theo thông tin ban đầu, anh Tạ Nam Long bị gãy xương đùi, chấn thương cột sống, cổ chân phải bị trật khớp và xây xát ở nhiều vị trí khác nhau.

Tuy nhiên, do nạn nhân đã từng tốt nghiệp Đại học Y Hà Nội và có trang bị thuốc và thiết bị y tế kèm theo nên ngay sau khi bị tai nạn, nạn nhân đã tự tiêm thuốc và sơ cứu ban đầu cho mình.

Hiện tại, nạn nhân đã được chuyển về Bệnh viện Việt Đức để điều trị.

Về vấn đề này, ông Phàn Sìn Hin – Trưởng Công an xã Lản Nhì Thàng, huyện Phong Thổ, tỉnh Lai Châu cho biết: “Mấy hôm trước, Đoàn thám hiểm có đến báo cáo xã và xin được đến địa điểm hang Cống Nước để thám hiểm.

Tuy nhiên, vì hang này rất sâu và nguy hiểm nên lãnh đạo xã không đồng ý. Sau đó, đoàn xin phép cấp nào thì chúng tôi không rõ.”

Chỉnh sửa cuối:

Hitman67

Xe tăng
Mong sao mọi việc ổn thoả với cụ Long.năm hết tết đến rồi.các cụ nên cẩn trọng

Tarra

Xe tăng
Chơi món này không được phép có một sơ xuất nào. Chỉ một sơ xuất nhỏ tai nạn sẽ là khôn lường. Dù sao vẫn còn có chút may mắn. Mong Cụ chóng bình phục

phuonght

Xe đạp
Chúc cụ Long tai qua nạn khỏi nhanh khỏe mạnh để tiếp tục cho mọi người cùng khám phá các hang động mới.

h112

Xe hơi
chúc cụ chủ mau khỏe và tiếp tục đam mê

gameover1107

Xe tăng
e vừa đọc trên fb xong. chúc cụ chủ chóng bình phục