[Funland] Cho con học đàn piano

duongbinh07

Xe điện
Vâng ạ, cũng có đứa nọ đứa kia. Tốt ở chỗ phát triển não điều khiển được cả 2 tay với 10 ngón, mà lại tay mạnh tay nhẹ, ngón mạnh ngón nhẹ, chân lại đạp pedal nữa
Cho nó gõ phím máy tính cũng hiệu quả tương tự mà thiết thực.

Phucghe

Xe tăng
Em là cụ.
Em chẳng nghĩ to tát thế đâu cụ.
Đơn giản là ngoài việc học nó cần biết thêm vài thứ trong cuộc sống. Con em nó đàn tốt, bơi tốt, khoái xem phim hành động của Mỹ.
Vậy theo mợ thì piano với ghita hay hội họa thì cũng như nhau nhỉ?

Học để thành thiên tài mới phải nghĩ ngợi, kén chọn.
Học để biết thêm 1 thứ trong cuộc sống thì em thấy na ná thôi cụ ơi.
Cụ thử nhìn nhận ở góc độ rèn luyện sự kiên trì cho con (và cả bố mẹ) xem sao?
Hai năm đầu học đàn sẽ rất chán (cho cả 2 phía) cụ nhé.

Sô lếch Mù

Xe điện
Sao ko phải harmonica,sasophone mà cứ phải là piano

cocoxinhxan

Xe máy
Có tiền, có thời gian mà trẻ thích thì cho nó học thôi. Khi nào nó ko thích thì nó bỏ. Piano hay cái khác cũng được miễn là lành mạnh. Có tí ấm nhạc cho tâm hồn nó phong phú.
Mai mốt lớn lên có thêm 1 thứ để giải trí chứ suốt ngày tiền, rượu, gái... Thì cũng hơi nhạt.

Xe vài bánh

Xe điện
Học để thành thiên tài mới phải nghĩ ngợi, kén chọn.
Học để biết thêm 1 thứ trong cuộc sống thì em thấy na ná thôi cụ ơi.
Cụ thử nhìn nhận ở góc độ rèn luyện sự kiên trì cho con (và cả bố mẹ) xem sao?
Hai năm đầu học đàn sẽ rất chán (cho cả 2 phía) cụ nhé.
Các tác phẩm âm nhạc cổ điển là một trong số những tinh hoa do nhân loại để lại, bên cạnh các tác phẩm hội hoạ, văn học và các tri thức về tự nhiên khác.
Để tiếp thu được những tinh hoa đó, cần học. Âm nhạc cũng vậy, để cảm thụ được các tác phẩm âm nhạc, cần học, để không nhàm chán, nên thực hành một nhạc cụ nào đó, nhạc cụ nào cũng được. Trong các nhạc cụ cổ điển thì piano là dễ chơi nhất ở mức phổ thông, học sơ sơ đôi năm là có thể chơi rộn ràng được rồi.

dongnat123

Xe container
Phải cho con học cho bằng bạn bằng bè chứ ;))

Các tác phẩm âm nhạc cổ điển là một trong số những tinh hoa do nhân loại để lại, bên cạnh các tác phẩm hội hoạ, văn học và các tri thức về tự nhiên khác.
Để tiếp thu được những tinh hoa đó, cần học. Âm nhạc cũng vậy, để cảm thụ được các tác phẩm âm nhạc, cần học, để không nhàm chán, nên thực hành một nhạc cụ nào đó, nhạc cụ nào cũng được. Trong các nhạc cụ cổ điển thì piano là dễ chơi nhất ở mức phổ thông, học sơ sơ đôi năm là có thể chơi rộn ràng được rồi.
Ấy chết, cụ nâng quan điểm như này dễ ăn gạch lắm.
Quán cafe thời ta cứ lấy tinh thần "bình dân học vụ" làm cơ sở lý luận thôi ạ.

chuyengia85

Xe đạp
Kính thưa cccm
Bạn em rất nhiều người cho con học piano.
Học phí rất cao, mặc dù nhiều bạn cũng ko khá giả lắm.
Về năng khiếu hay gia đình thì cũng ko có ai theo âm nhạc và cũng không chơi loại nhạc cụ gì.
Em cũng có đk, em cũng chơi đc ghi ta. Nhưng em cũng chưa thấy có 1 lý do gì để cho con học piano. Nếu cần học 1 nhạc cụ thì ghita cũng ok.

Mọi người cho em xin 1 lý do cho việc học piano này nhé. Cám ơn nhiều.

Đua đòi vớ vẩn, phí tiền

STElectrics

Xe lăn
Kính thưa cccm
Bạn em rất nhiều người cho con học piano.
Học phí rất cao, mặc dù nhiều bạn cũng ko khá giả lắm.
Về năng khiếu hay gia đình thì cũng ko có ai theo âm nhạc và cũng không chơi loại nhạc cụ gì.
Em cũng có đk, em cũng chơi đc ghi ta. Nhưng em cũng chưa thấy có 1 lý do gì để cho con học piano. Nếu cần học 1 nhạc cụ thì ghita cũng ok.

Mọi người cho em xin 1 lý do cho việc học piano này nhé. Cám ơn nhiều.

Cô giáo mà dư này thì đích thân em đi học nhá!

atoxet

Xe buýt
Cụ chủ thớt có định kiến nên thớt này ko khách quan.
Em cho con em học piano vì nó thích, và học một loại nhạc cụ nào đó là tốt, em mù nhạc nhưng cũng thấy con em nó ko giỏi lắm, nhưng quan trọng là nó thích.

Phucghe

Xe tăng
Cụ chủ thớt có định kiến nên thớt này ko khách quan.
Em cho con em học piano vì nó thích, và học một loại nhạc cụ nào đó là tốt, em mù nhạc nhưng cũng thấy con em nó ko giỏi lắm, nhưng quan trọng là nó thích.
Cụ ơi, cụ nên chia sẻ lợi ích từ việc này cho mọi người hiểu. Chứ em có định kiến gì đâu. Nếu có 1 lý do chính đáng thì em cũng sẽ cho con học mà. Đang cần 1 lý do mà.
Chứ còn thích thì ko đứa trẻ nào thích học đâu. Đều phải ép đấy. Sau đó mới thích.

Đua đòi vớ vẩn, phí tiền
Cụ ơi, cụ nên chia sẻ lợi ích từ việc này cho mọi người hiểu. Chứ em có định kiến gì đâu. Nếu có 1 lý do chính đáng thì em cũng sẽ cho con học mà. Đang cần 1 lý do mà.
Chứ còn thích thì ko đứa trẻ nào thích học đâu. Đều phải ép đấy. Sau đó mới thích.
Với người thực sự cần hiểu thì em chia sẻ, chứ như cụ trên thì em cứ auto là cụ ấy đúng.=))

ca_lem

Xe hơi
Piano là bộ môn dễ tiếp cận nhất. Có phím bấm sẵn, có âm chuẩn sẵn ( ko phải lên dây như guitar, violin) cả năm mới phải thuê ng lên dây 1 lần... vậy nên nếu cccm có F1 thì sẽ nghĩ ngay đến bộ môn piano đầu tiên.. Môn piano sẽ định hướng cho trẻ con nghe về âm thanh, cao độ tốt hơn so với các loại nhạc cụ khác. Ngoài ra thì để chơi đc 1 bài hòan chỉnh thì em nghĩ học môn piano sẽ là nhanh nhất :))

5banhxequay

Xe tải
Thích thì nhích cụ ơi, đừng quá trông đợi gì ở con trẻ. Nhóc nhà em thích, cho học, mua đàn, đến khi đánh đc tàm tạm thì nó hết thích, chuyển sang vẽ. Giờ bỏ xó cho nhện chơi mấy năm rồi :)) Cũng chả sao, ko cho học lỡ mình làm mất 1 Moza của nước nhà thì âm hận nhắm nhắm :))

atoxet

Xe buýt
Có nhiều lí do lắm, với em thì quan trọng là học một môn gì đó sẽ giúp trẻ rèn tính kiên nhẫn, khả năng tập trung, học các môn về nghệ thuật (nhạc, hoạ...) giúp tăng cường trí tưởng tượng, hiểu biết về nghệ thuật sẽ giúp con em có đời sống văn hoá đa dạng hơn (hơn em), và con em tự nó đề nghị bố mẹ cho đi học piano (nó xem trên youtube và xem 1 số bạn chơi piano nên thích), em ko hi vọng nó trở thành nghệ sĩ, có đôi lúc nó cũng lười tập (có bài tập khó quá, tập mãi ko đc nên chán), em bảo nếu ko thích học nữa thì nghỉ chứ bố mẹ ko ép, lần nào nó cũng trả lời là thích học tiếp & lại cố.

Ruan pham

Xe tăng
Con em con trai, thằng này nghịch nên em cũng muốn cho nó đi học nhạc cho nền tính. Nó không thích nhạc nên nếu bắt đi học ở trung tâm thì nó sẽ k học. Nay nhà trường dạy nhạc trong giờ học nếu đăng ký chắc nó sẽ học vì nó sợ nhà trường và không mất thời gian đưa đón đi học. Em nhờ các cụ tư vấn nếu mới học thì 1 tuần 1 tiếng chia thành 2 hay 3 buổi 20,30 phút liệu có tác dụng không và học ghi ta hay organ. Nói thật là học phí cũng khá cao và nó cũng không hứng thú lắm, cơ bản cho nó mềm tính đi thêm nữa sau này có combination rugby+instrument cũng dễ tán gái. Cảm ơn các cụ trước.

Ngo Rung

Xe lăn
Học để biết cụ ợ. Không nhất thiết phải thành tài.
Học chút nhạc cụ nó sẽ có cảm thụ âm nhạc tốt hơn, tự nó sẽ không thích nghe mấy thể loại nhạc nhảm nhí nữa.
Nhà em mấy F1 em cho học piano theo chương trình ngoại khóa của nhà trường thôi, chơi thì cũng lõm bõm....nhưng tự nhiên bọn chúng không thích mấy cái loại nhạc tin tin sến sến của mấy chú trẻ trâu nữa :))
Em cũng chơi được guitar, nhưng f1 nhà em là nữ, học guitar chai hết tay :D

Vova

Xe container
Học để biết, để có căn bản về nhạc, để có thêm một "tài lẻ" kiểu như biết chơi một môn thể thao nào đó, để có thể tập phối hợp hai tay (cái này em đọc đâu đó tốt cho người tập luyện) ... Cao hơn nữa thì nếu quả thực F1 thích, thì chơi piano cũng là một cách để thư giãn cho bản thân. Cá nhân em nghĩ nhạc cụ nào cũng ổn, có điều piano hoặc organ dễ học hơn cho bọn trẻ con khi bắt đầu làm quen với âm nhạc.