[Funland] Cho con học đàn piano

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Một cây đàn mà lên dây được như cây đàn này, nếu là lần đầu "nhúng tay vào" nó, để cho ra mức độ chính xác ntn, thì không dưới 3 tiếng, những lần sau thì không dưới 2 tiếng. Đó là chỉ lên dây, còn canh chình máy và làm voicing thì phải thêm thời gian, và chì phí trả sẽ không dưới 1 triệu VNĐ! :D

Với người có tay nghề thực sự, và có tâm thì ít khi nào bằng lòng với kết quả của mình, hay vui khi đứng trước "thành phẩm" lắm bác ạ! Đôi khi "lực bất tòng tâm" hay "thời gian không cho phép". :((

Dù sao cũng chúc mừng bác, khi bác "có trong tay" một người thợ lên dây có tay nghề đúng tầm cỡ công việc cần phải có (Concert Tuner), điều này dễ dàng nhận ra ngay khi nghe! =D>
Người thợ ntn hiếm đấy bác ạ! ^:)^

Còn thế nào là "thợ lên dây có tay nghề đúng tầm cỡ công việc cần phải có (Concert Tuner)" thì có thể chứng minh chứ em không khen bừa hay vuốt đuôi nhé! [-X

Mà em khen trước khi bác nói về "tay nghề" của ông thợ lên dây này mà! :P
[/QUOT,,Em thì không chuyên sâu được, chỉ có điều trước đó có 1 vài cậu trẻ đến
Một cây đàn mà lên dây được như cây đàn này, nếu là lần đầu "nhúng tay vào" nó, để cho ra mức độ chính xác ntn, thì không dưới 3 tiếng, những lần sau thì không dưới 2 tiếng. Đó là chỉ lên dây, còn canh chình máy và làm voicing thì phải thêm thời gian, và chì phí trả sẽ không dưới 1 triệu VNĐ! :D

Với người có tay nghề thực sự, và có tâm thì ít khi nào bằng lòng với kết quả của mình, hay vui khi đứng trước "thành phẩm" lắm bác ạ! Đôi khi "lực bất tòng tâm" hay "thời gian không cho phép". :((

Dù sao cũng chúc mừng bác, khi bác "có trong tay" một người thợ lên dây có tay nghề đúng tầm cỡ công việc cần phải có (Concert Tuner), điều này dễ dàng nhận ra ngay khi nghe! =D>
Người thợ ntn hiếm đấy bác
Em thấy bác ấy khiêm nhường và kín đáo lặng lẽ làm..
Trước đó có được giới thiệu gọi 1 cậu trẻ nó dùng ipad app để làm. Nó chém gió nhiều nhức đầu. :))
Bác này em nhờ tìm rồi cảm nhận thấy yên tâm nên cứ phó thác hết. Con nhà em nó đánh đến khi thấy cần gọi bác ấy đến chỉnh thì nó nhắc em gọi thôi chứ em không am hiểu sâu như cụ. Dù sao đồ cơ thì cần phải biết nguyên lý nhất là khí hậu ở HN 4 mùa thay đổi.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Con gái em cũng học piano, được hơn 3 năm rồi. Nhưng đến giờ nhìn lại, lắm lúc em ước cho nó học guitar chứ k phải piano: guitar chơi tiếng nó không quá to, nghe rất thanh thoát và êm tai. Nhà thì nhỏ, lúc nó đập đàn vỡ nốt thì quả là như tra tấn. Để có được khoảng 2 phút lọt lỗ tai thì phải đau đầu mất hơn 1 tuần:((

piano

Xe điện
Con gái em cũng học piano, được hơn 3 năm rồi. Nhưng đến giờ nhìn lại, lắm lúc em ước cho nó học guitar chứ k phải piano: guitar chơi tiếng nó không quá to, nghe rất thanh thoát và êm tai. Nhà thì nhỏ, lúc nó đập đàn vỡ nốt thì quả là như tra tấn. Để có được khoảng 2 phút lọt lỗ tai thì phải đau đầu mất hơn 1 tuần:((
Cụ đầu tư thêm 1 đàn điện, lúc vỡ nốt thì bảo cháu đeo tai nghe vào :)) Chỉ được đánh đàn cơ khi bài đã lọt lỗ tai!

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Cụ đầu tư thêm 1 đàn điện, lúc vỡ nốt thì bảo cháu đeo tai nghe vào :)) Chỉ được đánh đàn cơ khi bài đã lọt lỗ tai!
Chơi nghiệp dư như thế thì tốn quá bác ạ. Nhưng em sẽ mua mấy cái bông bịt tai, lúc nó đập đàn thì em sẽ bịt tai lại, được cả đôi đường mình cũng k đau đầu stress mà con thì vẫn tập được đàn. Cám ơn bác nhiều>:D<

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nhiều người dân trí thấp học đòi rởm đời đc 3 hôm mua đàn nặng mấy tạ về gọi cho k ai lấy E gặp nhiều rồi

huongdo03

Xe tăng
Có cái pedan gạt sang là nhỏ tiếng đi đó cụ, con nhà em vỡ bài toàn phải làm thế. Thực ra em ko ngại mà ái ngại với hàng xóm (chung cư) thôi.

thienlv01

Xe buýt
Nhà e cũng cho f1 học, f1 nhà e là nữ nhưng nghịch thôi rồi chắc con trai không bằng. Vợ chồng e 1 nốt không biết, nhưng nghĩ cho con đi học cho thuần tính và hình như đạt được các cụ ạ. Học được hơn năm rồi !

piano

Xe điện
Cái này nhiều người dân trí thấp học đòi rởm đời đc 3 hôm mua đàn nặng mấy tạ về gọi cho k ai lấy E gặp nhiều rồi
Ối, ai cho không cái của nợ mấy tạ này cụ giới thiệu em với, em xin hậu tạ

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Có cái pedan gạt sang là nhỏ tiếng đi đó cụ, con nhà em vỡ bài toàn phải làm thế. Thực ra em ko ngại mà ái ngại với hàng xóm (chung cư) thôi.
Nó nói pedal nhỏ tiếng nó k thích, nó k nghe được rõ chỗ sai chỗ đúng bác ạ. Em mua bông nút tai rồi:)

dogach

Xe tải
Em cho 2 thằng học được mấy năm, kết quả thằng lớn có thể chơi trống, guitar, piano tàm tạm...., bé thì mỗi lần học là cực hình chỉ thích chạy nhảy, đá bóng, bóng rổ, bơi (Em cho nghỉ đàn đi tập các môn nó thích) ... Giờ 1 thằng suốt ngày đi đánh đàn cho các bạn ở các Trường (nó học ĐH rồi) hôm nào cuối tuần cũng về muộn :D, 1 thằng thì đi đá bóng, bóng rổ, cầu lông hộ bạn trường khác cũng về muộn suốt :D Em giờ nghĩ nếu có điều kiện cho bọn nó học bài bản những môn bọn nó thích hay hơn là ép buộc theo ý Bố Mẹ

Em cũng đang học piano đây các bác. Khi chia sẻ ý định đó em bị ném đá kinh hoàng luôn. Con em làm pv ở VTV1 nó còn nói đểu : anh bị tiền mãn tinh sớm thế :D . E rất mê âm nhạc nhưng bảo đi học thì vừa không có thời gian vừa tự thấy ko đủ kiên trì. Nhà em có con bé thứ 2 học nhạc rất thông minh và khéo léo, nghe nó chơi rất thích. E sắm cây đàn cơ cho nó học nhưng ai dè nó học hơn năm là giờ bỏ nhất định ko chịu học tiếp. E tiếc của giời và cũng muốn kèm thằng út cho nó học nên đăng ký đi học cùng. Ban đầu đúng là cực hình, chán như cơm nếp nát nhưng sau khi vượt qua nỗi sợ hãi thì càng ngày càng đam mê. Nhảy hố vôi rồi mới hiểu vì sao học nhạc 6-7 năm trời mới chỉ đạt trình độ trung cấp

danleduc

Xe điện
Học Dương Cầm hay mà các cụ.
Em nghĩ cụ nào có con mà chúng thích chơi Dương Cầm thì cho học thôi, có gì mà nâng quan điểm.
Còn cháu nào thích chơi Tây Bán Cầm thì cho học Tây Bán Cầm.
Cháu nào thích chơi Vĩ Cầm thì cho học Vĩ cầm....vân vân....

Cũng giống như các cháu thích chơi Bóng rổ, có cháu lại thích Bóng đá, Bóng chuyền, Bóng bàn....vân vân....

doquocbinh

Xe buýt
Khi học thầy cô giáo sẽ biết ai có năng khiếu, nếu xác định là nghề để kiếm tiền sẽ tiếp tục theo sẽ đi từ trung cấp, đại học, giảng viên. Còn học như một thú vui giải trí thì cũng (hơi quý tộc), học phí 200 - 300k buổi. Các cháu học để thi trung cấp có bạn học cả triệu đồng/buổi

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Học piano làm gì, tốn tiền, không có năng khiếu, chỉ là hình thức, mất thời gian...

Đợi thế hệ sau nó thay đổi nhận thức đã, thế hệ này chưa tích luỹ đủ văn hoá và nguồn lực kinh tế để coi học nghệ thuật (nhạc, hoạ) hay vận động là những thứ mà đứa trẻ nào cũng cần và không liên quan gì đến năng khiếu.

VCHDHN

Xe container
Em cũng đang học piano đây các bác. Khi chia sẻ ý định đó em bị ném đá kinh hoàng luôn. Con em làm pv ở VTV1 nó còn nói đểu : anh bị tiền mãn tinh sớm thế :D . E rất mê âm nhạc nhưng bảo đi học thì vừa không có thời gian vừa tự thấy ko đủ kiên trì. Nhà em có con bé thứ 2 học nhạc rất thông minh và khéo léo, nghe nó chơi rất thích. E sắm cây đàn cơ cho nó học nhưng ai dè nó học hơn năm là giờ bỏ nhất định ko chịu học tiếp. E tiếc của giời và cũng muốn kèm thằng út cho nó học nên đăng ký đi học cùng. Ban đầu đúng là cực hình, chán như cơm nếp nát nhưng sau khi vượt qua nỗi sợ hãi thì càng ngày càng đam mê. Nhảy hố vôi rồi mới hiểu vì sao học nhạc 6-7 năm trời mới chỉ đạt trình độ trung cấp
Em cũng thích nhưng giờ đầu nó lão hóa, đếch điều khiển được 2 tay. Chắc phải tập từng tay cho nhuyễn rồi ghép lại, kì công lắm. Mà độ mở của ngón tầm này cũng hạn chế nhiều :)