[Funland] Cho con bao nhiêu là đủ?

bautroitrongxanh

Xe đạp
Về mặt tài sản, phương châm của em là cái gì ông bà cho thì để lại cho con hết :)) Đời mình làm ra bao nhiêu đến chết tiêu bằng sạch :)) Mình không phải ky cóp để cho con, thì mình mới thoải mái để ko ràng buộc nó. Chứ theo tâm lý con người bình thường, không đơn giản mà ko ràng buộc con khi mà mình đã phải chắt bóp hy sinh quá nhiều cho con. (Lứa ông bà thì "hy sinh" là khái niệm phổ biến hơn, chứ lứa chúng em bây giờ ích kỷ hơn rồi.) Với lại nếu nhìn một hai cái nhà thì thấy là lớn, chứ so với lượng tài sản làm ra cả đời thì đó cũng không phải là quá nhiều. Nên em xem số tài sản mình để lại cho con sẽ ko phải là quá quan trọng đối với cuộc đời nó. Cho nên cả bố mẹ và con sẽ nhẹ nhàng đón nhận. Chứ ko phải nặng nề kiểu:
- tao mà ko cho nhà thì chắc giờ mày ra đường
- tao ky cóp cả đời khốn khổ khốn nạn là vì ai...
Nghe kinh khủng lắm. Kinh khủng ở chỗ nó là thật và nó dằn vặt tâm trí của cả bố mẹ lẫn người con và cả những người khác chứng kiến. Câu hỏi cụ chủ đặt ra ở post #1 xét cho cùng thì cũng như các câu hỏi phía trên, mà từ góc nhìn người ngoài. Dù sao cũng đều kinh khủng.

Gengine

Xe tăng
Nuôi con ăn học thì là tất yếu rồi. Tiền để dưỡng già thì ai cũng phải phòng thân khỏi bàn.

Còn lại dư giả thì việc cho hay không tuỳ vào hoàn cảnh, tình huống cụ thể. Cho con để nó sử dụng hợp lý, có ý nghĩa thì cho là tốt còn cho mà chẳng có mục đích gì rõ ràng rồi nó tiêu xài phung phí thì không hay.

ubisapro

Xe trâu
Mỗi nhà mỗi cảnh nên khó tư vấn. Tài sản thì nên cho 1 phần khi con cái ra riêng nếu có. Còn lại cứ di chúc cho lành :D

Duchai80

Xe buýt
Em xác định dành thời gian nhiều nhất có thể khi đang nhỏ. Cái cây còn uốn nắn được, lớn xác định tư tưởng tự làm tự ăn cho con.