[Funland] Cho con bao nhiêu là đủ?

thang3393

Xe hơi
Theo em cụ cứ bắt chước Bill Gate. Mỗi đứa 1 tỷ usd. Không nên cho chúng quá nhiều, nhưng cũng cho chúng đủ để có thể làm những gì chúng muốn ạ.

Bankho

Xe tăng
Vầng, nghĩ đi nghĩ lại thấy lắm lúc mình cũng hư. Nhg em thuộc dạng kỹ tính, đồ đạc ko thích dùng kiểu văng tuông bỏ vãi nhg ông bà già lại khác nên đôi khi rơi vào tình cảnh hơi bị éo le. Nhiều khi ở nhà ôb em cũng nói ko đc dùng đồ như phá thế, chả mấy mà ko còn gì để dùng, sau cơn bực bực lại nghĩ kệ, hỏng thì thôi. Nhg đồ đạc nhà em thì em ko cho dùng như thế. Tóm lại bố mẹ già rồi, mình cũng phiên phiến đi vậy, lúc ôb ốm đau nhìn thương lắm nên thôi từ giờ chắc em sẽ dễ tính hơn.
Còn con cái, em nuôi con gái nên muốn cho nó sung sướng tý, cho lớn lên nó đỡ phải thèm thuồng cái của ng khác. Thế thôi chứ cũng ko có nhiều để đắp như cậu ấm cô chiêu.
Mợ thẳng thắn đấy, e thấy sống chung với các cụ phần đa khá mệt, e chỉ còn bố và cũng ko sống chung, e bảo bố cứ làm những gì bố thích, cần gì thì bảo con, tuần đem thức ăn sang cho ông, nghỉ hưu giờ làm ít nghề mộc vui tuổi già, các cụ nếu có việc gì làm nhẹ nhàng và đều thì thoải mái, chứ để các cụ ngồi không thì mệt đấy

Bankho

Xe tăng
Theo em cụ cứ bắt chước Bill Gate. Mỗi đứa 1 tỷ usd. Không nên cho chúng quá nhiều, nhưng cũng cho chúng đủ để có thể làm những gì chúng muốn ạ.
Chỉ cần mỗi gia đình như cụ nói, 1 tỷ đồng tiền mặt thôi chứ ko cần usd, bộ kinh tế mừng lắm à ^^

xegiacmo

Xe container
Biết bao nhiêu là đủ , tuỳ khả năng mỗi nhà thôi . Nuôi hết con rồi lại lo đến cháu

Spkt03

Xe tải
Cha mẹ có của thì con được nhờ.
Con ngoan, chịu khó làm ăn, có chí thì cho nó vốn để nó làm.
Con lười chảy thây, ỷ lại thì cho nó là thêm hại nó thôi.
Tuổi già có phúc hay vô phúc thì âu cũng là do mình mà ra.

Quỳnh hp

Xe tăng
Vấn đề này thực sự nan giải, nó tùy thuộc vào hoàn cảnh của từng gia đình, từng tính tình của những đứa con. Như e cũng phá khá nhiều của bố e,giờ thì lại ở xa ít có ở bên mà chăm sóc cho cụ đc. Còn quan điểm của e với các con e là dạy cách sống với đời và cách học kiến thức, cho học đến khi nào ko học đc thì thôi với đk là nó học thật chứ học giả thì cho nghỉ sớm, ko học đc cao thì cho học cái nghề để ra đời kiếm cơm, khi lấy vợ hay chồng bước đầu thì sẽ giúp chúng nó theo khả năng của mình, sau 1 thời gian thì thôi. Khi chia tài sản thì chia đều ko phân biệt trai hay gái, giữ lại một ít để lo cho thân mình. Khi chết nếu làm ma to thì chúng mày tốn kém chứ tao chết rồi có biết đếch gì đâu, khi cúng chúng mày muốn cúng thì cúng ko cúng thì thôi vì mình có ăn đc đâu toàn chúng nó ăn thôi

khanhnguyen09

Xe container
Lũ trẻ giờ cách sống Bạc bẽo lắm, nhưng "Tiên trách kỷ Hậu trách nhân". Nhận thức đó cũng là do đa phần Người Lớn dạy bảo chúng lúc còn nhỏ, thói ích kỷ, ganh đua hay khôn lỏi.
"Sóng trước vỗ đâu, sóng sau đổ đó"
Cụ chuẩn, giờ em học cách bọn tây vì gương mấy ông anh bà chị trước mắt rồi, càng chiều thì nó càng ích kỷ, nó nghĩ nó là bố đời.

khanhnguyen09

Xe container
Nhiều bác cũng nghĩ nuôi con theo kiểu Tây, 18 tuổi là phải đóng tiền thuê nhà. Nhưng về gia lại muốn con mình đỗi xử với mình theo kiểu Ta.

Về già có phải chỉ là sống đủ sức khoẻ đều đều đến khi chết đâu mà không cần con cái chăm sóc. Biết đâu có ai đó có bệnh nặng. liệt giường hay giảm trí nhớ chằng hạn, không nhờ con cái chăm sóc thi bò ra đường mong xã hội chăm mình à.
Cụ ở bển mới về à? Khi mình ko tự chăm sóc được cho mình thì có trại dưỡng lão. Mà đến thời bọn trẻ bây giờ nó cúng éo thích sống chung với cụ đâu trừ khi ko có điều kiện ra ở riêng. Tất nhiên ở mình ko ai muốn vào trại dưỡng lão nhưng cũng phải chuẩn bị các phương án cho mình để ko phải phụ thuộc bố con thằng nào. Còn cụ có phúc con nó biết nghĩ thì chẳng cho nó cái gì nó cũng trăm sóc cụ, còn vô phúc thì khó nói.

Bò lốp

Xe lăn
Thực ra cái này e nghĩ khá lâu rồi, cách đây chục năm e đã chứng kiến cảnh bà mẹ xách quần áo ra đường, mặc dù 3 thằng con có thằng làm xếp, và làm nhà nước ... bà đấy thực ra cũng hơi khó tính và nói nhiều, nên bị mấy con dâu ghét
nhưng nghe hàng xóm kể thời trẻ 1 tay bà chăm lo cho 3 ông kia đến nơi đến chốn, lo học, lo việc làm chia đất cho
... bẵng đi 1 thời gian e ko để ý đến chuyện đó nữa
Xong htrc ông chú e sang mượn xe em đi họp câu lạc bộ gì đó của ông, e vui vẻ cho mượn, nhưng cũng thắc mắc vì nhà ông có 2 xe ô tô của 2 con ông ấy sao lấy ko đi, dù sống chung
Hỏi ra thì 2 đứa bảo ông đi hay xước xe lắm, nên tìm cách ko cho
Nhớ ngày xưa 2 đứa nó đòi gì đc nấy, xin 50 được 100, xin đất cho đất, đi học con học đằng con, bố mẹ học đằng thầy, lo điểm từng tý 1.
Giờ thì ông đằng ông, con phải lo gia đình con
Còn nhiều chuyện khác nữa

Đôi lúc e cũng ngẫm lại giờ mình đã làm lại được gì cho phụ huynh chưa? Vì lâu e cũng ko để ý thái độ các cụ, e ở riêng

...
Xong nhìn 2 đứa con mình, e đang tự hỏi mình nên cho nó những gì, và cho bao nhiêu là đủ???
Cho nó tình thương, lòng nhân ái và chút vốn dắt lưng. Em chỉ mong sao có thời gian là phi lên xe về quê thăm ba má, ae trong nhà thui ạ :)

lovecarhpqn

Xe điện
Thực ra cái này e nghĩ khá lâu rồi, cách đây chục năm e đã chứng kiến cảnh bà mẹ xách quần áo ra đường, mặc dù 3 thằng con có thằng làm xếp, và làm nhà nước ... bà đấy thực ra cũng hơi khó tính và nói nhiều, nên bị mấy con dâu ghét
nhưng nghe hàng xóm kể thời trẻ 1 tay bà chăm lo cho 3 ông kia đến nơi đến chốn, lo học, lo việc làm chia đất cho
... bẵng đi 1 thời gian e ko để ý đến chuyện đó nữa
Xong htrc ông chú e sang mượn xe em đi họp câu lạc bộ gì đó của ông, e vui vẻ cho mượn, nhưng cũng thắc mắc vì nhà ông có 2 xe ô tô của 2 con ông ấy sao lấy ko đi, dù sống chung
Hỏi ra thì 2 đứa bảo ông đi hay xước xe lắm, nên tìm cách ko cho
Nhớ ngày xưa 2 đứa nó đòi gì đc nấy, xin 50 được 100, xin đất cho đất, đi học con học đằng con, bố mẹ học đằng thầy, lo điểm từng tý 1.
Giờ thì ông đằng ông, con phải lo gia đình con
Còn nhiều chuyện khác nữa

Đôi lúc e cũng ngẫm lại giờ mình đã làm lại được gì cho phụ huynh chưa? Vì lâu e cũng ko để ý thái độ các cụ, e ở riêng

...
Xong nhìn 2 đứa con mình, e đang tự hỏi mình nên cho nó những gì, và cho bao nhiêu là đủ???
Thế mới là ở trên thiên đàng, bố mẹ lo cho con cái đến chết mới hết lo còn con cái thì lúc phương trưởng thì nó lại chỉ lo cho bản thân nó, vợ con nó ...còn người đẻ ra nó thì hãy đợi đấy

Tướng cướp

Xe điện
1. Cho nó học, còn học được đến đâu đấy là việc của nó, không học được nữa thì bắt nó phải tự kiểm cơm mà cho vào mồm.
2. Bảo cho nó biết cái gì tốt, cái gì xấu, cái gì nên tránh, cái gì nên làm, còn làm như thế nào do nó tự quyết định, hậu quả nó tự gánh và tự giải quyết.
3. Không bắt nó phải cho mình cái gì và cũng không bao giờ cho nó những thứ mà nó đòi mình phải cho, nhất là những món nợ nó không tự trả được.

Isu_zu

Xe container
Tài sản mình làm ra, cứ nhăm nhăm chia cho con. Xong con nó đuổi ra khỏi nhà lại trách nó bất hiếu, sao ko tự trách mình ngu? E ghét nhất kiểu chia đất chia nhà cho con. Với em, con còn học thì em còn nuôi, học đến 30 tuổi thạc sĩ tiến sĩ cũng ok, nếu nó đam mê học hành. Nhưng học xong là phải tự lập, nhà cửa đất đai nếu có là của tao. Về ở với bố mẹ cũng đc, nhưng chấp nhận phải nghe lời tao nhá. Muốn tự do thì kiếm tiền mà mua nhà :)). Tất nhiên là cũng tùy gia cảnh, nhưng nhất định về hưu là ko phụ thuộc con cái!

Nightwish1979

Xe hơi
Nhà em quan điểm là lo cho ăn học đầy đủ. Khi đi làm thì phải tự lo lấy cuộc sống của mình.

Đối với bố mẹ hai bên nội ngoại thì tiền/nhà của các cụ thì không động đến. Các cụ muốn cho ai thì cho, khi các cụ còn sức khỏe thì khuyến khích các cụ đi chơi, đi du lịch cho vui tuổi già, không phải giữ cho con cháu làm gì

coolpix8700

Xe ngựa
...Tất nhiên là cũng tùy gia cảnh, nhưng nhất định về hưu là ko phụ thuộc con cái!
Bây giờ và tương lai thì có muốn cũng chẳng phụ thuộc được nữa!
Không nói lũ trẻ con bây giờ, mà nhiều người đã qua cái tuổi được gọi là trung niên cũng đã muốn rũ đi để không phải lo cho các cụ rồi.
Nhưng vẫn chưa thể thoát được cái nợ đồng lần, bố mẹ vẫn phải lo cho con cái.
Tất nhiên chẳng thể tung tiền cho chúng sống trụy lạc, phè phỡn, nhưng lo được cho chúng học hành, rồi chỗ ở để chúng có thể tự kiếm được miếng ăn, nuôi được cháu. Khả năng cao thì chỗ ở tốt, còn không cũng chỗ vào ra thì chúng dễ dàng hơn khi bắt đầu!
Nhất là với tụi con trai, với những đứa nhanh nhẹn sẽ đỡ lo hơn, còn những đứa chậm chạp bố mẹ không có được cái gì mà tụi chúng không kiểm đủ nổi tiền đem về cho vợ con chúng thì sẽ rất cực khổ với tụi con dâu.
Chẳng phải đi đâu xa, vào đọc chuyện bán than trong cái ọp này cũng đầy ra!!!

Hải Hoà

Xe tăng
Cho cái đó khó lắm: (1) KIến thức giờ nó học cao hơn mình, lấy gì mà cho; (2) Đạo đức nhiều lắm cũng chỉ đủ dùng, cho nó thì thành thằng thất đức !!!
Cụ đừng vặn vẹo bác trên như thế, bác ấy nói vậy là đủ rồi, nuôi dạy con cái là việc khó và khó nhất, cụ có thể không đồng ý với bác ấy thì làm theo cách của cụ nhưng gạn đục, khơi trong cả quá trình nuôi dạy con cái thì kết tinh lại cũng chừng ấy thôi.

Isu_zu

Xe container
Bây giờ và tương lai thì có muốn cũng chẳng phụ thuộc được nữa!
Không nói lũ trẻ con bây giờ, mà nhiều người đã qua cái tuổi được gọi là trung niên cũng đã muốn rũ đi để không phải lo cho các cụ rồi.
Nhưng vẫn chưa thể thoát được cái nợ đồng lần, bố mẹ vẫn phải lo cho con cái.
Tất nhiên chẳng thể tung tiền cho chúng sống trụy lạc, phè phỡn, nhưng lo được cho chúng học hành, rồi chỗ ở để chúng có thể tự kiếm được miếng ăn, nuôi được cháu. Khả năng cao thì chỗ ở tốt, còn không cũng chỗ vào ra thì chúng dễ dàng hơn khi bắt đầu!
Nhất là với tụi con trai, với những đứa nhanh nhẹn sẽ đỡ lo hơn, còn những đứa chậm chạp bố mẹ không có được cái gì mà tụi chúng không kiểm đủ nổi tiền đem về cho vợ con chúng thì sẽ rất cực khổ với tụi con dâu.
Chẳng phải đi đâu xa, vào đọc chuyện bán than trong cái ọp này cũng đầy ra!!!
Đồng ý với cụ, tiền của bố mẹ là tiền của con. Nhưng làm sao để học hành xong, nó không có suy nghĩ là dựa vào bố mẹ, mà phải tự lập cụ ạ. Ít nhất, khi để nó tự lập, nó sẽ quý trọng đồng tiền hơn, dù tự làm ra hay bố mẹ cho. Chỗ ở cũng để nó tự lo, sau 5-10 năm mà nó ko thể khá hơn, mới hỗ trợ, chứ mua sẵn nhà cho nó ở theo em là cũng ko hay :). Bản thân em lúc còn trẻ mới lấy vợ, động cơ của việc kiếm tiền chính là muốn vợ con đc sung sướng hơn!

inovavgj

Xe container
cho ko bao giờ là đủ , càng cho càng thiếu , chính vì để chúng nó no đủ từ bé ( ko bao giờ cảm thấy thiếu thốn vật chất ) nên chúng sinh ra ích kỷ , chỉ biết nhận chứ ko để ý đến bố mẹ chịu khổ để nuôi chúng nó

cha mẹ nuôi được 10 con chứ 10 đứa con chưa chắc đã nuôi nổi cha mẹ