[Funland] Cho con bao nhiêu là đủ?

Bankho

Xe tăng
Thực ra cái này e nghĩ khá lâu rồi, cách đây chục năm e đã chứng kiến cảnh bà mẹ xách quần áo ra đường, mặc dù 3 thằng con có thằng làm xếp, và làm nhà nước ... bà đấy thực ra cũng hơi khó tính và nói nhiều, nên bị mấy con dâu ghét
nhưng nghe hàng xóm kể thời trẻ 1 tay bà chăm lo cho 3 ông kia đến nơi đến chốn, lo học, lo việc làm chia đất cho
... bẵng đi 1 thời gian e ko để ý đến chuyện đó nữa
Xong htrc ông chú e sang mượn xe em đi họp câu lạc bộ gì đó của ông, e vui vẻ cho mượn, nhưng cũng thắc mắc vì nhà ông có 2 xe ô tô của 2 con ông ấy sao lấy ko đi, dù sống chung
Hỏi ra thì 2 đứa bảo ông đi hay xước xe lắm, nên tìm cách ko cho
Nhớ ngày xưa 2 đứa nó đòi gì đc nấy, xin 50 được 100, xin đất cho đất, đi học con học đằng con, bố mẹ học đằng thầy, lo điểm từng tý 1.
Giờ thì ông đằng ông, con phải lo gia đình con
Còn nhiều chuyện khác nữa

Đôi lúc e cũng ngẫm lại giờ mình đã làm lại được gì cho phụ huynh chưa? Vì lâu e cũng ko để ý thái độ các cụ, e ở riêng

...
Xong nhìn 2 đứa con mình, e đang tự hỏi mình nên cho nó những gì, và cho bao nhiêu là đủ???

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cho nó kiến thức và đạo đức là đủ

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra cái này e nghĩ khá lâu rồi, cách đây chục năm e đã chứng kiến cảnh bà mẹ xách quần áo ra đường, mặc dù 3 thằng con có thằng làm xếp, và làm nhà nước ... bà đấy thực ra cũng hơi khó tính và nói nhiều, nên bị mấy con dâu ghét
nhưng nghe hàng xóm kể thời trẻ 1 tay bà chăm lo cho 3 ông kia đến nơi đến chốn, lo học, lo việc làm chia đất cho
... bẵng đi 1 thời gian e ko để ý đến chuyện đó nữa
Xong htrc ông chú e sang mượn xe em đi họp câu lạc bộ gì đó của ông, e vui vẻ cho mượn, nhưng cũng thắc mắc vì nhà ông có 2 xe ô tô của 2 con ông ấy sao lấy ko đi, dù sống chung
Hỏi ra thì 2 đứa bảo ông đi hay xước xe lắm, nên tìm cách ko cho
Nhớ ngày xưa 2 đứa nó đòi gì đc nấy, xin 50 được 100, xin đất cho đất, đi học con học đằng con, bố mẹ học đằng thầy, lo điểm từng tý 1.
Giờ thì ông đằng ông, con phải lo gia đình con
Còn nhiều chuyện khác nữa

Đôi lúc e cũng ngẫm lại giờ mình đã làm lại được gì cho phụ huynh chưa? Vì lâu e cũng ko để ý thái độ các cụ, e ở riêng

...
Xong nhìn 2 đứa con mình, e đang tự hỏi mình nên cho nó những gì, và cho bao nhiêu là đủ???
Chả cho cái mịa gì. Cho ăn học đến 18 tuổi, nếu học đại học nuôi tiếp
Thế thôi

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Quan điểm của cháu là nuôi ăn học xong, muốn học đến lúc nào thì học, không học nữa thì tự bốc đút mồm, lúc ý là hết trách nhiệm.

ntarror

Xe máy
E cũng ở riêng, nhưng được cái lúc nào ông bà cũng nghĩ xấu cho mình và cưng chiều ông cả hơn nên em cũng kệ.

Zai nắng

Xe điện
Ko cho đồng nào hết! Muốn có tự đi mà làm. Ốm đau hay có cn mới giúp đỡ thôi

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Làm người cha người mẹ, có giành cho con cái tất cả, nhưng hãy xác định ngay từ đầu, cho con cái và ko bao giờ mong chờ gì cả.
Nghe có vẻ tiêu cực, nhưng nên suy nghĩ thế cho dễ sống

L.C.D

Xe container
Có nhiều cho nhiều, có ít cho ít, nhưng dứt khoát là ko cho con cái TẤT CẢ tài sản khi mình còn khoẻ mạnh minh mẫn. lúc nào huyn die thì có di chúc rõ ràng. Sự quan tâm, hy sinh cũng thế, nên có giới hạn- để mình phải có niềm vui, có tài sản riêng đảm bảo cho 1 tuổi già an nhàn. Ko nên có tư tưởng khi già phụ thuộc vào con. Chúng nó ko hành mình làm osin ko công là mừng lắm rồi.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cho con Tối đa trong khả năng có thể.
Nó có tệ với mình thì con nó vẫn được hưởng nền tảng tốt hơn nó hồi bé, vậy thôi.
Trăm năm trồng người cơ mà.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Theo em, nên định hướng cho con biết giá trị của đồng tiền, và cách sử dụng đồng tiền như thế nào để tiền đẻ ra tiền.

Sau đó, lúc con học xong, ra trường đi làm thì định hướng mua nhà; và cho con 1 số tiền ban đầu (30-50-70% tuỳ) để con có tài sản và có trách nhiệm trả phần còn lại. Sau này, con nó muốn làm gì với tài sản đó thì quyền của nó, được nhờ dại chịu.

Cho thì cho từ sớm như vậy, chứ đừng để đến lúc mất rồi mới chia, như vậy không giúp được gì cho con, mà còn gây tâm lý không tốt.

Namtroc

Xe điện
Cũng là 1 bài toán đầu tư thôi, khi được khi kg, phần nhiều do giáo dục mà ra

binhsu7273

Xe cút kít
Lũ trẻ giờ cách sống Bạc bẽo lắm, nhưng "Tiên trách kỷ Hậu trách nhân". Nhận thức đó cũng là do đa phần Người Lớn dạy bảo chúng lúc còn nhỏ, thói ích kỷ, ganh đua hay khôn lỏi.
"Sóng trước vỗ đâu, sóng sau đổ đó"

konachi102

Xe buýt
cha mẹ nuôi 10 con . nhưng 10 con chưa chắc nuôi nổi cha mẹ . Sau này em cho các con tự lập sớm .

dongnat123

Xe container
Cha mẹ sinh con, trời sinh tính. Giáo dục tốt là một phần, để hình thành tính cách một con người chẳng có khuôn phép nào tạo ra được. Nên em cứ nuôi đủ 18 tuổi, thường xuyên dạy những điều hay lẽ phải, còn tiếp thu được đến đâu thì để bọn nó tự tiếp thu. Cả 3 đứa có một vài điều em vẫn phải khẳng định như đinh đóng cột:
1. đủ 18 tuổi nếu không tiếp tục học thì mời các ông/bà tự lập. Khuyến khích thuê nhà ở ngoài, nếu ở cùng bố/mẹ thì mời đóng tiền như thuê ở ngoài theo giá thị trường
2. Lập gia đình thì mời ra ở riêng hết, bố/mẹ không hỗ trợ hoặc giúp gì trong việc con cháu …
3. Nếu dính án, nợ nần cờ bạc, nghiện ngập …đủ 18 rồi thì mời tự đi giải quyết

Lee Saker

Xe điện
Theo em là cho hết ạ. Em năm nay 29, có nhà có xe có tiền, tuy nhà ko to, xe ko sang, tiền ko nhiều nhưng so với các bạn em em thấy mình nằm trong top trên rồi, đa phần các bạn giờ vẫn chật vật ở nhà thuê chứ chưa nói đến nhà của mình hay xe. Tuy nhiên em cho rằng thành tựu lớn nhất tính đến thời điểm hiện tại là thằng cu chứ ko phải mấy thứ của cải vật chất kia. Thế ko cho nó hết thì cho ai ạ :D

Bankho

Xe tăng
Theo em là cho hết ạ. Em năm nay 29, có nhà có xe có tiền, tuy nhà ko to, xe ko sang, tiền ko nhiều nhưng so với các bạn em em thấy mình nằm trong top trên rồi, đa phần các bạn giờ vẫn chật vật ở nhà thuê chứ chưa nói đến nhà của mình hay xe. Tuy nhiên em cho rằng thành tựu lớn nhất tính đến thời điểm hiện tại là thằng cu chứ ko phải mấy thứ của cải vật chất kia. Thế ko cho nó hết thì cho ai ạ :D
E nghĩ cụ đẻ thêm đứa nữa thì cụ sẽ thay đổi 1 chút đấy ạ

duytrinh85

Xe điện
Nuôi cho ăn học đàng hoàng. Ở thì nên ở riêng ra, ko chung chạ gì cả, có gì chết thì cho tất cả tài sản còn lại.

toyennha

Xe lăn
Cái này khó có 1 chuẩn mực à. Như em ngày trước năm 96 là em có xe máy đi đến năm 98 em được đổi astrea. Trong túi em lúc nào cũng có 500k thời đó. Hết má em tự cho vào thêm. Em được cả nhà sếp vào loại rách giời rơi xuống.Giờ thì cần xe má em aloo . Có xe đến rước. Lúc em đang cần tiền làm việc má em lại đi đặt cọc căn chung cư đối diện nhà dì em rồi về báo. Em cũng cun cút lo tiền. Nói chung là do tính mỗi thằng và lấy được con vợ đằng hoàn lấy nhằm con vợ mất dạy thì mất luôn thằng con nếu nó kém

G810

[Tịch thu bằng lái]
Cho thì cho cái gì bền vững một tý.

Theo em là cho khoảng 10 mấy % cổ phần chỗ thằng đệ nào đấy, nó vừa tham gia quản lý, làm việc mà lại có thu nhập.

Hoặc không thì cho nó cái thông tin....miếng này miếng kia nằm trong vùng đẹp đấy ôm đi khắc lời....món này món kia sắp thành xu thế đấy chuẩn bị đội hình đi mà chiến.

Con cái thì cho thế thôi, còn lại nó phải tự thân vận động mà rèn luyện. :D

DmitriH

Xe tải
Em ngẫm thì thấy, chẳng có gì cho con thì chúng thành người. Có mà cho là anh em chúng bất hoà, cãi nhau, thậm chí chém nhau.