[Thảo luận] Cho cháu hỏi chi tiết về Điều 14 (Luật GTĐB)

ThienRacer

Xe buýt
Đã có nhiểu topic nói về luật này, nhưng cháu hơi ngu một chút mong các cụ ném đá nhẹ tay

Điều 14 (Luật GTĐB)
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
Vậy cháu muốn hỏi là nếu mình đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ chẳng hạn, mà mình vượt phải (mình là xe con nhé), thằng bên trái nó nhan trái thì mình đúng hay sai ợ!

cargoman

Xe điện
Sai, thế cụ bảo nó rẽ vào dải phân cách à? Cụ muốn vượt thì phải đợi nó sang làn trong hơn rồi cụ vượt là chuẩn nhất, nhưng đời lại có nhiều thằng đi chậm vẫn cứ nghênh ngang làm mình lại phải vượt láo, ở PV-CG ko ngại mấy chứ ở đường 5 thì dễ toi lắm. Lỡ bị xxx tóm thì cố mà cãi là em đi đúng tốc độ cho phép, đường này có mấy làn xe em đi được cả :D

k66473

Xe tăng
Luật giao thông đã đến lúc cần cập nhật và sửa đổi cho phù hợp cho hiện tại và tương lai

shuttle bus

Xe tăng
Vì em bị mất tiền gửi các anh xxx về uống bia nhiều rồi nên bây giờ mới rút ra được cái chân lý đơn giản đó cụ ạ:((

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Đã có nhiểu topic nói về luật này, nhưng cháu hơi ngu một chút mong các cụ ném đá nhẹ tay

Vậy cháu muốn hỏi là nếu mình đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ chẳng hạn, mà mình vượt phải (mình là xe con nhé), thằng bên trái nó nhan trái thì mình đúng hay sai ợ!
Tình huống Cụ đưa ra không rõ ràng.
- Xe đi trước Cụ chạy hết tốc độ cho phép chưa ? nếu hết rồi thì Cụ vượt trái hay phải đều sai.
- Tại vị trí Cụ vượt là vạch đứt hay vạch liền, nếu vạch liền và xe trước có tín hiệu rẽ trái thì Cụ được phép vượt phải. Nếu vạch đứt và xe trước chưa đạt tốc độ tối đa Cụ xin nhan sang làn bên phải rồi vượt vô tư ko cần xe trước ra tín hiệu.

chinhatm

Xe container

Cái bác nên hỏi là: "Thế nào là vượt?". Thực tế là bác đang nhầm lẫn giữa vượt và đi bình thường trong một làn và đi nhanh hơn xe ở làn bên cạnh. Chẳng có điều luật nào cấm một xe ở làn này đi nhanh hơn xe ở làn khác cả. Chính những ngộ nhận và kém hiểu biết về luật như thế này làm cho hiện tượng ăn bậy của xxx ngày càng phổ biến.

chinhatm

Xe container
ở Vịt mình : Luật nó là trên giấy còn xxx thì ở trên đường nên các anh ấy hiểu thế nào thì bắt thế đó( Sai thì sửa, không sửa thì kiện giống bác Đông:D. )Mình có giở luật ra các anh ấy nói chú hiểu thế nhưng anh lại hiểu khác cơ ;)).
Nếu cụ muốn vượt phải mà không bị vịn thì trước khi vượt làm cờ líp trước nếu các anh ấy vịn thì trình ra *-:) nhưng em dự lại bị vịn tội sử dụng đt khi lái xe :-c hị hị !
Chỉ có xe máy mới cấm sử dụng điện thoại khi lái xe thôi bác ạ.

KiaceratoVX

Xe đạp
nói túm lại là vạch liền k duoc vuot (vuot kieu nao cũng bị xxx túm ). vạch đứt khoảng duoc vuot ( vuot trái ) và không có đủ điều kiện vượt trái thì vượt phải nhưng phải đúng theo quy định được phép vuot phải của LGTDB quy định ) hihihih

Tribute

Xe container
Khoản a) điều 14 trả lời cho cụ rõ ràng thế còn gì nữa.

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Cụ đi đúng. Xe trước xi nhan trái mặc dù không rẽ trái tức là đã biết có xe đi sau, bên phải, phải hiểu là Cụ đang đi làn 2 và so với làn 1 là 2 xe đang đi trên 2 là nđường riêng rẽ. Làn Cụ bên trong Cụ đi, làn họ bên trái họ đi. Và quan trọng nhất là đúng luật: xe trước có tín hiệu rẽ trái thì được phép vượt phải

agrimeco

Xe lăn
Diễn đàn tốn kém không biết bao nhiêu topic về chủ đề này rồi mà vẫn chưa kết luận được nhỉ. Như các trường hợp vượt phải đoạn qua Hải dương đó, có cụ thì cãi thắng, nhưng đa số thì vẫn thua. Theo em nếu xi nhan trái mà không phải ngã 3, ngã tư hay chỗ được phép rẽ trái các cụ vượt phải thì dễ bị xxx tóm lém. Em đã từng dính bẫy chim mồi đoạn vừa qua TP Hải Dương về HN rồi, không cãi lại các chú xxx với lại hầu hết đều có việc vội cả hơi đâu mà đôi co luật GT vịt nữa~X(.

ThienRacer

Xe buýt
Em nhớ ra là có 1 lần em đi làn 2 trên Pháp Vân - CG tầm 60km/h thì bị xxx tóm vì sai làn
Còn vượt phải nếu xe làn 1 nó nhan trái thì vượt phải tốt, nhưng mà phải chú ý tốc độ làn 2 là 80km/h, nếu cụ vượt phải mà đi nhanh hơn thế là cụ sai, nhưng mà đang đi tầm 90 thì xe làn 1 nó cũng ko sang làn 2 vì quá tốc độ
--> thôi thì thông cảm cho mấy cụ ko cho vượt nhé

h_mdc

Xe điện
Một lần cháu đi đường 5 xin vượt 1 cái xe tải, nó không cho nên cứ xi nhan trái. Chỗ này xxx đứng canh nên cháu không muốn vượt phải vì nhỡ xxx chộp được sẽ mất nhiều thời gian để giải thích thà chịu nhún một chút. Một lúc sau khoảng 500m thì chú xe tải rẽ trái thật, chú ấy xi nhan trái để báo xe sau: 1/ tôi sắp phải rẽ trái (tuy còn lâu mới đến chỗ rẽ); 2/ xin mời bác cứ vượt phải hoặc cùng lắm là 3/ tôi không cho vượt. Theo luật bác cứ vượt phải vô tư nếu bị vẫy thì cãi như luật. Đi cả đoàn dài mà nhiều bác cứ xin vượt mới bực, mình cũng muốn vượt mà không được thì bác đi ngay sau cứ xi nhan, còi và đá đèn nên đành phải xi nhan trái mời bác ấy vượt phải vậy.
Luật không quy định về vượt trên cao tốc, cái này khác với đường thông thường. Trên cao tốc cần đi nhanh hơn người khác thì các bác chuyển sang làn khác mà đi, khi sắp đi ngang qua xe trước (ở làn bên cạnh) chỉ cần đá đèn để báo cho xe trước đường có rẽ sang thôi nhưng khi chuyển làn bắt buộc phải bật xinhan. Đường thường khi chuyển làn không bắt buộc phải xi nhan, có quy định vượt xe phải xi nhan nên nhiều lúc gây lẫn lộn.

chinhatm

Xe container
Nói chung đa số các bác vẫn đang nhầm lẫn khái niệm nên tranh luận sai hướng, luẩn quẩn mãi không ra. Mặc dù trong luật không có định nghĩa rõ ràng về khái niệm vượt, nhưng rõ ràng việc các xe đi ở các làn khác nhau không thể quy về trường hợp vượt được. Chỉ đơn giản là mỗi xe một đường, có hay không có xe ở làn bên cạnh cũng thế thôi.

xeruabo2

Xe điện
Vì em bị mất tiền gửi các anh xxx về uống bia nhiều rồi nên bây giờ mới rút ra được cái chân lý đơn giản đó cụ ạ:((
Vâng , cái chân lý của cụ có lẽ vưỡn luôn đúng trong ít nhất vài chục năm nữa cụ nhở ? Có cái chân lý rất củ chuối mà xxx ( Thanh trì - PV , QL 5 , ... ) tự đặt ra cho xe con là : Đường QL mặc định xe con phải chạy làn bên trái dù có biển phân làn hay không là nhà cháu vẫn áp dụng triệt để trên mọi con đường VN , "tránh voi chẳng xấu mặt ai " mà :(

Just.a.second

Xe buýt

Đấy là vượt trên cùng một làn đường, khi có nhiều làn đường thì làn ai nấy đi?
Giả sử đường có 10 làn đường ông ngoài cùng bên phải đi nhanh hơn ông trong cùng bên trái thì cũng phải chuyển hết 9 làn đường để vượt?

9Dragon

Xe tăng
Sai, thế cụ bảo nó rẽ vào dải phân cách à? Cụ muốn vượt thì phải đợi nó sang làn trong hơn rồi cụ vượt là chuẩn nhất, nhưng đời lại có nhiều thằng đi chậm vẫn cứ nghênh ngang làm mình lại phải vượt láo, ở PV-CG ko ngại mấy chứ ở đường 5 thì dễ toi lắm. Lỡ bị xxx tóm thì cố mà cãi là em đi đúng tốc độ cho phép, đường này có mấy làn xe em đi được cả :D
Cũng chưa hẳn. Vì nếu là đường Pháp Vân thì cụ biết là ko rẽ được, còn đường khác thì chịu. Nguyên tắc là nó cứ xi nhan trái tức là thể nào nó xin rẽ hoặc quay đầu :))

chinhatm

Xe container
Cụ nhầm đấy ! cụ thử kiểm tra lại luật GTĐB xem nào
Tôi không nhầm đâu. Bác nên đọc luật cho kỹ, đừng nghe người ta nói rồi tưởng rằng đúng.
Tôi không thể bê tất cả các điều của luật GTĐB 2008 và nghị định 34 ra đây để chứng tỏ rằng không có điều nào cấm người lái ô tô sử dụng điện thoại di động cả. Nếu bác cho rằng bác đúng, thử trích dẫn xem có điều nào cấm người lái xe ô tô sử dụng điện thoại di động không.