[Funland] Cho con bao nhiêu là đủ?

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bác cũng nghĩ nuôi con theo kiểu Tây, 18 tuổi là phải đóng tiền thuê nhà. Nhưng về gia lại muốn con mình đỗi xử với mình theo kiểu Ta.

Về già có phải chỉ là sống đủ sức khoẻ đều đều đến khi chết đâu mà không cần con cái chăm sóc. Biết đâu có ai đó có bệnh nặng. liệt giường hay giảm trí nhớ chằng hạn, không nhờ con cái chăm sóc thi bò ra đường mong xã hội chăm mình à.
Mình phải tây ta hỗn hợp cụ nhỉ, xh mình xét theo hướng tích cực là khiến con người ta năng động :)

superPDP

Xe điện
Làm sao có cái cần câu cơm là ngon r, nó mà phát chả hơn à cụ

huongdo03

Xe tăng
Vầng, nghĩ đi nghĩ lại thấy lắm lúc mình cũng hư. Nhg em thuộc dạng kỹ tính, đồ đạc ko thích dùng kiểu văng tuông bỏ vãi nhg ông bà già lại khác nên đôi khi rơi vào tình cảnh hơi bị éo le. Nhiều khi ở nhà ôb em cũng nói ko đc dùng đồ như phá thế, chả mấy mà ko còn gì để dùng, sau cơn bực bực lại nghĩ kệ, hỏng thì thôi. Nhg đồ đạc nhà em thì em ko cho dùng như thế. Tóm lại bố mẹ già rồi, mình cũng phiên phiến đi vậy, lúc ôb ốm đau nhìn thương lắm nên thôi từ giờ chắc em sẽ dễ tính hơn.
Còn con cái, em nuôi con gái nên muốn cho nó sung sướng tý, cho lớn lên nó đỡ phải thèm thuồng cái của ng khác. Thế thôi chứ cũng ko có nhiều để đắp như cậu ấm cô chiêu.

bút hêt mực

Xe tăng
Cho con tiền, nhà đất em không có. Cho ăn học em đầy cụ nhỉ
Cho nó cái cần, rồi bắt nó đi câu, sau này nó khôn, nó thấm rồi thì cho nó tiền cũng ko muộn.
Đấy là em bốc phét thế, chứ giờ thân em, em còn lo chưa xong, tiền đâu mà cho con :))

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nói chắng phớ ra: cụ nào tuyên bố chỉ nuôi ăn học là người chưa có/không có tiền, ở VN có tiền toàn bơm hết cho con, chưa thấy trường hợp nào cho con một khoản cố định (vài 3 tỷ) còn đâu đem cho xh :)

binhsu7273

Xe cút kít
Cha mẹ sinh con, trời sinh tính. Giáo dục tốt là một phần, để hình thành tính cách một con người chẳng có khuôn phép nào tạo ra được. Nên em cứ nuôi đủ 18 tuổi, thường xuyên dạy những điều hay lẽ phải, còn tiếp thu được đến đâu thì để bọn nó tự tiếp thu. Cả 3 đứa có một vài điều em vẫn phải khẳng định như đinh đóng cột:
1. đủ 18 tuổi nếu không tiếp tục học thì mời các ông/bà tự lập. Khuyến khích thuê nhà ở ngoài, nếu ở cùng bố/mẹ thì mời đóng tiền như thuê ở ngoài theo giá thị trường
2. Lập gia đình thì mời ra ở riêng hết, bố/mẹ không hỗ trợ hoặc giúp gì trong việc con cháu …
3. Nếu dính án, nợ nần cờ bạc, nghiện ngập …đủ 18 rồi thì mời tự đi giải quyết
Tính cách khác, nhân cách khác. Nếu dạy chúng từ nhỏ để hình thành Nhân Cách tốt, thì cái phần Con trong Người nó cũng bị áp chế nhiều.

xauxi6868

Xe điện
Đến 18 tuổi Tốt nhất là tự lực cánh sinh thôi chứ bao bọc mãi là chết mình hại con thôi. Lúc bé thì cố gắng chăm lo.

Website
wna.com.vn
Nếu là em thì em cho con em sức khỏe, cho kĩ năng sinh tồn. Em phải để dành tiền dắt váy rồi 2 vợ chồng đi du lịt.

muadem

Xe cút kít
Cho nó luôn ĐÓI mọi thứ, nó sẽ biết kiếm tiền. Nhưng con gái thì phải cho nó ĐỦ.

gld

Xe điện
Cho nó kiến thức và đạo đức là đủ
Chuẩn dới cụ xe bò, nuôi nó ăn học ra trường rồi kệ chúng nó, lo cho tụi nó đến bao giờ, lo cho cả 2 vợ chồng chùng nó, nuôi cả cháu nội, cháu ngoại chắc gì đã yên thân

duke22

Xe buýt
Dòng nước chảy xuôi cc ạ. Ông bà cho bố mẹ, bố mẹ cho con cái.

cuong69

Xe buýt
Người OF
Em sẽ cho con ăn học đến khi nào nó không muốn học nữa thì thôi , tất nhiên là học cho ra học ! Còn lại khi nó lập gia đình em sẽ cho nó 1/2 cái căn hộ , còn lại tự nó sẽ phải lo liệu lấy . Còn lại khi nào vợ chồng em ra đi thì tùy chúng nó ạ !

Bankho

Xe tăng
Cụ rất tỉnh và chuẩn ạ

Xe bọ xít

Xe container
Thực ra cái này e nghĩ khá lâu rồi, cách đây chục năm e đã chứng kiến cảnh bà mẹ xách quần áo ra đường, mặc dù 3 thằng con có thằng làm xếp, và làm nhà nước ... bà đấy thực ra cũng hơi khó tính và nói nhiều, nên bị mấy con dâu ghét
nhưng nghe hàng xóm kể thời trẻ 1 tay bà chăm lo cho 3 ông kia đến nơi đến chốn, lo học, lo việc làm chia đất cho
... bẵng đi 1 thời gian e ko để ý đến chuyện đó nữa
Xong htrc ông chú e sang mượn xe em đi họp câu lạc bộ gì đó của ông, e vui vẻ cho mượn, nhưng cũng thắc mắc vì nhà ông có 2 xe ô tô của 2 con ông ấy sao lấy ko đi, dù sống chung
Hỏi ra thì 2 đứa bảo ông đi hay xước xe lắm, nên tìm cách ko cho
Nhớ ngày xưa 2 đứa nó đòi gì đc nấy, xin 50 được 100, xin đất cho đất, đi học con học đằng con, bố mẹ học đằng thầy, lo điểm từng tý 1.
Giờ thì ông đằng ông, con phải lo gia đình con
Còn nhiều chuyện khác nữa

Đôi lúc e cũng ngẫm lại giờ mình đã làm lại được gì cho phụ huynh chưa? Vì lâu e cũng ko để ý thái độ các cụ, e ở riêng

...
Xong nhìn 2 đứa con mình, e đang tự hỏi mình nên cho nó những gì, và cho bao nhiêu là đủ???
E hỏi Cụ, 3 thằng con zai ông ý nó có lo cho con cái nó ko hay nó vô trách nhiệm ???

Nợ đồng lần ý mà, bố mẹ nào chẳng yêu thương con và dành cho con. Nhưng ngược lại thì...........

Thôi nghĩ thế cho nó nhẹ đầu, rồi chúng nó cũng lại đẻ con và lo cho con nó như ngày xưa mình lo cho nó...

Bankho

Xe tăng
E hỏi Cụ, 3 thằng con zai ông ý nó có lo cho con cái nó ko hay nó vô trách nhiệm ???

Nợ đồng lần ý mà, bố mẹ nào chẳng yêu thương con và dành cho con. Nhưng ngược lại thì...........

Thôi nghĩ thế cho nó nhẹ đầu, rồi chúng nó cũng lại đẻ con và lo cho con nó như ngày xưa mình lo cho nó...
Tất nhiên là nó vẫn lo cho con chúng nó, nhưng đẩy bà cụ ra đường thì e ko coi chúng nó là ng

xaunhatxahoi

Xe điện
Nước mắt chảy xuôi
Nếu biết trước các con mình như thế thì bố mẹ vẫn cứ lo cho con 1 cách vô điều kiện

Bankho

Xe tăng
Dòng nước chảy xuôi cc ạ. Ông bà cho bố mẹ, bố mẹ cho con cái.
Cơ bản là giai đoạn giao thời, tầm các ông bà ngày xưa toàn đẻ 5-7 đứa, vẫn theo tư tưởng ngày xưa, trẻ cạy cha, gia cậy con.
Còn bây giờ tầm 7x, 8x suy nghĩ đã khác 9x 2k lại như giai đoạn mới, có lẽ sẽ khác hơn thời trước

Bankho

Xe tăng
Chuẩn dới cụ xe bò, nuôi nó ăn học ra trường rồi kệ chúng nó, lo cho tụi nó đến bao giờ, lo cho cả 2 vợ chồng chùng nó, nuôi cả cháu nội, cháu ngoại chắc gì đã yên thân
Xã hội hiện tại đang diễn ra đúng như cụ nói, cứ 1 xóm kiểu gì cũng có vài nhà, nuôi chúng nó, con chúng nó, vì là con là cháu mình, 70-80 có được nghỉ ngơi tý nào đâu

Getzcoi.

Xe tăng
Em hỏi các cụ mợ nhé; ai cũng bảo lớn 18-24- có gđ thì kệ chúng nó, tống ra ở riêng...
Thế con trai các cụ cưới vợ về, nó ko đủ khả năng ở riêng, thì tống chúng nó đi đâu?