[Funland] Cho con học đàn piano

piano

Xe điện
Bọn nhóc phải thích mới được, thời bé mình khổ quá, thấy cái đàn là thèm mà cũng chỉ mượn được guitar chơi bật bông truyền miệng theo bạn bè, chả có tiền mua đàn và đi học nói gì đến piano. Giờ khá giả hơn thì muốn cho con cái có thêm kỹ năng, đời sống tinh thần thêm phong phú chứ cũng chả mơ chúng nó có thiên tài. Bắt bọn nó học để cho nó và mình cũng thấy sướng, thỏa được cái thèm muốn khát khao khi bé của bố mẹ :). Phần lớn là chúng nó chả thích. Con em học được 6 năm, chơi cũng khá (theo nhận xét của thầy và cặp tai trâu của bố mẹ). Giờ lớn hơn, nó viện cớ bận học (mà cũng bận thật) bỏ xó đàn mấy năm nay rồi. Em tính học nhưng lười với lại nghĩ là nếu tập thì bỏ công cho guitar do mình có 1 chút nền tảng rồi và chơi linh tinh đã mấy chục năm thì hợp lý hơn, thế là đàn vẫn để không cho mấy con nhện chơi. Lâu lâu dịp lễ lạt gì đó lại hét con vào làm vài bài cho có không khí rồi lại bỏ không :). Đấy là thực tế của nhà em.
Em luôn hậm hực vì ba mẹ đã ép em chơi đàn khi còn nhỏ. Lúc bạn bè đi đá banh thì tới giờ tập đàn...Đứa trẻ nào ko ghét?
Giờ đã U40, em rất cảm ơn ba mẹ đã ko để em làm những gì em muốn khi còn nhỏ. Giờ mấy năm nay, em mỗi ngày mà ko sờ vào đàn là thấy thiếu ( dù hồi bé nhìn chỉ muốn đốt !). Rảnh rỗi là lau cho bóng loáng và nhìn ngắm
Có thể sau này con cụ sẽ quay lại vs cây đàn piano, còn giờ đang tuổi trẻ, có những thứ hấp dẫn hơn đối với nó

caisua

Xe lăn
F1 lớn nhà e cho học piano từ 5t, học đến giữa THCS thì thôi, từ đó nó tự học, tự chơi, và quan trọng nhất là nó thích. Mục tiêu là để thư giãn giải trí cho bản thân thôi cụ ạ. Giờ đang năm nhất ĐH cũng tham gia các clb các kiểu...
Đứa thứ 2 cho học Violin, thi thoảng 2 đứa phối âm hát hò cũng vui đáo để!
Bọn nhà em cũng rất vui, nhất là trong thời buổi covid ở nhà suốt ngày, ép cả bố già phải học guitar. Nhưng em thấy hơi vui quá mà chả nghĩ gì đến chuyện đi phải làm kiếm xiền, suốt ngày chỉ chăm lo quản lý CLB với ra bản phối mới :(

minhtallica

Xe buýt
Âm nhạc theo định nghĩa chung là tập hợp của âm thanh (phát qua giọng hát hoặc qua nhạc cụ hoặc cả hai) một cách hài hòa, gây cảm xúc/cảm hứng cho con người.

Âm nhạc là một phần của cuộc sống và có tác động rất lớn tới chỉ số EQ (Emotional Quotient/Chỉ số cảm xúc) của một người. Như chúng ta đã biết, có 2 chỉ số EQ và IQ là hai thước đo chỉ số về cảm xúc và trí thông minh của một con người. Khoa học dường như đã kết luận: để trở thành một người thành công thực sự, chúng ta cần đến 80% EQ và 20% của IQ. Nói thế để thấy tầm quan trọng của việc cảm thụ âm nhạc.

Quan điểm cá nhân của em trong việc học đàn nói riêng và cảm thụ âm nhạc nói chung cho bản thân cũng như con cái là rất cần thiết. Ngay từ trong bụng mẹ, trẻ con cũng đã cảm nhận được âm nhạc khi mẹ nghe nhạc. Rồi khi ra đời, nếu ngay từ những ngày đầu tiên được "thấm đẫm" trong bầu không khí của âm nhạc, em tin bọn trẻ cũng sẽ yêu âm nhạc.

Từ yêu âm nhạc đến học cách cảm thụ âm nhạc (qua học nhạc lý, học cách nghe...) và học chơi một loại nhạc cụ nào đó là những bước đi rất tự nhiên của một người "bình thường" không có ý định làm nghề về âm nhạc! 😊 Còn học nhạc cụ gì thì tùy vào khả năng tài chính và ý thích của con.

Nhà em thực hiện đúng như trình tự đã mô tả! Thực ra hai vợ chồng cũng đã có "máu" yêu âm nhạc từ trước 😊. Thành ra bọn trẻ con tuy theo học những nghề nghiệp khác nhau nhưng rất yêu âm nhạc, đứa nào cũng chơi được piano (dụng cụ cơ bản để học nhạc lý, sáng tác...và chơi...), guitar gỗ. Có đứa thêm guitar bass, đứa guitar rythm (điện tử)...Nôm na, nhà cứ như cái phòng thu, lúc rỗi rãi, chúng nó tập trung lại chơi nhạc cùng nhau vui đáo để! 😊

Anh.Em

Xe buýt
Cu nhà Em lớp 5 hè này xin Bố Mẹ cho đi học Piano, không biết hứng thú đam mê được bao lâu hihi. GĐ không có ai theo nghệ thuật.